What's new

[Chia sẻ] Thăm dò ý kiến thu phí tham quan ruộng bậc thang Tây Bắc

NguaCoi

Phượt tử
Chào các bạn!
Năm nào cũng vậy, cứ đến mùa lúa chín thấy nhà nhà, người người kéo lên Hoàng Su Phì, Mù Cang Chải, Sa Pa ngắm ruộng bậc thang. Mình muốn thăm dò ý kiến các bạn xem có nên thu phí tham quan ruộng bậc thang hay không? Đợt trc mình có đọc đc thông tin là các tỉnh có ruộng bậc thang rục rịch triển khai thu phí, nhg các hãng lữ hành không đồng tình. Khách kéo đến nườm nượp nhưng đồng bào chẳng đc hưởng lợi gì.
Lại nhớ có lần mình đi Bali, lái xe gạ đi ngắm ruộng bậc thang, tò mò gật đầu. Ngay khi vào địa phận có ruộng bậc thang, mỗi khách phải mua vé, chỉ tương đương 5000 đồng Việt Nam, nhưng đáng nói là ruộng bậc thang đoạn đó gọi ruộng bậc thang ở HSP và MCC... bằng cụ. Thế mới biết họ làm du lịch giỏi thế nào.
Liệu chúng ta có làm được giống họ không?

Mình nghĩ không nên thu phí, thực ra mức thu 5000 thậm chí là 50.000 mình cũng không thấy là nhiều lắm. Nhưng vấn đề là số tiền ấy có đến được tay những người nông dân và hơn nữa nó sẽ làm mất đi những nét đẹp của mùa lúa Tây Bắc (vì thực ra ở Vn hiện nay chỉ có dân phượt đi ngắm lúa chứ dân du lịch nào có mấy người đi). Vì vậy mình nghĩ nếu có thu thì cũng chẳng biết được bao nhiêu???
Hơn nữa, từ lâu nay ở Nam Định quê mình không hề thu phí thăm quan du lịch, tỉnh đã bỏ thu phí từ rất lâu rồi. Trên địa bàn tỉnh mình một năm có 4 lễ hội có thể thu hút được vô kể khách du lịch và cũng có thể kiếm được rất nhiều tiền nếu thu vé tham quan (lễ phát ấn, lễ hội chợ Viềng, lễ hội Phủ Dày, lễ hội đền Trần). Mình rất ấn tượng với cách làm của tỉnh mình vì làm cho cảm giác điểm đến thân thiện hơn, cho nên mình cũng ko thích những huyện vùng cao kia thu phí khách đến thăm để cho người đến cảm giác thân thiết hơn cái kiểu du lịch trả tiền.

Thu phí là một cách làm kinh tế kiểu nhà quê.Hãy phát triển các dịch vụ đi kèm một cách tinh tế và sáng tạo,khiến cho du khách phải tự nguyện móc ví trả tiền mới là cao thủ.

Đúng là thu phí "tham quan ruộng bậc thang" là không nên và không khả thi.
Nếu mỗi bản có cảnh đẹp lập ra một nơi 'hướng dẫn du khách' (về mọi mặt, mọi mùa), hoặc bán các tờ rơi giới thiệu, sản phẩm kỷ niệm, cho thuê xe, người dẫn, homestay... thì hợp lý hơn nhiều, lại văn minh lịch sự.

