What's new
Bạn ở Trà Vinh cho tớ hỏi : Từ Mỹ Long (Cầu Ngang) có đò qua Thạnh Phú (Bến Tre) không?

Chào anh, nếu anh muốn đi Thạnh Phú từ Trà Vinh thì có 2 hướng, 1 là từ thị xã Trà Vinh chạy dọc bờ kè sông Long Bình và chạy ra khu công nghiệp Long Đức và đi dọc theo hướng bờ sông sẽ thấy bến đò ngang từ Trà Vinh qua Bến Tre sau đó anh rẽ phải chạy khoảng 20km là tới Thạnh Phú, còn rẽ trái chạy cũng khoảng 15km sẽ tới Mõ Cày, còn hướng 2 bác cũng có thể đi từ thị xã Trà Vinh, cũng chạy theo hướng dọc sông Long Bình và chạy ngang bến đò ngang ở trên luôn và và qua 1 cái cầu cây "Cam Son" chạy theo hướng Long Đại khoảng 15km bác sẽ tới phà Cổ Chiên và qua phà và cũng rẽ phải, nhưng tuyến đường này xa lắm nên đi bến đò ngang từ khu công nghiệp qua Bến Tre(bến đò này chạy từ 4h30 sáng tới 6h chiều à nha, còn phả Cổ Chiên thì 24/24). Từ Mỹ Long cách Trà Vinh khoảng 29km đường dễ chạy lắm (có lẽ anh muốn đi xem cúng biển ở Mỹ Long vào 4 ngày tới à, năm nay có lẽ làm lớn lắm), chúc bác vui vẻ, có gì thắc mắc ở Trà Vinh bác cứ hỏi, thank's các anh đã hết lòng hỗ trợ em về chuyến đi Cà Mau này, nhưng em thấy đi Cà Mau không thì quá uổng chuyến đi, em muốn đi 1 vòng đồng bằng sông Cửu Long luôn, dự định của em là, khởi hành từ Trà Vinh => Vĩnh Long => Sa Đéc => Long Xuyên => Châu Đốc => Hà Tiên => Bạc Liêu => Cà Mau => và về Sóc Trăng qua Cầu Quan về Trà Vinh, xin các bác hỗ trợ cho em về các tuyến đường này ạ, và đi mấy ngày và như thế nào là tiện nhất, thank's mọi người.

Last edited:
em nghĩ anh nên đi tàu cao tốc ra KDL Đất Mũi - nơi có biểu tượng con tàu và mốc tọa độ 0 cực nam. hiện nay xe du lịch nói chung và xe máy chỉ đi tới Thị trấn Năn Căn của huyện Ngọc Hiển thôi ( trước đây là huyện Năm Căn đó ), sau đó anh phải đi Cao tốc ra Đất Mũi. Hay là tới trung tâm thành phố Cà mau - sẽ đón tàu cao tốc ra Đất Mũi.
anh có thể alo trước cho tàu, em đi đoàn 35k 2 lượt đi về là 4,5 t đó.
anh thử liên lạc nha :anh Hon, PGĐ cty dl Minh Hai 0913122214.
Hy vọng anh sẽ chinh phục cực Nam Tổ Quốc!

Chào anh, nếu anh muốn đi Thạnh Phú từ Trà Vinh thì có 2 hướng, 1 là từ thị xã Trà Vinh chạy dọc bờ kè sông Long Bình và chạy ra khu công nghiệp Long Đức và đi dọc theo hướng bờ sông sẽ thấy bến đò ngang từ Trà Vinh qua Bến Tre sau đó anh rẽ phải chạy khoảng 20km là tới Thạnh Phú, còn rẽ trái chạy cũng khoảng 15km sẽ tới Mõ Cày, còn hướng 2 bác cũng có thể đi từ thị xã Trà Vinh, cũng chạy theo hướng dọc sông Long Bình và chạy ngang bến đò ngang ở trên luôn và và qua 1 cái cầu cây "Cam Son" chạy theo hướng Long Đại khoảng 15km bác sẽ tới phà Cổ Chiên và qua phà và cũng rẽ phải, nhưng tuyến đường này xa lắm nên đi bến đò ngang từ khu công nghiệp qua Bến Tre(bến đò này chạy từ 4h30 sáng tới 6h chiều à nha, còn phả Cổ Chiên thì 24/24). Từ Mỹ Long cách Trà Vinh khoảng 29km đường dễ chạy lắm (có lẽ anh muốn đi xem cúng biển ở Mỹ Long vào 4 ngày tới à, năm nay có lẽ làm lớn lắm), chúc bác vui vẻ, có gì thắc mắc ở Trà Vinh bác cứ hỏi, thank's các anh đã hết lòng hỗ trợ em về chuyến đi Cà Mau này, nhưng em thấy đi Cà Mau không thì quá uổng chuyến đi, em muốn đi 1 vòng đồng bằng sông Cửu Long luôn, dự định của em là, khởi hành từ Trà Vinh => Vĩnh Long => Sa Đéc => Long Xuyên => Châu Đốc => Hà Tiên => Bạc Liêu => Cà Mau => và về Sóc Trăng qua Cầu Quan về Trà Vinh, xin các bác hỗ trợ cho em về các tuyến đường này ạ, và đi mấy ngày và như thế nào là tiện nhất, thank's mọi người.

