What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - muôn điều kỳ thú

Mặc dù chỉ có vỏn vẹn 9 ngày lang thang, Thổ Nhĩ Kỳ vẫn để lại cho tôi vô vàn ấn tượng tốt đẹp.
Tôi tạo topic này trước tiên vì lòng biết ơn với rất nhiều người Thổ Nhĩ Kỳ tôi biết tên và không biết tên nhưng đã may mắn được gặp trước và trong suốt hành trình của mình, những con người dịu dàng, chu đáo và vô cùng mến khách, có lẽ là mến khách nhất trong số những đất nước tôi đã từng đặt chân tới.
Sau nữa là muốn giới thiệu với các bạn một đất nước có lịch sử lâu đời với vô số di sản có tuổi hàng ngàn năm, một nền văn hóa đa dạng, nhiều màu sắc, cảnh quan thiên nhiên vừa hùng vỹ vừa lãng mạn.
Hành trình của tôi, như thường lệ, lại là một hành trình vô cùng vất vả, vì đặc điểm địa lý của Thổ Nhĩ Kỳ đòi hỏi thời gian di chuyển rất dài giữa các điểm tham quan, nên tôi đã trải qua 6/9 đêm hành trình của mình trên xe bus và máy bay, chỉ có 3 đêm được ngủ trong khách sạn.
Ngày 0: bay đêm Turkish Airlines, quá cảnh Bangkok
Ngày 1: tới Istanbul lúc 6 giờ. Di chuyển vào thành phố. Mua tour đi tham quan cả ngày ở khu phố cổ, gửi hànnh lý ở travel agency, tối đi bus đêm tới Safranbolu - di sản UNESCO.
Ngày 2: để hành lý ở bến xe, tham quan cả ngày Safranbolu. Tối đi bus đêm tới Goreme.
Ngày 3-4-5: hiking 2 ngày ở các thung lũng Love, Red, Rose, Pigeon, Pasabag. Tham quan các di sản Goreme Air Open Museum, Kaymakli Underground City, đêm ngày 5 đi bus đêm tới Antalya.
Ngày 6: tham quan thành phố cổ Termessos.
Ngày 7: tham quan Antalya (old city, old habour, bảo tàng, ra biển chơi). Tối đi bus đêm tới Selcuk.
Ngày 8: để hành lý bến xe, tham quan di sản UNESCO thành phố cổ Ephesus. Tối đi bus đêm tới Istanbul.
Ngày 9: để hành lý ở travel agency, đi tour Bosphorus và Eminonu. Chiều tự đi tham quan Chora Church. Tối lên máy bay về lại VN
Ngày 10: hạ cánh Việt Nam.

Demo một vài hình ảnh những điểm đã đi qua:

Giáo đường Hồi giáo Blue Mosque:

attachment.php

Cung Harem - lâu đài Topkapi

attachment.php

Safranbolu, làng nhỏ đẹp như tranh

attachment.php

Cappadocia, tình yêu lớn

attachment.php

attachment.php

Ephesus - di sản hùng vỹ

attachment.php

Biển xanh Antalya

attachment.php

Last edited by a moderator:
Hi các bạn, giúp mình vụ này với :D
Chả là đọc tới đọc lui mình vẫn chưa biết rốt cuộc thì hồ sơ xin visa Turkey đi từ Hà Nội thì bào gồm những gì (trên web chỉ có yêu cầu PP, vé máy bay, bk khách sạn, tài chính thôi). Bạn nào đã xin được visa rồi cho mình xin list hồ sơ đầy đủ nộp ĐSQ với ạ.
Thankk cả nhà nhiều :D

Mình cũng chung câu hỏi với bạn dochuyencam, vì những người mình quen thì xin visa qua đại lý nên hồ sơ xin visa tự túc mình chưa thấy list được đầy đủ lắm. Mong bạn hanhlienta và các bạn đã đi Thổ show cho mọi người list hồ sơ hoàn chỉnh để thuận lợi khi xin visa nhé.Thanks!