Mình nghĩ không nên thu phí, thực ra mức thu 5000 thậm chí là 50.000 mình cũng không thấy là nhiều lắm. Nhưng vấn đề là số tiền ấy có đến được tay những người nông dân và hơn nữa nó sẽ làm mất đi những nét đẹp của mùa lúa Tây Bắc (vì thực ra ở Vn hiện nay chỉ có dân phượt đi ngắm lúa chứ dân du lịch nào có mấy người đi). Vì vậy mình nghĩ nếu có thu thì cũng chẳng biết được bao nhiêu???
Hơn nữa, từ lâu nay ở Nam Định quê mình không hề thu phí thăm quan du lịch, tỉnh đã bỏ thu phí từ rất lâu rồi. Trên địa bàn tỉnh mình một năm có 4 lễ hội có thể thu hút được vô kể khách du lịch và cũng có thể kiếm được rất nhiều tiền nếu thu vé tham quan (lễ phát ấn, lễ hội chợ Viềng, lễ hội Phủ Dày, lễ hội đền Trần). Mình rất ấn tượng với cách làm của tỉnh mình vì làm cho cảm giác điểm đến thân thiện hơn, cho nên mình cũng ko thích những huyện vùng cao kia thu phí khách đến thăm để cho người đến cảm giác thân thiết hơn cái kiểu du lịch trả tiền.

Mình thấy nhiều hãng lữ hành tổ chức tour ngắm ruộng bậc thang mà.
Còn các lễ hội thì hầu như không thu phí, vì đó là hoạt động của cộng đồng, nhưng danh thắng lại khác. Điều mình băn khoăn cũng như các bạn là khoản phí đó sẽ được quản lý và sử dụng như thế nào. Hơn nữa ruộng bậc thang trải dài trong một phạm vi rộng, đặt trạm thu phí ở đâu cũng là vấn đề. Áp dụng thu phí, sau này đi đến bản nào, các bạn cũng đòi phí thì cũng chết.

Bác này tư tưởng giống các bác bên Giao thông nhỉ? Thu phí và thu phí

Nói đùa chứ mình không thích quan điểm thu phí cảnh quan, vì thật ra mà nói, nếu thu phí thì chỉ làm giàu cho các bác nhà ta, chứ nông dân, người trồng lúa chẳng được tẹo nào?

Nhắc đến thu phí này mình cũng lại nhớ đến chuyện cấm chụp hình trong phố lồng đèn ( hàng Mã và Lương Nhữ Học đều như nhau), thấy đẹp thì ai cũng muốn đến chụp hình, nhưng không mua bán gì hết còn làm hư đồ của người ta bán, nhưng nếu cả con phố thu phí thì tiền đó đưa vào đâu? và ai sẽ là người thu? và gói gọn lại nếu có thu đi thì có người sẽ nói là chụp hình chỗ tui nhiều hơn, tui phải có nhiều tiền hơn.....chồ này đẹp hơn thì phải có nhiều tiền hơn.... thế nên chẳng thu phí gì nhưng ở bản thân người thưởng thức nếu họ thấy đẹp, thấy hào hứng thì có thể đến mua 1 cái lồng đèn, hay tặng 1 cái bánh, chụp 1 bức hình chủ nhà, quảng bá với cả thế giới chắc cũng được rồi. Di tích cần trủng tu thì họ thu phí cũng là đúng, nhưng cảnh quan thì không nên đâu ạ...

Bác này tư tưởng giống các bác bên Giao thông nhỉ? Thu phí và thu phí
Tớ có họ đằng xa với anh Thăng. Haha.
Thực ra mình có đọc được thông tin, Hà Giang hay Lào Cai gì đó đang đề nghị các công ty lữ hành trích lại 1 USD/khách cho địa phương, sử dụng thế nào thì mình chịu.

Tớ có họ đằng xa với anh Thăng. Haha.
Thực ra mình có đọc được thông tin, Hà Giang hay Lào Cai gì đó đang đề nghị các công ty lữ hành trích lại 1 USD/khách cho địa phương, sử dụng thế nào thì mình chịu.

Chỉ bọn quan tham thối nát ngu xuẩn mới nghĩ ra những cái trò như thế. Khách du lịch đến là đem tiền đến rồi còn gì, đáng nhẽ tỉnh phải chi tiền để quảng bá du lịch thì lại nghĩ đến chuyện xin đểu các cty du lịch. Thật kinh tởm cho quan trí VN.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,570
190,129
Latest member
anphatloc_group
Back