What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Campuchia (phần 2)

Tia Nắng

Quạ Đen
Chủ đề về thông tin du lịch xin được tiếp tục tại đây.

Trân trọng cảm ơn sự đóng góp và chia sẻ của mọi người cho diễn đàn!

Những điều bạn nên biết trước khi đi:

1 - Hộ chiếu: còn hiệu lực hơn 6 tháng, và ít nhất một trang trống.

2 - Thị thực visa: đối với phượt tử mang hộ chiếu Việt Nam thì được miễn khi nhập cảnh, thời hạn lưu trú là 30 ngày.

3 - Bảo hiểm du lịch: nhiều phượt tử quên điều này nhưng thực tế "ngày dài lắm chuyện phong ba, sa chân nhỡ bước. . ."

4 - Tiền tệ: đồng tiền nội tệ của Cambuchia là đồng Riel, bạn nên đổi trước khi đi (Hà Nội có phố Hà Trung, Sài Gòn thì có Bến Thành - An Đông). Cho đến thời điểm hiện tại trên thực tế đồng Đô-la Mỹ khá thông dụng trong trao đổi, mua bán, bạn nên cân đối trong túi số lượng giữa hai đồng tiền tuỳ vào nhu cầu bản thân. Đặc biệt chú ý khá nhiều trường hợp phản ánh lại là đồng Đô-la Mỹ mệnh giá 2 đô bị từ chối thanh toán (bản thân Mod bị rồi).

5 - Hành lý: khi di chuyển bằng đường hàng không hành lý cần được bảo quản chặt chẽ, tư trang quý giá như laptop, điện thoại di động, trang sức có giá trị, máy ảnh, tablet, đồng hồ, ví/bóp có chứa tiền, các vật dụng có giá trị khác luôn mang theo mình dưới dạng hành lý xách tay; tuyệt đối không nên để trong hành lý ký gửi[1]. Chúng ta có khá nhiều nhà ảo thuật gia làm trong ngành hàng không ở hầu hết các quốc gia đấy (NT)

6 - Di chuyển: có nhiều hình thức di chuyển đến Cambuchia từ Việt Nam. Phổ biến nhất vẫn là xe buýt liên vận, hàng không và xe máy cá nhân.

- Đối với xe buýt liên vận thì bạn chỉ việc ra bến xe tìm xe đi Cambuchia rất dễ dàng. Hơi khó cho các bạn không sống trong khu vực miền Đông và Tây Nam Bộ.
- Đối với hàng không thì tương đối dễ thở và tiện hơn về mặt thời gian cho các bạn ở xa.
- Đối với xe máy cá nhân cho đến hiện tại theo cập nhật của nhiều phượt tử đã trải nghiệm, được cho phép và không quá khó như nhiều người nghỉ.

Một hình thức di chuyển khác là đường thuỷ, chưa đọc được bài chia sẻ nào của phượt tử đi thuyền sang Campuchia, nhưng không có nghĩa là không có, chủ yếu là đi từ các tỉnh miền Tây giáp ranh hải phận với họ.

Chú thích:

[1] Khách đi chuyên cơ cũng mất hành lý (nguồn Vnexpress) [http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...y-3235962.html]
[1] A Reminder to Never pack your valuables in checked baggage [http://www.cntraveler.com/stories/2015-04-16/why-you-never-pack-your-valuables-in-checked-baggage]

Last edited:
Sắp tới mình sẽ làm 1 chuyến xuyên Cam, do chưa đi Cam bao h nên muốn tham khảo ý kiến về tình hình đường sá, và cung đường có hợp lý ko ? Phía bắc/đông bắc Cam có địa điểm nào đáng để nghỉ và thăm ko ? (3 nơi chính mà mình dừng là Sihanouk , Seam reap và Phnompenh). Ngoài Bokor ra thì Cam còn cung đèo nào đẹp nữa ko ?

Bản đồ cung đường dự kiến

. . .Phía bắc/đông bắc Cam có địa điểm nào đáng để nghỉ và thăm ko ? (3 nơi chính mà mình dừng là Sihanouk , Seam reap và Phnompenh). . .

Gợi ý nhé, bạn có thể tiếp đường cho cung Đông Bắc từ Siem Reap lên Anlong Veng rùi rẻ sang đi thăm đền Prasat Preah Vihear.

Tia Nắng ơi tư vấn cho mình lịch trình đi xuyên Cam với, mình di chuyển bằng xe máy
Đang không biết ở khu vực Krong Sean Monourom, Krong Ban Lung, Krong Stung Treng, ...có dịch vụ ăn ngủ không, rồi tình hình chính trị có ổn định/ ảnh hưởng gì mình không.......
Lộ trình mình đi như này

maps: http://bit.ly/1LztaL2

Chẹp, tớ chưa đi cung này bao giờ (tạm gọi cung Kratie nhé), nhưng thấy hay hay vì rừng núi nhiều :*
Sorry vì không giúp được bạn nhiều về thông tin, nhưng nhà nghỉ có đấy, bạn zoom cái google map ra là nó hiện lên à :)
Đa phần là hostel hết, chất lượng thì . . . nhà trọ sinh viên :))

Với mình thấy có cửa khẩu Hoàng Diệu, Bình Phước, nếu bạn đi đường đó theo tính toán khoảng cách, thời gian vẫn lợi hơn so với đi từ Mộc Bài.

Hi vọng bạn có chuyến đi vui vẻ nhé ;)

Tình hình đường sá Cam thế nào hả tianang, có khủng khiếp như QL1 bên mình ko :D
Mà Cam chỉ có cung đèo Bokor đẹp thui hả ?

Tình hình đường sá Cam thế nào hả tianang, có khủng khiếp như QL1 bên mình ko :D
Mà Cam chỉ có cung đèo Bokor đẹp thui hả ?

Ái chà, tình hình thì đường nó còn tệ hơn QL1A nhà mình, cái cung của bạn lantrailt hỏi chắc toàn đi đường đất đỏ là chính. Hồi đầu tháng 8 đi đoạn từ Phnom Penh lên Seap Reap đường chính mà đôi lúc nó còn tưng sưng hết cả mông

KoPan đi thử lên Prasat Preah Vihear xem (cẩn thẩn nhé, đừng nhầm lẫn với địa danh Preah Vihear), kỳ đó mình thuê ô-tô lên ấy, từ trên đỉnh chỗ đền Preah Vihear nhìn sang bên kia có thể thấy đất Thái Lan. Cảnh đẹp lắm, đôi lúc sương mù xuống se se lạnh cảm giác như ở Đà Lạt ấy :D

Đường mình đi phía núi sông đó đa số đất đỏ như hoang mạc ý. Mình cũng tìm đc thêm thông tin về những điểm vùng đó rồi.
Với hostel như bạn kể, 1 mình nữ ở chắc không vấn đề chứ :D

Ái chà, tình hình thì đường nó còn tệ hơn QL1A nhà mình, cái cung của bạn lantrailt hỏi chắc toàn đi đường đất đỏ là chính. Hồi đầu tháng 8 đi đoạn từ Phnom Penh lên Seap Reap đường chính mà đôi lúc nó còn tưng sưng hết cả mông

KoPan đi thử lên Prasat Preah Vihear xem (cẩn thẩn nhé, đừng nhầm lẫn với địa danh Preah Vihear), kỳ đó mình thuê ô-tô lên ấy, từ trên đỉnh chỗ đền Preah Vihear nhìn sang bên kia có thể thấy đất Thái Lan. Cảnh đẹp lắm, đôi lúc sương mù xuống se se lạnh cảm giác như ở Đà Lạt ấy :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back