What's new

Thảo luận xung quanh topic "Xách balô lên và Đi - 2"

Status
Not open for further replies.
Hình như bác Blackhill đang muốn sưu tập dislikes, tôi tặng cho bác mấy chục cái cho bác sướng nhé. Và mục đích cao cả của bác ấy là mod khoá topic này đó :)) Nên nếu topic này khoá, tôi đề nghị ai đó lập ra topic khác tranh luận có văn hoá hơn để mọi người đc nhờ =) xin hết

Uổn công cho ăn học nhiều mà đầu thì to nhưng óc trái nho. 10 năm làm giản viên cho 4000managers với cái đầu này thì hỏng biết 4000 managers kia sẽ đi về đâu

Đã viết 200 bài báo chuyên ngành à?

bạn viết ra để người ta đọc hay làm giấy gói bánh, xôi, hay wc.... dùng? Với khả năng này thì tôi tin bạn sẽ làm được........chủ quán trà chanh chém gió.
HC này có fan hâm mộ như thế cũng xứng tầm một ngôi sao chứ - cái này đúng, Like, có fan cuồn mà. Cuồn dại chứ chẳng chơi.

Phản ứng của bạn như thế này rất bình thường... đó là theo quán tính của tâm lý... khi thấy cái gì đó khác thường, hay nổi trội, như phản ứng với em Chíp cũng vậy... Black đang xem phản ứng của các bạn trẻ thế hệ tương lai Việt Nam...

- chữ cuồng có G nhe bạn...

Theo dấu chân bạn Blackhill thì thấy hài quá, còn sang topic khác để bênh vực Chip, nhưng topic đó toàn người hiểu biết thì ăn nói nhỏ nhẹ, bị mọi người phủ đầu về chuyện HC chém gió và ứng xử kiểu vô học, xong bác Blackhill lại ca bài ca muôn thủa:

Dạ! còn em thì mong mọi người nếu có gì nên châm chước cho em Huyền Chip vì em nó còn quá nhỏ... nói dại (!) nhỡ mà cả nhà hùa vào ném đá em ấy nhụt chí tự tử thì xót xa lắm ớ...:(:)(:)(:)

Link đây cho ai quan tâm: https://www.phuot.vn/threads/111242-Nhật-ký-hành-trình-Trung-Quốc-Tây-Tạng-bằng-xe-gắn-máy/page33

Đúng là hài. Fan cuồng thứ thiệt. Người đâu vô duyên gớm, tự nhiên phá cái topic về Tibet của người khác.

@Tivoli208 cám ơn bạn đã post cái link, (còn link gốc thì 2007, 2008 cơ) có lẽ noí chuyện vơí bạn như vậy là vừa đủ, bạn nên bỏ thêm thời gian để nghiên cứu những quan điểm trái ngược...

Mình thích những ý kiến này (Tuổi Trẻ) vì dù trái chiều nhưng nó khách quan và nghiêm túc:

Bạn đọc Thanh Dung khuyên độc giả cần cẩn trọng: "Một cuốn sách thể loại bút ký nhưng thiếu cái căn bản nhất là tính chân thực. Bạn đọc tuổi teen sẽ ra sao nếu ai cũng sẽ bỏ nhà ra đi theo sự xui dại của tác giả và loại sách đòi hỏi "người thật việc thật" này? Hỡi bạn đọc tuổi teen, hãy cảnh giác!".

Song, cũng có những bạn đọc cho rằng không cần quá quan trọng việc cuốn sách đúng 100% sự thật. Độc giả Tuấn viết: "Sản phẩm trí tuệ này đâu bắt buộc mọi người mua đâu. Thuận mua vừa bán. Người nào thích thì mua về đọc còn ai không thích thì thôi. Sao lại đi bới móc nội dung một cuốn sách, đố kỵ với với những người tài hơn mình?".