Cung đường dự kiến như thế này, bạn có thể đưa thêm yêu cầu tớ sẽ sửa lại cho phù hợp :

1/- Ngày 1 : Trà Vinh – Châu Đốc : (170-200Km)

Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc , tới đây có 2 phương án :
a/- Theo ĐT 848 về Mỹ An Hưng - Phà An Hòa - Long Xuyên
b/- Tiếp tục QL80 qua Hòa Long - Lấp Vò - phà Vàm Cống - Long Xuyên

Long Xuyên - QL91 - An Châu - Lộ tẻ Tri Tôn - QL91 về Châu Phú - Châu Đốc - đi vòng Châu Đốc tối ngủ lại .
Đến Châu Đốc tầm 13h00 .
Các điểm có thể đi ở Châu Đốc : Khu núi Sam (miếu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu, chùa Tây An, đỉnh núi Sam ..... ) và các nơi khác xem thêm trong bài Châu Đốc https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2721)

2/- Ngày 2 : Châu Đốc – Hà Tiên : (khoảng 100Km)

Châu Đốc – QL91 - Nhà Bàng – QL91 - Xuân Tô (Tịnh Biên) – ĐT 955 – Ba Chúc (trên đường tỉnh 955 chú ý hỏi đường rẽ vào Ba Chúc khoảng 5-6Km ghé qua nhà mồ Ba Chúc) – trở lại ĐT 955 – Giang Thành – Hà Tiên . Đến Hà Tiên khoảng 10h00 , chiều đi chơi ở Hà Tiên https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1722.

3/- Ngày 3 : Hà Tiên – Cà Mau : (200-260Km)

Sáng đi ra Ba Hòn rồi rẽ vào Hòn Chông (cách Hà Tiên 40Km) vào chùa Hang, hòn Phụ Tử - trở lại Ba Hòn – QL80 – TT Hòn Đất (thích thì rẽ vào mộ Chị Sứ cách Hòn Đất 13Km xem thêm Live xuyên Việt của Còi To) - Rạch Giá – Rạch Sỏi – QL61 – Minh Lương – QL 63 - Phà Tắc Cậu – Thứ 2 – Thứ 7 – đi thẳng qua cầu về Thứ 11 – Cán Gáo – theo đường làng cặp sông Trẹm về Thới Bình - Cà Mau . Lành hơn thì đi thứ 7 – quẹo trái – QL63 – Vĩnh Thuận – QL63 - Huyện Sử (Thới Bình) – Cà Mau .

Nếu có máu phiêu lưu thì từ Chùa Hang ra khoảng 1-2Km gần cảng Hòn Chông rẽ phải theo có một con đường nhỏ về Rạch Đùng , gần nhà thờ Rạch Đùng có con đê biển, theo con đê biển này (khoảng 40Km) thì về đến Hòn Me (từ Hòn Me ra TT Hòn Đất khoảng 13Km ) . Đường này đã thông tuyến, nhưng mặt đường ra sao thì tớ chưa biết, nên trước khi đi phải hỏi thăm dân chúng tại Rạch Đùng trước.

