What's new

[Chia sẻ] Thất tình tìm quên trong bụi phượt :[

Nghe nhạc đêm khuya và viết , cũng là cái thú để đời....
http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/cho-anh-quen-di-anh-khang.usEvOAmz7dlt.html
Đợi cho mưa tan, chào bác bán nước cùng mấy con mèo nhỏ trong quán mình không chụp vì nhà bác đang ... ăn cơm :D, 2 đứa tiếp tục lên đường, con đường ướt át sau mưa, có chút se lạnh và âm ẩm, mây vẫn chưa buông, thỉnh thoảng có mấy hạt mưa lất phất tạt vào mặt, cũng đôi lúc chỉ là hạt mưa còn nán lại trên cánh hoa phượng trên cao giờ mới về với đất.
Nhìn đồng hồ, những con sô chỉ đã vào trưa, buổi trưa ngày bão chỉ khao khát có nắng, cái bình thường vẫn hay chạy trốn. bụng cũng bảo dạ cần cái gì đó bỏ vào mồm nên ngoắt thằng bạn kêu nó rảo mắt xem có quán cơm bình dân nào không thì ghé, mãi cũng thấy một quán có mấy bác công nhân đang ngồi ăn, thế là tấp vào, hy vọng là không bị chặt, đang ở Vũng Tàu mà, lúc nào cũng phải đề phòng.

Mới đầu mình vô hỏi giá, chị chủ kêu 25k, mình quay ra tính nói giá cho thằng bạn bik đường nó liệu, chị chủ tưởng mình đi lun nên nói 20k cũng được ><! chưa vô đến tp mà đã thế, đương nhiên là mình ok, cơm trưa 20k là mức giá chấp nhận được, với lại, trưa lạnh có đĩa cơm nóng cũng sướng cái thân lắm nên gọi món sườn, đĩa cơm nói chung là ăn được, không dở đâu, miếng sườn hơi nhỏ nhưng rau thì được cả đĩa to ú ụ, nhưng trời lạnh, ăn rau sống dễ gặp tào tháo lắm nên mình cũng hạn chế :)
No nê phê phê hơn con tê tê rồi, 2 đứa lại dong xe lên đường, vừa đi vừa nghêu ngao hát mấy bài thất tình mà cả 2 cùng thuộc, nói thế chứ mình hát Phố không mùa thì bạn mình ko thuộc , nên cuối cùng thì hát mãi bài Lắng nghe nước mắt, vừa hát vừa lo né những vũng nước mưa to tổ chảng trên đường 30/4, thỉnh thoảng lách vô lề lun vì xe tải nó đi qua dọa cho "tắm" ... :D
Rồi có cái mỏ neo to đùng bên đường cạnh một tán hoa phượng đỏ rưc, không kìm lòng được, dù trời vẫn lâm râm mưa như rấm hạt dưa, mình bay thẳng vào làm một pô,

Tán phượng đỏ rực là hình ảnh của VŨng Tàu mùa này, bên cạnh những cơn mưa rào bất chợt cùng cái lạnh se se. Bên một con rạch tàu nằm ủ rũ, buồn chả khác j người,...

Phố phường ướt nhẹp sau mưa, đường cũng thanh vắng, dạo khá mát, đi ngang qua khu VietsoPetro khá hoành tráng quên mất chụp hình,

hjk, đến một ngã tư thằng bạn bị chuột rút , không đạp nhiều nên dễ bị căng cơ, mà thời tiết hôm ấy lại lạnh nên dễ bị cái này lắm, vì mưa nên phải cởi giày ra đi chân trần. Đợi nó chút rồi cả hai cùng đạp, đến ngã tư Nguyễn An Ninh , dừng lại hỏi bác xe ôm, bác kêu ra bãi sau xa lắm, đến ... 3km lận, ôi, thiếu điều mình nói con đạp cả 100km rồi mà 3km thì nhằm nhò gì :D hơi kiêu tí các bác thông cảm.
Đến Bãi dâu thằng bạn cứ bảo chưa, nó khăng khăng là phải có một cái mùi đặc trưng mà nó đã từng ngửi khi đến trc đây, đi mãi mới biết nó là mùi gì :) MÙI CÁ :) làng chài mà, mùi đặc trưng lun :)

Long nhong con đường đẹp mà vắng vẻ, bộ mặt lặng lẽ của Vũng Tàu có lẽ quay về Bãi Dâu , nhường sự sầm uất cho Bãi sau và Bãi Trước, cái resort này tối mình chạy qua thấy êch nhái kêu nhặng xị cả lên, không biết là thật hay ... lắp máy . Cơ mà nghe thế thấy dân dã vãi :)

@nick911 : rất sr là mình ko inbox cho bạn được vì nó báo exceed, vụ tụ tập nhóm thì mình chưa có nhóm nào cả, đi rất bất chợt, bạn đọc đầu đề là thấy rồi đấy, chỉ là nói qua nói lại và đi thôi, hiện tại có bác lengkenh1minh là tổ chức đi tập luyện thường xuyên, nếu nhiều ng đam mê xe đạp thì sắp tới mình vào năm ổn định giờ giấc rồi lập team luyện tập và đi xa :) hy vọng lúc đó cậu vẫn còn tình yêu với xe đạp :)

Thất tình mà xinh tươi thế này thì ... Gấu vào đọc sao mà cảm động được.