Độc giả Bùi Quang Sinh viết: "Rõ ràng cuốn sách đã mang lại tính tích cực trong nếp nghĩ, nếp sống của một số thanh niên ngày nay: năng động hơn, dám nghĩ, dám làm, dám đi để thể hiện mình hơn. Đó chẳng phải đang thúc đẩy ngành du lịch hay sao? Mọi người nói nhiều đến "phượt", "lãng du non nước". Đó phải chăng là hiệu ứng của "Huyền Chip" trong xã hội? Không phải săm soi vào chi tiết của tác phẩm làm gì. Đây không phải là sách khoa học hay luận án tiến sĩ".

http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/572014/vu-sach-huyen-chip-van-lam-nong-cong-dong-mang.html

* các bạn nên quan tâm một chút về cá nhân xem liệu động cơ của Black là gì, Black có 'làm thuê' cho ai không? bật mí chút là Black sinh năm 1966 (nhưng mà Tỵ nhé, chứ không võ biền như Ngọ...)

Tôi chả đọc sách của Huyền Chip (hôi). Tôi chỉ quan tâm xem là bạn ấy mang tiếng phượt tử/thủ và show ra cho thế giới, và người VN thấy phượt tử/thủ là như thế nào. Nhưng xin lỗi, bạn làm tôi quá thất vọng. Bạn không khác gì một đứa con nít ranh vô giáo dục coi thường dư luận, cổ vũ cho những hành động gian dối và thiếu trung thực. Tôi cũng đã từng đi nhiều nước, có những tấm vé tham quan giá lên đến hàng trăm Eur (ví dụ đi tàu lên đỉnh núi ở Luzern, Thuỵ Sĩ - vé này các bạn TQ làm giả rất nhiều) nhưng tôi cắn răng chi trả. Vì sao? Vì tôi còn có lòng tự trọng của cá nhân tôi và của cả cộng đồng người Việt. Khi bạn ra nước ngoài, người ta không chỉ coi tôi là cá thể cô A ông B, mà người ta chỉ biết CÔ ÂY LÀ NGƯỜI VIỆT NAM, vậy thôi ạ. OK, bạn bảo trốn vé 1 lần cho vui. Nhưng nếu chỉ 1 lần thì thôi ko nói làm gì, đằng này trốn liên tục, và lần nào ko trốn, ko ăn trộm thì thấy ko vui => vậy đây lại đi vào bài học muôn thủa về sự xấu tính của người Việt rồi. Là một người VN sống ở nước ngoài nhiều năm, tôi thấy ô nhục vì điều đó. Còn nhiều thứ đáng để phân tích nhưng tôi phải đi làm bây giờ, hẹn bạn vào tối nay.

@Tivoli208 cám ơn bạn đã post cái link, (còn link gốc thì 2007, 2008 cơ) có lẽ noí chuyện vơí bạn như vậy là vừa đủ, bạn nên bỏ thêm thời gian để nghiên cứu những quan điểm trái ngược...

Mình thích những ý kiến này (Tuổi Trẻ) vì dù trái chiều nhưng nó khách quan và nghiêm túc:

Bạn đọc Thanh Dung khuyên độc giả cần cẩn trọng: "Một cuốn sách thể loại bút ký nhưng thiếu cái căn bản nhất là tính chân thực. Bạn đọc tuổi teen sẽ ra sao nếu ai cũng sẽ bỏ nhà ra đi theo sự xui dại của tác giả và loại sách đòi hỏi "người thật việc thật" này? Hỡi bạn đọc tuổi teen, hãy cảnh giác!".

Song, cũng có những bạn đọc cho rằng không cần quá quan trọng việc cuốn sách đúng 100% sự thật. Độc giả Tuấn viết: "Sản phẩm trí tuệ này đâu bắt buộc mọi người mua đâu. Thuận mua vừa bán. Người nào thích thì mua về đọc còn ai không thích thì thôi. Sao lại đi bới móc nội dung một cuốn sách, đố kỵ với với những người tài hơn mình?".