Đến Cà Mau lo công tác chuẩn bị sáng hôm sau ra mũi

4/- Ngày 4 : Mũi Cà Mau :

- Đi theo QL 1A xuống Năm Căn (60Km) đón tàu ra mũi, nội dung công việc ăn chơi ở mũi xem Live Xuyên Việt của Còi To , https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2009,

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=192

chiều về lại Năm Căn

Phương án 1 : - Trên đường từ Năm Căn về Cà Mau có thể ghé lại TT Cái Nước (ngay trên QL1A, TT Trần Văn Thời (từ QL1A vào 8Km qua 1 cái phà), TT Sông Đốc (từ TT Trần văn Thời vào 17Km) hoặc rừng Vồ Dơi (từ TT Trần văn Thời vào 9Km - không cùng đường với TT Sông Đốc) tối ngủ Cà Mau

Phương án 2 : - Về thẳng Cà Mau rồi về Bạc Liêu luôn bằng QL1a , tối ngủ Bạc Liêu. Ở Bạc Liêu có biển Nhà Mát, chùa Xiêm Cán, vườn nhãn, sân chim (Còi To bảo đóng cửa rồi), nhà công tử Bạc Liêu (khách sạn)

5/- Ngày 5 : Cà Mau / Bạc Liêu - Trà Vinh :

- Sáng rong chơi Bạc Liêu (hoặc từ Cà Mau - Bạc Liêu), theo QL1A về Sóc Trăng - rong chơi Sóc Trăng tí - QL60 - Đại Ngãi - Phà Đại Ngãi - Cù Lao Dung - Phà Cầu Quan - Cầu Quan - Tiểu Cần - Trà Vinh

hoặc (Cù Lao Dung - Chợ Bến Bạ - đò Bến Bạ - Cù lao Cồng Cộc - Đò Xà lơ - Trà Cú - Trà Vinh

hoặc (Sóc Trăng - QL1A - Cần Thơ - Phà Cần Thơ - Bình Minh - QL54 -Trà Ôn -Trà Vinh

Không đi lang thang thì :

Ngày 1 : Trà Vinh - Hà Tiên .

Ngày 2 : Hà Tiên - Cà Mau

Ngày 3 : Mũi Cà Mau :

Ngày 4 : Cà Mau - Trà Vinh

Last edited:
Được bác barandom làm hoa tiêu thì quá chuẩn. Bác ý vạch cung để bác ý có thể túc tắc chạy 50-60km/h thôi nên chạy vô tư đi :D(beer). Ơ nhưng sao ko thấy bác rắn đốm chỉ đường cho bạn ý ra đất mũi cho trọn vẹn nhỉ :LL

Được bác barandom làm hoa tiêu thì quá chuẩn. Bác ý vạch cung để bác ý có thể túc tắc chạy 50-60km/h thôi nên chạy vô tư đi :D(beer). Ơ nhưng sao ko thấy bác rắn đốm chỉ đường cho bạn ý ra đất mũi cho trọn vẹn nhỉ :LL

Tiếp tục rồi nè : (hồi nãy tạm nghỉ đi rước con)

@Hamvui847 : Bạn là hamvui847 còn tớ là ham vui số 1 cho nên bạn làm ơn kiếm dùm tớ một cái bến đò qua cửa Cổ Chiên + cửa Cung Hầu (bên Trà Vinh thì ở Mỹ Long hoặc vùng phụ cận - ở Duyên Hải càng tốt , bên Thạnh Phú thì ở đâu cũng được - càng gần biển càng tốt). Nếu không có đò ngang thì xem có đò dọc từ TT Thạnh Phú - Mỹ Long không? giờ tàu chạy ?

Nếu có thể được thì xác nhận dùm là có một bến đò từ Đại An (Trà Cú) về Cù Lao Dung đi. Tớ nghe nói có nhưng chưa kiểm tra được.

Cám ơn bạn nhiều.

Last edited:
Tiếp tục rồi nè : (hồi nãy tạm nghỉ đi rước con)

@Hamvui847 : Bạn là hamvui847 còn tớ là ham vui số 1 cho nên bạn làm ơn kiếm dùm tớ một cái bến đò qua cửa Cổ Chiên + cửa Cung Hầu (bên Trà Vinh thì ở Mỹ Long hoặc vùng phụ cận - ở Duyên Hải càng tốt , bên Thạnh Phú thì ở đâu cũng được - càng gần biển càng tốt). Nếu không có đò ngang thì xem có đò dọc từ TT Thạnh Phú - Mỹ Long không? giờ tàu chạy ?

