What's new
Re: TP.HCM - Cà Mau bằng xe máy...Đường nào nhanh và An Toàn. HELP

Chào các bác. Cho em hỏi về cung đường Tp.HCM - Cà Mau.
Phương tiện: Wave ZX ( 2005 )
Số người: 02 ( 1 xế + 1 Ôm )
Thời gian: 3 ngày 2 đêm.
Khởi hành: tối ngày 9/03
Vì xin nghỉ được 3 ngày nên e mong các bác chỉ giúp cho em đường nào rút gọn thời gian và an toàn. Cám ơn các bác.:)

Tức là từ tối 09.03, bạn kể đó là 1 ngày? Chưa rõ mục đích của bạn là tìm cung đường chạy xe hay đến Cà Mau chơi, nhưng có 3 phương án:
_ Lên xe giường xuống Cà Mau, thuê xe máy đi loanh quanh rồi về. Trọn vẹn 2 ngày 1 đêm tại Cà Mau.

_ Đi xe máy vượt cửa sông theo QL50 - Gò Công - Bình Đại - Thạnh Phú - Trà Vinh - Đại Ngãi - Nam Sông Hậu - Bạc Liêu - Cà Mau (hơi phê, đi từ rạng sáng mới kịp trong ngày.

_ Còn đi xe máy nhanh nhất chắc là theo QL1A + Phụng Hiệp - Quản Lô - Cà Mau (306km)

Em chỉ biết đường đi
Nếu đi cà mau, bác nên đi cần thơ, đến thị trấn ngã 7 rồi hỏi người ta đường Quản Lộ-Phụng Hiệp, đường này vắng xe, vắng CSGT, giảm tốc độ lên xuống cầu (đường này tắt, vắng, đồng ruộng 2 bên.... :)

Lúc trước thì đúng vậy. Còn bây giờ đã hoàn thiện biển báo, vạch sơn trên đường này rồi bác. Đã có nhiều đồng chí kí vào biên bản 100/80 rồi.

Bạn chịu khó lên google maps để có thông tin chi tiết. Mình chỉ nhớ đường đi như sau: Từ Sài Gòn -> Long An theo quốc lộ. Rồi LA đi Bến Tre. Bến Tre đi qua phà Cổ Chiên để qua Trà Vinh. Rồi từ Trà Vinh lại qua Cù Lao Dung để tới Sóc Trăng. Từ Sóc Trăng bạn chạy tới Bạc Liêu. Còn lại là 60km từ BL->Cà Mau. Đa phần đường đi là đường thẳng, dễ đi. Có 1 vài đoạn bạn chịu khó hỏi.
Đừng nên đi tối. Vì nhiều đoạn vắng, không an toàn.

Cung đường này tương đối nhất và đẹp nhất
Cung đường Gò Công - Bình Đại: hơi bị phức tạp về đò giang và mất thời gian, chỉ có người từ đi rồi thì dễ dàng bởi rành đường đi nước bước từ Gò Công - Bình Đại.

Mình thì ngược lại chủ thớt, mình muốn hỏi đi từ Cà Mau về TPHCM thế nào cho nhanh?
Mình chỉ có hơn 1.5 ngày chạy xe máy từ Cà Mau (hoặc Hậu Giang) để về TPHCM, vì cuối giờ chiều là phải bay rồi.
Hiện tại đang phân vân 2 cung:
1. Cà Mau - Rạch Giá - An Giang - Đồng Tháp - Vĩnh Long - ... - TPHCM
2. Cà Mau - Cần Thơ - Trà Vinh - Bến Tre - TPHCM

Hiện tại, mình đang thích đi qua An Giang, Đồng Tháp hơn nhưng cung này có vẻ khá dài, hơn nữa các điểm thú vị như rừng tràm Trả Sư, Châu Đốc, Hồng Ngự đều khá xa so với cung đường.
Nếu đi theo lựa chọn 2 thì có ngắn hơn ko, thời gian qua phà ở Bến Tre, Trà Vinh có lâu ko?
Ngoài ra, trong miền Tây xe khách có dịch vụ gửi xe máy kèm theo ko hả các bạn?
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.

Phà từ Bến Tre qua Trà Vinh thì cũng nhanh thôi. Chỉ ngán phà từ Trà VInh qua Sóc Trăng. Mình nghĩ bạn đi phương án 2 đi cho nhanh.