Bạn nào mà visa Schengen còn hạn, thì xin Visa Thổ Online rất dễ, mất đâu 20-25 E thì phải, mình cũng làm cách này.

Hôm đến ĐSQ Thổ ở HN, vắng như chùa Bà Đanh, mình xin visa 10 ngày để đi chơi (thư đối tác mời họp có 5 ngày thôi), cô tiếp nhận nói "... Anh đi Thổ lần đầu, nên thư mời bao nhiêu ngày em cho anh đúng như thế, chỉ 5 ngày thôi, cấm xin thêm, nói lèo nhèo em vả cho cái rụng mẹ alô chết bây giờ...". Mình sợ quá nên xin phép đi về suy nghĩ thêm.

Thế là khai visa online (chỉ cần cung cấp số hiệu visa Schengen còn hạn theo quy định) và cà thẻ nộp tiền online là xong, nó gửi cho quả mail, in ra mang sang Thổ chìa ra là vào.

Thế mới có tư liệu để pót cái bài này:

https://www.phuot.vn/threads/185994-Istanbul-qua-m%E1%BA%AFt-Anh-T%C3%A0ihttp://

Hôm nay nhớ Turkey nên lại lội vào đây, giờ em mới thông báo với chị @hanhlienta với cả nhà là em đã đến Cappadocia vào tháng 9/2014 rồi ah hihi. Đúng là quá tuyệt vời luôn, ko thể tả được nó hùng vĩ, nó dễ thương đến nhường nào ( đến nỗi sau đó em ghé Ý mà cảm thấy hơi thất vọng vì Ý ko như mình mong đợi ;) ). Em ko có khiếu viết nên ko biết nói sao, chỉ tóm gọn là em ở Uchisar 3 đêm, đi khắp các nơi, ngày nào cũng hiking điên cuồng, ko mỏi mệt :D Ngoài các điểm mọi người đã đi, em còn đến tận Ihlara Valley (cách Uchisar 90km) cực đẹp, và trekking 4km bên bờ suối y như trong cổ tích và Selime Catherale (ở Aksaray) tuyệt đẹp nữa.

Cám ơn topic rất hay và nhiều tư liệu, ảnh khích lệ vợ chồng tôi sẽ đi Istanbul và Cappadocia đầu hè này. Tôi muốn hỏi các bạn về thời tiết cuối tháng 6 ở Cappadocia. Thấy trên các trang thời tiết nói cũng không đến nỗi nóng lắm vào cuối tháng 6, đến tháng 7-8-9 mới nóng thực sự. Tuy nhiên, một số thông tin du khách lại nói rất nóng. Bạn nào hiểu biết và đã trải nghiệm ở Cappadocia vào tháng 6 cho biết nhiệt độ trong ngày biến động thế nào nhé. Điều đó rất bổ ích cho lập trình hiking và mua tour.

Cám ơn topic rất hay và nhiều tư liệu, ảnh khích lệ vợ chồng tôi sẽ đi Istanbul và Cappadocia đầu hè này. Tôi muốn hỏi các bạn về thời tiết cuối tháng 6 ở Cappadocia. Thấy trên các trang thời tiết nói cũng không đến nỗi nóng lắm vào cuối tháng 6, đến tháng 7-8-9 mới nóng thực sự. Tuy nhiên, một số thông tin du khách lại nói rất nóng. Bạn nào hiểu biết và đã trải nghiệm ở Cappadocia vào tháng 6 cho biết nhiệt độ trong ngày biến động thế nào nhé. Điều đó rất bổ ích cho lập trình hiking và mua tour.

Em chưa đi vào tháng 6, nhưng đã đi vào tháng 9. Nhiệt độ mát, buổi tối có khi xuống 10 độ nhưng ban ngày trời rất nắng bác ah. Em nghĩ tháng 6 nắng và nóng hơn tháng 9.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back