Nếu có thể được thì xác nhận dùm là có một bến đò từ Đại An (Trà Cú) về Cù Lao Dung đi. Tớ nghe nói có nhưng chưa kiểm tra được.

Cám ơn bạn nhiều.

Ở Duyên hải thì chắc chắn là không có ời vì nó nằm ở tận gần cuối của tỉnh Trà Vinh nhưng về hướng xéo nên chẳng gần Bến Tre, còn Mỹ Long thì em chưa chắc vì có thể cùng cửa biển của Bến Tre, nhưng ở Hòa Minh thì cũng có 1 bến đò qua tới Thạnh Phú luôn, vì hôm bữa em đi biển Cồn Bửng ở đi ngang Thạnh Phú thấy 1 bảng chỉ dẫn là "đường vào bến đò qua Hòa Minh"
Bến Đò Hòa Minh (Bãi Vàn) thì có 2 cách đi 1 là anh chạy từ thị xã theo QL 53 xuống hướng Cầu Ngang chính xác là 9.5km có 1 con lộ tẻ rẽ vào Bãi Vàng, anh chạy thêm khoảng 7km là tới bến đò Bãi Vàng - Hòa Minh, rồi qua cồn lên 1 bến đò nữa qua Thạnh Phú, đò chạy mấy giờ thì em không biết cụ thể vì em chưa đi bao giờ nhưng chắc chắn là có chuyến đò đó, giờ anh có thể nói cụ thể là anh ở đâu và di đến đâu không vậy em mới biết giúp đỡ anh đi đường nào là tiện nhất,
Còn về bến đò ở Đại An - Trà Cú qua cù Lao Dung thì chính xác là có và em cũng từng đi 1 lần rồi
anh xuống tới Trà Cú thì chịu khó chạy khoảng 12km nữa sẽ tới cảng cá Định An(Đại An)

trong ảnh đó cuối cảng cá cũng là bến đò qua Rạch Ván huyện cù Lao Dung rồi

và đây là con sông mà đò phải đi qua, đây mới chính là cửa Định An, chia cắt Sóc Trăng và Trà Vinh,

Và ảnh này là ảnh em đi từ phía Cầu Quan qua cù Lao Dung để lên phà Đại Ngãi về Sóc Trăng, có lẽ anh nói trung tâm huyện cù Lao Dung là ảnh này, nếu anh muốn đi đến vị trí anh đỏ thì từ Rạch Ván anh chạy xe lên khoảng 30 phút theo đường đá cũng ngon lắm, đường hơi hẹp nhưng ít xe.

Huhuhu, còn về phía em, em thì thuở nhỏ thích đi du ngoạn lắm, hồi nhỏ em chưa có bằng lái xe thì em chỉ được phép là đi để người ta chở không à giờ em mới đủ tuổi và vừa lấy bằng lái nên thích đi phượt giống các anh lắm (em hâm mộ chuyến đi của bác Còi To và nhiều bác trên dd này lắm) em thì hiện nay chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT nên papa hứa là đỗ tốt nghiệp sẽ thưởng 2 "chai nước tương" cho em và em quyết định phượt 1 chuyến để biết đây biết đó, nhưng cung đường của barandom giúp đỡ em thấy thích thú quá nhưng em sợ không đủ tiền 5 ngày phượt, anh barandom có thể vạch ra luôn lệ phí của chuyến đi cho em được không để em lượng trước để đi, các bác đừng cười chê thằng em nhỏ này nha, nhỏ mà thích phiêu lưu nhấm kakakaka!!!

Có tuyến đường barandom vạch ra cho em
Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc
từ đó giờ thì em thường đi thẳng từ Trà Vinh theo QL.53 tới Vĩnh Long 58km còn tuyến đường của anh barandom cho em thấy hơi lạ quá em cũng có nghe tuyến này nhưng em chưa bao giờ đi thử, em không biết đường này đi khoảng bao nhiêu km và đường đi có dễ không, thank's chúc mọi người vui vẻ.

