What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Brunei

khi3mkp

Phượt quái
Mình đang có kế hoạch đi Brunei mà thông tin chi tiết về nó ít quá, mỗi nơi một ít thông tin vì thế hi vọng ai đã đi rồi có thể chia sẽ với mình vài thông tin:

Địa danh tham quan, giá cả hotel, phương tiện đi lại... Cảm ơn ;)

Mình dự kiến trong 3 ngày sẽ tham quan hết Brunei, hiện tại thì cũng chưa có kế hoạch chi tiết lắm nên vẫn đang ngâm cứu lonely planet để lên kế hoạch.

Last edited by a moderator:
Đi chơi Brunei chỉ cần hai ngày là đủ. Trong LP nói chung là có đủ hết thông tin các địa danh tham quan, khỏi cần tham khảo thêm ở đâu. Về hotel thì mình ở Brunei hotel, giá $50/đêm, gần bến xe nên tiện đi lại. Hostel thì mình không ở nên không rõ lắm, đâu đó khoảng $10-15/đêm. Ở Brunei gần như không có taxi, chủ yếu mình di chuyển bằng xe buýt, $1/lượt; khu trung tâm nhỏ đủ để đi bộ.

Đúng là chỉ có giá đó thôi, mình mới check trên agoda không có giá nào thấp hơn nữa. Hix kiểu này nghèo luôn mất :T

Brunei - Đắt hóa rẻ!

Brunei được biết đến là một quốc gia giàu có từ dầu mỏ, thu nhập bình quân thuộc hàng top trên thế giới. Đất nước này đối với tôi, một người làm thuê lương bình quân chưa đến 3000$/ năm, là nơi xem ra ngoài tầm với. Chờ đợi, chờ đợi và chờ đợi để có cơ hội đến với Brunei. Một ngày kia, BigSale của AA lại đến, một tấm vé khứ hồi SGN-KUL-BWN-KUL-SGN với giá cực rẻ từ trước đến nay mà tôi book được là không thể ngờ: 1tr VND. Biết trước chi phí khá cao của Brunei tôi lọ mọ vào đặt khách sạn dù còn đến 8 tháng mới lên đường. Nhưng hỡi ôi, sốc khi vào Agoda giá phòng thấp nhất cho một đêm thấp nhất cũng tầm $60. Chuyến đi chỉ 3N2D nhưng chi phí KS đã hơn gấp đôi vé máy bay. Hủy chuyến đi sao? Vào Google tìm được một nơi gọi là pusat belia với giá tầm $10/đêm. Thế là bắt đầu lên kế hoạch cho chuyến đi. Các trang mạng thông tin rất sơ sài về Brunei. Thôi kệ, cứ lên đường đã, tới đâu thì tới.

Re: Brunei - Đắt hóa rẻ!

Dinh quoc ơi! Bạn có thể cho mình thông tin chi tiết hơn về chuyến đi của bạn được không?
Đặt biệt là pusat belia. Nơi đó như thế nào vậy bạn?

@Mossa: Đây là địa chỉ e-mail của Pusat Belia:

[email protected];
[email protected];
[email protected]

Và địa chỉ website của Pesat Belia: http://www.bruneiyouth.org.bn/

Đây là budget hostel với giường tầng & A/C, ko có ăn sáng, ko có T.V, có hồ bơi với giá B$1.00, gần bến xe bus và khu vực trung tâm. Các bạn ấy rất nhiệt tình, em cứ gửi mail sang là nhận được confirm, ko cần đặt cọc đâu :)

Last edited by a moderator:

dinhquoc ơi, viết tiếp đi bạn. Mình đang có kế hoạch đi Mã kết hợp với Brunei đây :). Chờ bài của bạn

Chuyến bay SGN-KUL đến 9h20 mới khởi hành và còn delay 30'. Đến LCCT lúc 24h, nhân viên hải quan nhập cảnh hỏi :"Mày đi đâu giờ này?" "Dạ, em transit đi Bunei chuyến 6h30 ạ" "Vé đâu?". Sau khi chìa cái vé khứ hồi KUL-BWN-KUL chị ta phán :"Đưa 2 ngón trỏ vô máy". Ngoan ngoãn làm theo cho đến khi 2 đèn LED trên máy lấy vân tay bật xanh chị ta gật đầu đóng dấu cái cộp cho qua sau khi dán vào PP miếng giấy và xé đi phân nửa. Dù đã chuẩn bị tâm lý ngủ bụi tại LCCT nhưng vẫn thấy ngại ngùng sao đó. Nhưng khi tận mắt thấy cảnh nằm ngồi la liệt trên sàn mình cũng mạnh dạn đặt balô làm gối đánh một giấc đến sáng sau khi không quên bật báo thức cho chuyến bay kế tiếp. Brunei đón kẻ lang thang trong một sáng trời mưa lất phất. Ra đến cổng sân bay tuyệt nhiên không thấy bóng dáng xe bus đâu cả dù những bạn đi trước nói có. Nhìn thấy taxi nhưng không dám bén mảng vì khoản B$13/km đầu và B$1 cho km tiếp theo đành cuốc bộ trong mưa ra ngoài. Ngay lúc này đây sao thấy cô đơn lạ, phải chi có một bạn đồng hành nhỉ?. Có lẽ chính phủ Brunei nghe tin có một thằng Vietnam đến thăm nên đưa xe ra đón (vì bus chỉ có mình và bác tài cùng anh lơ xe). Các bạn đi sau cứ yên tâm nhảy lên bus màu tím đi sao rồi cũng về trung tâm thôi, giá vé là B$1/lần.

hihi, hành trình bắt đầu hấp dẫn ghê. Việc đến Brunei vào đêm tối thế này và 1 mình đu xe bus về trung tâm đúng làm người khác ngưỡng mộ. Post thêm ảnh cho hoành tráng dinhquoc nhé.

dinhquoc ơi! mình nghe nói là khi từ Brunei về lại KL check in vé tự động, có đúng không? hay là bình thường vậy? Mong có nhiều thông tin mới nhất ở Brunei từ bạn.
Tình hình là mình phải có mặt ở LCCT lúc 5h sáng để đi Brunei nên chắc cũng phải ngủ lại ở sân bay nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back