Thất tình mà xinh tươi thế này thì ... Gấu vào đọc sao mà cảm động được.
Kệ gấu thôi, gấu h đang ở bên con gấu khác, với lại, đang đói và lạnh mà dc dĩa cơm nóng hổi thì buồn quái j dc :) đó là một trong những cái thú của phượt , đi vui rồi quên béng buồn :)

Đã hết thất tình, nhưng topic còn dang dở, viết nào ....
Một trong những cái thú vị trong chuyến hành trình này là tìm nhà trọ, nhà trọ của Vũng Tàu rất muôn màu, điều đó là nó có màu sáng và cả màu tối, hai đứa tôi gặp hết thảy các màu luôn. Đầu tiên chúng tôi chọn ở nhà các dì Dòng Kito Vua vì thường giá có rẻ hơn vả lại ngày xưa đã từng đi một lần rồi nên như một thói quen, lúc nào mình cũng có xu hướng chọn cái cũ mà, cho chắc. Trời vẫn mưa lất phất. Tôi gọi cửa, không ai ra mở cả, cũng chả hiểu sao hôm nay là ngày cuối tuần mà lại thưa vắng vậy, tôi kêu thằng bạn vòng ra hông xem có ai bên trong, còn mình thì tiếp tục gọi, lát sau có một bác gái ra tiếp chuyện, nói rằng các sơ đang có việc bên trong , và phòng thì đã được đặt chỗ hết rồi. Tôi xin số dt rồi quay qua bàn với thằng bạn, theo như tôi thấy thì có khả năng là các sơ toàn phòng tập thể không hà nên khó cho chúng tôi thuê được, một phòng khoảng 400-500k lận. tôi hỏi bác xem phòng trọ bên kia có thuê được không, bác nói được, thế là tôi dắt xe qua hỏi một phòng. Bà chủ đã có tuổi, tóc lấm tấm bạc, niềm nở đón tiếp hai đứa tôi, tôi hỏi giá thì bà nói 100k cho hai đứa thôi, nghe xong, tôi mừng vì kiếm được phòng trọ rẻ ở Vũng Tàu, tuy nhiên kinh nghiệm mách bảo tôi phải check phòng trước khi đưa tiền. thế là trong khi thằng bạn còn bận rộn làm gì dưới nhà ( nhà trọ 2 tầng, tầng 2 cho trọ ) , tôi nhận chìa khóa, hỏi phòng, bà nói " muốn chọn phòng nào thì chọn", tôi bắt đầu bán tín bán nghi,......

ly kỳ đây, hấp dẫn quá :))
tiếp nào bạn hiền.
Kì mình trọ ở dòng các sơ Nữ Tử Bác Ái, thấy 1 thằng mặt ngu ngu đạp xe từ SG -> Vũng Tàu, nên sơ lấy có 50k/đêm. Quá rẻ haha

Yeah, phòng trọ, một trong những khó có thể nào phai vì mức độ kinh khủng của nó ><! Căn phòng trọ tôi bước vào nhìn khá giản dị với cửa sổ và một cửa chính thông ra ngoài ban công nhìn ra biển, phải nói là ngay từ cái nhìn đầu tiên, 2 đứa đều thích mê tơi cái cảm giác mở cửa và đón bình minh ngay cạnh giường, chỉ cần mở cửa sổ ra là thấy biển. Tuy nhiên, phải nói cái gì cũng có cái giá của nó, và 100k một phòng giường đôi với ban công ra biển, bạn không thể yêu cầu là nó có cửa sổ theo cách một cái cửa sổ bình thường , nghĩa là có cửa nhưng không có sổ, và chủ nhà dùng một cánh cửa khác ghệ vào để nhìn cho nó "có vẻ" che chăn cho bạn khỏi mấy cơn gió biển và mưa lạnh ngắt về đêm. Riêng cái khoản cửa sổ như thế thì không thể đảm bảo sức khỏe để chiến ngày mai được, chưa kể, dễ bị kẻ gian nhòm ngó, ai mà biết được chứ. Thế là dù rất iu mến cái ban công đầy chất thơ ấy, tôi vẫn kéo thằng bạn sang phòng bên kia xem mọi thứ khả quan không, lần này, khá là khả quan với cái cửa sổ, nó hoàn toàn là một cái cửa sổ kéo tuyệt vời, yeah, căn phòng sẽ tuyệt vời , nếu, lại một lần nữa, cái cửa chính lại co vấn đề, nó không thể đóng được hoàn toàn, và như thế thì nhà nghĩ khác gì cái nhà kho người ta ra vào dễ dàng và đồ đạc cũng thế theo họ :) chưa kể là cái quạt hình như cũng đồng cảm với thời tiết nên nó có vẻ không muốn quay, và , màn kinh nhất - nhà tắm : ôi má ơi nó như một cái chuồng heo đã lâu rồi chưa được kì cọ, bóng đèn chập chập nổ bùm bụp , và , cái bồn tắm thì như cái máng ><! . Dù sao thì cái giá 100k vẫn níu giữ tôi lại, chí ít, coi cái phòng bên phía đường xem nó có khá khẩm hơn không. chỉ có một cái cửa sổ lớn nhìn ta đường Trần Phú, cái phòng tắm thì sau này nhìn hết thấy cái nào cũng như cái nào, căn phòng rộng rãi hơn hai cái trước, tôi thấy về khá ổn, nhưng tính cẩn thận vẫn kiểm tra cái cửa sổ xem thế nào, mà bạn tin được ko , cái cửa sổ 1x1.5m bằng sắt mà tôi ....bứng lên khỏi cái khung xi măng của nó nhé. hừm, thế là hết nói nổi, bay ngay xuống nhà, chả chìa, và xin phép khéo là ba má kéo về ko cho ở, mà có ở, cũng thề ko quay lại chỗ này nữa, hjk , kinh quá ><!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back