Ở Duyên hải thì chắc chắn là không có rồi vì nó nằm ở tận gần cuối của tỉnh Trà Vinh nhưng về hướng xéo nên chẳng gần Bến Tre, còn Mỹ Long thì em chưa chắc vì có thể cùng cửa biển của Bến Tre, nhưng ở Hòa Minh thì cũng có 1 bến đò qua tới Thạnh Phú luôn, vì hôm bữa em đi biển Cồn Bửng ở đi ngang Thạnh Phú thấy 1 bảng chỉ dẫn là "đường vào bến đò qua Hòa Minh"
Bến Đò Hòa Minh (Bãi Vàn) thì có 2 cách đi 1 là anh chạy từ thị xã theo QL 53 xuống hướng Cầu Ngang chính xác là 9.5km có 1 con lộ tẻ rẽ vào Bãi Vàng, anh chạy thêm khoảng 7km là tới bến đò Bãi Vàng - Hòa Minh, rồi qua cồn lên 1 bến đò nữa qua Thạnh Phú, đò chạy mấy giờ thì em không biết cụ thể vì em chưa đi bao giờ nhưng chắc chắn là có chuyến đò đó, giờ anh có thể nói cụ thể là anh ở đâu và di đến đâu không vậy em mới biết giúp đỡ anh đi đường nào là tiện nhất,
Còn về bến đò ở Đại An - Trà Cú qua cù Lao Dung thì chính xác là có và em cũng từng đi 1 lần rồi
anh xuống tới Trà Cú thì chịu khó chạy khoảng 12km nữa sẽ tới cảng cá Định An(Đại An)

trong ảnh đó cuối cảng cá cũng là bến đò qua Rạch Ván huyện cù Lao Dung rồi

và đây là con sông mà đò phải đi qua, đây mới chính là cửa Định An, chia cắt Sóc Trăng và Trà Vinh,

Và ảnh này là ảnh em đi từ phía Cầu Quan qua cù Lao Dung để lên phà Đại Ngãi về Sóc Trăng, có lẽ anh nói trung tâm huyện cù Lao Dung là ảnh này, nếu anh muốn đi đến vị trí anh đỏ thì từ Rạch Ván anh chạy xe lên khoảng 30 phút theo đường đá cũng ngon lắm, đường hơi hẹp nhưng ít xe.

Huhuhu, còn về phía em, em thì thuở nhỏ thích đi du ngoạn lắm, hồi nhỏ em chưa có bằng lái xe thì em chỉ được phép là đi để người ta chở không à giờ em mới đủ tuổi và vừa lấy bằng lái nên thích đi phượt giống các anh lắm (em hâm mộ chuyến đi của bác Còi To và nhiều bác trên dd này lắm) em thì hiện nay chuẩn bị thi tốt nghiệp THPT nên papa hứa là đỗ tốt nghiệp sẽ thưởng 2 "chai nước tương" cho em và em quyết định phượt 1 chuyến để biết đây biết đó, nhưng cung đường của barandom giúp đỡ em thấy thích thú quá nhưng em sợ không đủ tiền 5 ngày phượt, anh barandom có thể vạch ra luôn lệ phí của chuyến đi cho em được không để em lượng trước để đi, các bác đừng cười chê thằng em nhỏ này nha, nhỏ mà thích phiêu lưu nhấm kakakaka!!!

Có tuyến đường barandom vạch ra cho em
Trà Vinh - QL53 - Vũng Liêm - ĐT 902 - Phà Măng Thít - ĐT 902 - Vĩnh Long - QL1a - Cầu Mỹ Thuận - QL80 - Sa Đéc
từ đó giờ thì em thường đi thẳng từ Trà Vinh theo QL.53 tới Vĩnh Long 58km còn tuyến đường của anh barandom cho em thấy hơi lạ quá em cũng có nghe tuyến này nhưng em chưa bao giờ đi thử, em không biết đường này đi khoảng bao nhiêu km và đường đi có dễ không, thank's chúc mọi người vui vẻ.