Độc giả Bùi Quang Sinh viết: "Rõ ràng cuốn sách đã mang lại tính tích cực trong nếp nghĩ, nếp sống của một số thanh niên ngày nay: năng động hơn, dám nghĩ, dám làm, dám đi để thể hiện mình hơn. Đó chẳng phải đang thúc đẩy ngành du lịch hay sao? Mọi người nói nhiều đến "phượt", "lãng du non nước". Đó phải chăng là hiệu ứng của "Huyền Chip" trong xã hội? Không phải săm soi vào chi tiết của tác phẩm làm gì. Đây không phải là sách khoa học hay luận án tiến sĩ".

http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/572014/vu-sach-huyen-chip-van-lam-nong-cong-dong-mang.html

* các bạn nên quan tâm một chút về cá nhân xem liệu động cơ của Black là gì, Black có 'làm thuê' cho ai không? bật mí chút là Black sinh năm 1966 (nhưng mà Tỵ nhé, chứ không võ biền như Ngọ...)

Bỏ qua cái vụ LVL, vậy bạn gọi anh Nguyễn Ái Quốc là 'bác' Nguyễn Aí Quốc àh... hai z (sorry Mod cái này lẽ ra không nên bàn)

Tôi đã viết 200 bài báo chuyên ngành, 10 năm là giảng viên (post graduate) cho 4000 managers, keynote cho 20 cái hội thảo quốc gia, nói tiếng Anh từ cái năm em Huyền Chip mới sinh ra đời...chưa bao giờ nói sai 1 chữ... tiểu cô nương à... đi học lại đi, xem sách giáo khoa ghi là Anh hay Bác Nguyễn Ái Quốc nhé... coi chừng mắc lỡm...:)

Mình có ý kiến thế này.
Là bác Blackhill là người có trình độ và có kinh nghiệm vượt xa khỏi cái ao nhà Việt Nam rồi hoặc xử lý các vấn đề ở cấp cao hơn (liên quan đến thủ tướng chính phủ gì đó), nên đôi khi nhìn những chuyện như câu chuyện đang thảo luân ở topic này là một vấn đề thảo luận thú vị và vui vẻ, nó không cần phải nghiêm túc.
Cách bác nói giống như kiểu bề trên nhìn xuống ấy. Bất cứ chúng ta có tranh luận như thế nào, đưa ra ý kiến ra sao đều được bác nhìn nhận giống như là ý kiến của bọn con nít phản đối cho vui thôi. Vì thế thay vì tập trung vào chủ đề của topic, thì theo mình đọc phần lớn các bài gần đây đều ra thảo luận ra hướng ngoài luồng, những nội dung nào đó.
Vì thế, có đáng không khi mọi người vẫn cứ quote, trả lời và giải thích cho những bài không đúng vào trọng tâm, lại vô tình làm loãng đi những gì cần nói.
Thiệt sự là nếu bác có tinh thần nghiêm túc tranh luận, thì tôi nghĩ bác sẽ có cách reply khác hơn, không để cho tôi khi đọc bài lại có một cảm giác quá hời hợt thế này. Thảo luận để tiêu khiển cũng được, nhưng cũng phải trên tinh thần là tôn trọng người cùng bàn luận với mình, nhưng với bác thì có vẻ không như vậy.

Việc được tôn trọng hay không là do cách thể hiện của người đó chứ không phải là khoe có cái này, được cái nọ. Từ một luồng gió rất tươi mới và xứng đáng được chào đón, Huyền chíp đã trở thành một hình ảnh rất tệ trong mắt nhiều người. Như vậy là do đâu, do chính HC chứ chẳng phải do ai. Nếu HC trung thực trong cách viết, không quá đánh bóng tên tuổi bằng cách giấu những chi tiết làm ảnh hưởng đến sự long lanh của ngôi sao (do ý chủ quan hoặc do ekip, truyền thông, NXB ..) thì có ai nói gì đâu. Đối với dân phượt, việc được đi đâu đó nhiều đã là hạnh phúc nhưng khi chia sẻ, mọi người cần một góc nhìn trung thực. Điều này thì HC mắc phải vì quá muốn giữ cái hào quang ảo trên đầu nên càng lún sâu vào việc che đậy, lấp liếm.