1 = 504km
2 = 350km

Nếu chọn 1 thì cái đoạn từ Hồng Ngự đi theo hướng ĐCK 79 rồi N2 mà về thì rút được còn 450km.

Mấy phà toàn là phà lớn nên cũng không lâu, không mất thời gian chờ.

1 = 504km
2 = 350km

Nếu chọn 1 thì cái đoạn từ Hồng Ngự đi theo hướng ĐCK 79 rồi N2 mà về thì rút được còn 450km.

Mấy phà toàn là phà lớn nên cũng không lâu, không mất thời gian chờ.

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, nếu mình đi theo lộ trình: Cà Mau - Quản lộ Phụng Hiệp - Cần Thơ - Long Xuyên - Cao Lãnh - QL 1A - TPHCM
đi trong 1.5 ngày thì có khả thi ko? Vì mình thấy cung này cũng ko dài như đi qua Rạch Giá.
Cám ơn bạn.

Bạn ơi, bạn cho mình hỏi, nếu mình đi theo lộ trình: Cà Mau - Quản lộ Phụng Hiệp - Cần Thơ - Long Xuyên - Cao Lãnh - QL 1A - TPHCM
đi trong 1.5 ngày thì có khả thi ko? Vì mình thấy cung này cũng ko dài như đi qua Rạch Giá.
Cám ơn bạn.

OK.

Cà Mau
Ngã Bảy 109km
Cái Răng 136km
Phà Vàm Cống 191km
Phà Cao Lãnh 218km
Tân Phước 293km
Quận 11 360km.

p/s: Từ Cao Lãnh đi vài cái tỉnh lộ về Tân Phước, từ đây nếu thích thì bụi bặm vài km ra bến đò Vàm Thủ rồi về HCM (138km). Nếu từ Cao Lãnh mà ra QL1A rồi về Quận 11 thì tổng lộ trình phải là 154 km, với lại sợ kô an toàn lắm.

Ngủ ở đâu cũng được :D Dư dã thời gian thì ghé chỗ này chỗ nọ.

Em chỉ biết đường đi
Nếu đi cà mau, bác nên đi cần thơ, đến thị trấn ngã 7 rồi hỏi người ta đường Quản Lộ-Phụng Hiệp, đường này vắng xe, vắng CSGT, giảm tốc độ lên xuống cầu (đường này tắt, vắng, đồng ruộng 2 bên.... :)

Thank bác. Em đã đi cung đường này để xuống Cà Mau. Đường không có gì ngoại trừ có rất là nhiều CHUỐI :(( và ruộng chạy hoài không thấy hết. Tới đoạn trên là khoảng 2h00 Am mà chạy tới 7h15 Am mới hết Quản Lộ. Xanh mặt với đoạn đường này. Em sẽ có bài Report chuyến đi Cà Mau và vòng quanh miền Tây cho các Bác.

Bạn chịu khó lên google maps để có thông tin chi tiết. Mình chỉ nhớ đường đi như sau: Từ Sài Gòn -> Long An theo quốc lộ. Rồi LA đi Bến Tre. Bến Tre đi qua phà Cổ Chiên để qua Trà Vinh. Rồi từ Trà Vinh lại qua Cù Lao Dung để tới Sóc Trăng. Từ Sóc Trăng bạn chạy tới Bạc Liêu. Còn lại là 60km từ BL->Cà Mau. Đa phần đường đi là đường thẳng, dễ đi. Có 1 vài đoạn bạn chịu khó hỏi.
Đừng nên đi tối. Vì nhiều đoạn vắng, không an toàn.

Em đi tối qua Quản Lộ :)), phải nói rất là phiêu. Phiêu ở đây là không có đèn 2 bên đường, và lâu lâu cỡ 1km mới có xe chạy cùng chiều với ngược chiều + trời rạng sáng sương mù dày đặc, tầm nhìn hạn chế còn 50m đổi lại. Nhưng đồi lại được trải nghiệm rất thú vị về cung đường Quản Lộ này. Sẽ có report về chuyến đi của em ;)

Đã đi + trở về nguyên vẹn. Cám ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn. Em sẽ có Report Cà Mau và các tỉnh miền Tây. Mong các bác nhớ ghé qua :D. Vì em phải đi làm nên chưa có thời gian để viết Report. Sẽ cố gắng có Report sớm nhất :). Cám ơn tất cả mọi người :X

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back