Rất cám ơn em về cái bến đò Hòa Minh - Bãi Vàn qua cửa kép Cổ Chiên và Cung Hầu. Anh cần cái bến đò đó để đi vòng quanh Tây Nam Bộ (phía đông cặp biển đông, phía Tây cặp biển Tây và biên giới Campuchia). Trên tuyến đường phía Đông cần qua 9 cửa sông lớn (Cửa Soài Rạp, Cửa Tiểu, Cửa Đại, Cửa Ba Lai, Cửa Hàm Luông, Cửa Cổ Chiên, Cửa Cung Hầu, Cửa Định An, Cửa Trần Đề). Anh đã tìm được đò qua 6 cửa sông, em đã giúp được anh qua 2 cửa nữa . Còn lại cửa Hàm Luông nữa là đủ, nếu không tìm được anh sẽ đi đò dọc từ Ba Tri về Thạnh Phú. Em tìm giúp anh luôn cái đò qua Hàm Luông và nếu có bến đò nào nữa dưới Hòa Minh càng tốt . TT Mỹ Long là cửa biển nên có thể có đò về bờ Thạnh Phú.

Cù lao Dung thì anh đi rồi. Trung Tâm Cù Lao Dung là chợ Bến Bạ cách chổ em nói khoảng 12-13Km

Cù lao Dung rất đẹp và yên bình. Rạch Ván mà em nói thì hình như là Rạch Tráng .

Con đường 902 từ Vũng Liêm về Vĩnh Long qua phà Măng Thít rất dễ đi vì ít xe, chiều dài chỉ ngang với QL53, anh muốn em đi đường này vì nó không có xe nhiều như QL53, đi rất thoải mái và đặc biệt là nó lạ với em, phù hợp với tinh thần "phượt". Nó có những đoạn cặp sát sông Cổ Chiên rất đẹp. Còn từ Sađéc nếu đi đường Mỹ An Hưng thì tới TX Sa đéc em rẽ vào TX, qua cầu sắt rồi cặp sông lên Vườn Hồng luôn rồi thẳng 1 đường là đến Mỹ An Hưng (không cần đến công viên tượng đài Bác Hồ mới quẹo phải). Vườn Hồng thường có nhiều hoa đẹp lắm.

Về chi phí thì với 2M đi 5 ngày + 4 đêm cho 1 hoặc 2 người là tạm đủ . Anh tạm tính cho 2 người nhé :

- Tiền Khách sạn 4 đêm 150K - 180K/đêm x 4 = 600K - 720K
- Tiền xăng + nhớt cho khoảng 1.000Km : 350K
- Tiền tàu ra mũi đi + về : 100K/ lượt x 2 người x 2 lượt = 400K . Đây là anh tính từ Cà Mau nếu đi Năm Căn sẽ rẽ hơn (khoảng 250-300K thôi)
- Tiền ăn cho 5 ngày ở mức tiết kiệm (sáng ăn xôi, trưa + chiều = cơm , uống trà đá) 60K/người ngày x 2 người x 5 ngày = 600K
- Tiền phà + linh tinh khác : 200K

Như vậy chi phí cho 2 người từ 2M - 2,3M
còn 1 người là từ 1,6M - 1,8M

Muốn tiết kiệm hơn nữa thì giảm chi phí khách sạn : anh mượn một bài đi Cà Mau của anh Tichuot vừa đi về cho em tham khảo đây

Tichuot said:
Tớ có chút xíu nghiệm nè, muốn có kinh nhưng không được.
Ngày 1: Đón xe từ bến xe Miền Tây lúc 6h00 A.M đi về Cà Mau, hết 120k. Bạn nên chọn Mai Linh hay Phương Thảo đi cho khỏe và an toàn nữa. Tụi lái xe này nó sẽ ghé lại 2 chổ để nghỉ chân vì thời gian từ SG tới CM là 8 tiếng. Bạn nên tranh thủ ăn no cho chuyến dừng chân thứ 1 ( Tên quán là gì quên mất rồi, hình như là Minh Phát, không nên ăn ở chổ dừng chân thứ 2 (Tên là Minh Khải : vì mình rất ấn tượng với nó) món ăn rất tệ, rất dơ và rất mắc.À, quên tối bạn phải nghỉ chân ở Tp.CM nên bạn Book trước khách sạn đi ( Phương nam 2*thì 180 - 350k/room, Công Đoàn 2* : 140k - 300k, An Nguyệt 3*: 200 - 500k, còn nếu tiết kiệm thì chọn nhà nghỉ chừng 70 - 150k là maximum rồi. tớ offer là nên chọn có Máy lạnh nha, vì đoàn quân Muỗi sẽ tấn công bạn còn hơn quân Mông Cổ nữa đó. Mang theo Soffell càng nhiều càng tốt. Khi tớ BX CM nên kêu thằng chủ xe trung chuyển mình vô khách sạn luôn, free đó, đừng bỏ phí chuyện nầy nha. Nghỉ ngơi chút xíu thì nên dạo vài vòng thành phố. Bạn nên đến chùa Ông và Chùa bà gần Bến Tàu đó, Linh thiên lắm, và dạo quanh, nói chung là Tp.CM cũng an toàn và tạm ok,
Nếu đi nhiều người thì bạn nên Thuê hẳn 1 chiếc tàu ra Mũi cà mau luôn, còn đi ít thì kiếm đoàn nào đó mà ghép vào đi chung.