Quay lại fan cuông của HC, việc bạn cứ mỗi bài khoe khoang là ông nọ bà kia âu cũng là cái việc tự sướng của bạn. Chẳng ai nghe thấy mà cảm thấy e dè bạn đâu vì bạn khoe thế nhưng bạn nguy hiểm theo cách của bọn không khôn. Tôi thấy kiến thức của bạn là một cái lẩu cuối bữa ăn tức là cơm thừa canh cặn không dùng tới thì đổ hết vào. Nếu quả thực bạn có 1 tí xíu trong cái mà bạn khoe khoang, hay tỏ ra là một người biết cách tranh luận thì đừng nói chuyện kiểu nói chưa xong, cãi đã xong rồi. Với lại profile hoành tráng thế mà lại sợ Mod phạt thẻ hay sao mà cứ phải quàng Mod vào trong các bài viết :D hay là lại khoe quen Mod để dọa các mem. Cũng khéo léo đấy vì từ lúc ấy ban không bị nhắc nhở gì cả mặc dù cách viết của bạn xứng đáng bị vài cái thẻ rồi =)). Thoải mái nói những điều gì mình thích đi, sợ gì đâu vì đây là diễn đàn cơ mà. Hoành tráng thì làm không sợ mà đã sợ thì đừng làm :LL

Mấy hôm nay mình vẫn theo dõi topic và vô cùng bất ngờ khi thấy sự xuất hiện của bác Blackhill, với những coment chẳng ăn nhâp gì vào topic.
Mình thấy mọi người không cần phải tranh luận cùng nick Blackhill làm gì nữa cho loãng topic, mục đích của Blackhill là gì thì đã quá rõ ràng. Hãy cùng nhau nói về chủ đề mà chúng ta đang quan tâm nào các bạn.
p/s : Bản thân mình thì đang chờ đợi 31 trang giải trình từ Huyền Chip. Khi bản giải trình được công bố, có lẽ chúng ta sẽ có nhiều thứ để nói hơn và sẽ có kết thúc cho topic này

Ui, các bác ơi, đừng đả kích cá nhân hay tranh cãi vấn đề k liên quan. Mình hãy tranh luận xung quanh quyển sách này thôi
Xem các comment của blackhill ở đây làm em cứ nghi hay là nick của bác ấy bị hack, rồi bọn nó dùng nick của người uy tín trên dd ném bom tùm lum.
Chứ em đọc topic của 1 bạn viết về chuyến đi Tây Tạng bằng xe máy, em rất quý bác blackhill vì bác comment ở đó hay lắm cơ, bác ấy rất rõ ràng trong việc phải đính chính những sai sót, nhầm lẫn của chủ thớt về con số, kiến thức về TT. Một topic chia sẻ của cá nhân có những sai sót bác ấy còn làm rõ ràng thì sao ủng hộ cho cuốn sách đầy rẫy những nghi vấn dc nhỉ?

^
Theo mình giải trình gì cho mệt, 31 trang chắc cũng là vòng vo, lý sự này nọ.

Đi chụp X-Quang cái chân gãy rồi nhờ bác sĩ hay anh em nào là bác sĩ xem thi biết em đó co phải đã từng bị tông gãy chân và thời gian có phù hợp với chuyến đi ko.

Tất nhiên lúc chụp sẽ có nhà báo hay những người trung lập, ít nhất ko phải là fan của HC hay đừng cố tìm 1 ai là đại diện của phuot làm chứng, và cũng đừng kêu 1 giáo sư anh văn nào xác xác nhận cái phim chụp X-quang đó thật lắm thì cũng bó tay.

Và thêm nữa show hết dấu visa ra, HC đừng sợ ae làm giả, ko ai rãnh đâu,nếu có làm giả dc thì mình nghĩ HC cũng làm rồi và cũng đừng show ngoài vòng 16m50 nữa.

Cây ngay thi cần gì sợ chết đứng phải ko em HC.
Em có đi thì cứ show ra hết chứng cứ tự động mọi người sẽ tin em, không cần nhờ giáo sư hay ai làm chứng.

@fan of HC: mình cũng mong muốn HC chứng minh dc là em có đi như những gì em viết thôi, đừng có hùa vào nói này nó nọ, đi xa vấn đề làm loãng topic.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back