What's new

[Hỏi đáp] Thăm Grand Canyon nên đi West Rim hay South Rim?

Ohmely

Phượt tử
Giữa tháng 11, em đang có chương trình ghé thăm Grand Canyon. Em đi bằng xe ô tô từ Las Vegas => Grand Canyon => Las Vegas.

Bên tour đang offer cho em đi trong 1 ngày đến Skywalk của West Rim rồi quay lại Las. Thời gian của em thì đang còn nên tính đi thêm South Rim + ngủ lại 1 đêm ở đấy rồi sáng hôm sau quay lại Las.

Nhờ các bác tư vấn giúp là nên chỉ đi Skywalk của West Rim trong ngày hay đi thêm South Rim. Ở South Rim thì có hoạt động hoặc địa điểm nào là đặc sắc. :help

Cám ơn các bác

Tớ hay nghe nói đến North Rim và South Rim, trong quyển guide dưới cũng chỉ thấy tả các hoạt động ở 2 vùng này Từ skywalk đến South Rim 250 dặm

http://www.nps.gov/grca/parknews/upload/2008_FallGuide.pdf

Bạn nên xem quyển guide này của Grand Canyon (cũng sẽ được phát khi mua vé vào, nhà tour sẽ phải đưa cho bạn) trong đó có tất cả những chỉ dẫn cần thiết, theo tớ bạn có thể lựa chọn

1. Xa xỉ làm quả helicopter nhìn toàn bộ G.C, tớ tiếc tiền ko đi nhưng hội đi cùng tớ đi nói đã lắm Hỏi thông tin ở Info Centre

2. Đi bộ theo hiking trails: Bright Angel (steep), South Kaibab (steep), Hermit (steep), Grandview (very steep), Rim trail (cái này dọc rim, ngắn, tên các điểm quan sát để ngắm và chụp ảnh từ trên là Mather Point, Yaki point, Yavapai)

Ko rõ view ở West Rim thế nào, nhưng nếu West Rim bạn chỉ đi bộ dọc Rim thì khi đến South, theo tớ, nên đi bộ xuống dưới. Bạn vào guide đọc thông tin và khoảng cách từng chặng nói trên để xem mình có sức khỏe và thời gian đi được ko

Tớ đi Bright Angel Trail, đến điểm cùng là Plateau Point, dài nhất và bị tô đậm là "Extremely Strenuous" (cần phải rất ráng sức). Nếu quay lại, tớ sẽ cố bò xuống tới tận dòng sông Colorado

Định post vài ảnh nhưng ko được, ngại load lại.

Topic Lang thang Bắc Mỹ của bác cbnu có vài ảnh Grand Canyon do bác ý chụp và tớ góp thêm vài cái

West Rim tôi cũng chưa nghe, có thể nó chỉ vào khu gần SkyWalk. Tháng 11 có thể đổ tuyết nên North Rim có thể bị đóng cửa. South Rim là nơi lớn nhất của Grand Canyon, nói về dịch vụ du lịch. Nếu bạn có khả năng, nên đi bộ xuống tận đáy của Canyon để thấy được sự vỹ đại của Grand Canyon từ dưới lên. Không có mấy người du lịch đạt mục đích này. South Rim có phòng ngủ, nhà hàng đầy đủ. Và thêm nữa nếu bạn ngủ lại trong Grand Canyon Park, coi mặt trời lên và xuống là tuyệt vời; đáng với đồng tiền trả cho phòng ngủ trong Park.

Vui

Last edited:
Nếu có điền kiện nên đi South Rim, vì West Rim chán lắm chỉ có Skywalk thôi, hơn nữa WR do mấy anh Tàu điều hành rất ư là lôm côm. Mình có dịp đi rồi nên xin có ý kiến như vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back