Ngày 2: Cà mau - Đất Mũi khoảng 120km
Nếu không thuê được tàu riêng thì bạn ra bến tàu và đi chung với họ mất khoảng 90k, sau đó tàu sẽ đến điểm dừng và Thuê Xe ôm đi vô đẩ Mũi khoảng 20k, ăn thua bạn trả giá. Tớ đề nghị nên thuê riêng 1 chiếc Cano để biết thế là là Đua và Lướt sóng, trên cả tuyệt vời luôn, em nào mà say sóng thì đi kiểu này không còn mật xanh để ói nữa đâu. keke. Trên đường đi sẽ tham quan Chợ Nổi Cà Mau, và đến Khu Văn Hóa di lịch Cà mau chụp hình để Post lên để khoe hàng cho mọi người. Đến Mốc Tọa độ quốc gia, và vộng Lâm đài để ngắm toàn cảnh rừng và biển Cà Mau. nên mang theo Ống nhòm thì mới thấy được cái vẻ đẹp của nó. là Dân phượt nên đi vô rừng đước thì mê lắm, sướng lắm luôn đó. đói bụng thì ghé nhà hàng Thủy tạ Mũi cà mau ăn, nhưng nhớ đặt trước nha, chứ để đói bụng mới kêu là khi có đồ ăn thì lúc đó là ma đói luôn, hihihi. bị rùi nên biết.
Bạn nhớ hỏi chủ nhà hàng để canh con nước mà về , nếu không sẽ ở lại luôn vì khi thủy triều xuống là tàu bị mắc kẹt là ....lúc đó em là mồi của bọn muỗi đấy.
trên đường về thì tranh thủ ghé thêm chợ Năm căn, ở đây bán Hải sản nhiều lắm nhưng tớ thấy giá cả chẳng rẻ tí nào. về Tp. CM nhậu 1 chút cho biết thế nào là rượu cà mau. uống vô chảng thay mùi vị gì cả y chang như uống nước lã. nhưng khi thắm rồi thì Má ơi con đã quá. Phê và hơi nhức đầu đấy.

Ngày 2: Hòn Đá bạc.
Thuê xe ôm khoảng 40k để đến đó, khứ hồi 70 đi luôn. tới đây bạn sẽ thấy Dấu Chân Tiên, bàn tay Tiên, Bộ xương Cá Ông...nói chung cảnh ở đây đẹp và có nhiều cái để chụp và khám phá lắm. tới đây rồi thì bạn nên đi lên rưng U Minh mà chơi, đảm bảo không thích không kể.

Hãy thử 1 lần đi rồi sẽ biết thế nào là Cà Mau lắm muỗi nhiều con.

Cầm theo 1 bản đồ giao thông đường bộ cho chắc ăn . Tải bản đồ ở đây :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284&page=4 . Chỉ cần 4tấm Tây Nam Bộ là đủ rồi (52-53,57,58-59,60-61).

Đi xe máy thì cần chuẩn bị xe cho tốt.

Chúc em thi tốt và đương nhiên là sẽ được đi chơi vui vẽ.

À em hiểu ý anh rồi, vậy tiện hơn, giờ xin chia sẽ với anh 1 tuyến đường thú vị nữa nè, sau khi anh rời khỏi phà Thạnh Phú qua Hòa Minh rồi Hòa Minh qua Bãi Vàng(1h có 1 chuyến chạy), sao đó anh chạy hương về Trà Vinh (vẫn còn nằm trên lộ nhỏ của Bãi Vàng) từ bến đò lên khoảng 5km có 1 con đường đất đỏ nằm bên tay trái (đường dùng bảo vệ đê biển Mỹ Long), anh rẽ vào đường đó nhé, chạy khoảng 10km sẽ thấy 1 cái đập thế này,

Tên em nó là đập Chà Và.
Qua đập này và men theo con đường thẳng đất đỏ khoảng 7km nữa là tới ngã tư Bến Đáy (thị Trấn Mỹ Long) nếu anh muốn vào thị trấn thì anh quẹo vào khoảng 500m là tới ngay chợ Bến Đáy(Mỹ Long), còn anh chạy thẳng thì chạy ra biển Mỹ Long thật sướng khi anh chạy đường này mát mẻ và ngắm hàng dương nữa nhưng ngặt cái là anh đi đường này thì chiếc xe nhuôm màu đỏ kakaka!!!

Đây đây, phía trước là hàng dương bảo vệ biển, ảnh này chụp cách ngã tư Bến Đáy khoảng 700m.

Và đây là con đường đê dọc bờ biển.
Anh cứ men theo bờ biển đó chạy khoảng 10km nữa là tới cống Bến Chùa (cống Thâu Râu)

Đó là cống Bến Chùa, cái mũi tên đó cũng là 1 con đường đi đến cống này nữa á, chỗ ngã tư Bến Đáy anh quẹo phải chạy khoảng 2km thì đến 1 đường đá và đường đá đó cũng lên cống này, nhưng anh nên đi đường biển sẽ phiêu hơn,
Tiếp đến qua cống này anh sẽ tới điạ phận Mỹ Long Nam, anh chạy khoảng 1km nữa sẽ ra đường nhựa và anh quẹo phải chạy khoảng 5km nữa sẽ ra tiếp Quốc Lộ 53

Đó anh sẽ quẹo về hướng Duyên Hải khoảng 200m à(con đường xéo xéo) anh chạy vào đường đó là anh đi qua Đôn Châu - Đôn Xuân - Đại An, khỏi phải qua Trà Cú chi xa.

Đây là đường đối diện với Mỹ Long Nam nè (nhìn từ hướng đi từ Trà Cú vòng lại)
Đó anh đi như thế từ giao lộ đó đến tận Đại An luôn khoảng 20km à,

Đây đây, ảnh này là ảnh nhìn từ phía Trà Cú, con đường anh đi từ Đôn Xuân lên là bên trái và đi thẳng là Đại An.

Bản đô đây anh kakaka tự vẽ luôn, có vài chỗ độ dài không chính xác nhưng em đã nêu chính xác cho anh ở trên rồi.

Còn của em nè, anh nói 2M có lẽ là 2 triệu đúng không, cho em hỏi về vấn đề chỗ ngủ, em có thể ngủ nhà nghỉ không anh, tiết kiệm được kinh phí, anh có thể nói nhược điểm của nhà nghĩ cho em biết được không ạ, vì từ đó giờ ngủ ở nhà không à nên chưa biết thế nào là nhà nghỉ ạ, thôi em đi ngủ đây, mai còn đi ra mắt hội đồng thi nữa.

Tất cả ảnh đó em chụp hồi tháng 6 năm trước giờ không biết còn thật như thế không, không cho add 8image nên chia ra làm 2.

Cám ơn em nhiều, con đường về Đại An thì em khỏi lo anh đã đi rồi, nhưng để đảm bảo là đi vòng quanh anh sẽ đi xuống Ba Đọng, quay lên Long Vĩnh rồi qua đò về Đại An. Năm 2007 anh đã làm phát 2 ngày hết 07 huyện + 01 thị xã của Trà Vinh rồi (còn sót lại Mỹ Long) . Lúc ấy đã đến cửa cảng cá ăn cháo vịt mà không biết bên trong có đò mới chết chớ.

Nhà nghỉ cũng chẵng khác khách sạn bao nhiêu, nói chung là ngủ được. Với giá 70-150K/người/đêm thì sẽ không có máy lạnh. Có điều ở Cà Mau thì theo Tichuot ngủ nhà nghỉ có nguy cơ làm mồi cho muỗi thôi. Lúc ở Cà Mau anh ở Khách sạn phòng máy lạnh nên chẵng biết muỗi cắn ra làm sao cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back