What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia

Status
Not open for further replies.
Komodo hả, xấu bỏ xừ

Nghe đâu nếu bạn bị con này cắn, chắc chắn chết luôn! Bình tĩnh, không phải là vì răng nó quá độc, mà là vì răng nó... quá bẩn và cái chết là do ... bị nhiễm trùng ! ặc.

Con này dễ thương hơn nè

Rosy à, cho mình join nhé, còn đặt vé đc nữa không? Cảm ơn nhiều. Mình đã nói đi là đi , ko thay đổi đâu. Bạn làm ơn cho tel để contact nhé

Bạn thân mến, bạn muốn join thì có thể vào trang www.airasia.com để book vé theo lịch trình bay tớ đã post nhé. Tuy nhiên vé giờ hơi đắt, bạn có thể chờ đến 1 đợt promotion nào đó rồi book cho rẻ.

Tớ hiện ko ở VN nên ko có tel bạn ạ, có j bạn cứ trao đổi trên này là đc rồi

Do tình hình Tết em ko đi được chuyến Kota Kinabalu - Sing - Brunei đã rủ rê ở 1 topic trên này, nên tranh thủ gộp luôn vào chuyến Indo :))

Ngày 23/7: Bay từ Indo về KUL, sau đó em ko về HN ngay mà đi tiếp theo lịch trình đã viết. Bắt xe bus KUL - Melaka

24/7: Melaka - Sing
25/7: Sing. Chiều tối đi xe về Johor Bahru, sau đó bay Johor Bahru - Kota Kinabalu chuyến 18:20
26/7: Kota Kinabalu
27/7: Kota Kinabalu - trèo lên nóc nhà ĐNA
28/7: Vẫn Kota Kinabalu
39/7: Từ Kota Kinabalu đi đường bộ sang Brunei
30/7: Brunei
31/7: Brunei. Tối muộn bay Brunei - KUL
1/8: KUL - Cameroon
2/8: Cameroon
3/8: Cameroon - Langkawi
4/8: Langkawi
5/8: Bay Langkawi - KUL chuyến 11:45
Bay KUL - HN chuyến 15:00

Tổng cộng cả 2 chuyến sẽ là:
Hà Nội - KUL - Bali - Lombok - Ijen - Bromo - Subaraya - Borobudur - Yojar - Bojor - Jakarta - KUL - Melaka - Sing - Johor Bahru - Kota Kinabalu - Brunei - KUL - Cameroon - Langkawi - KUL - Hà Nội

đi từ 14/7 đến 5/8
Có bạn nào đú liền tù tì thế này ko? :D

Tình hình là thế này. Lần trước tớ mới "đạp " được chặng Bromo - Ijen. Nếu tớ kịp thu xếp thì cho tớ join mọi người cái phần YOrja - Borobodur. Lúc mọi người xuôi sòng, tớ ở đây tiếp mấy ngày vậy. Với tớ Yorja rất hấp dẫn, có lẽ tớ sẽ ở đó vài hôm ăn cho hết, thăm cho hết.

Lần trước tớ đi Bromo đã... "làm việc" được với một đồng chí tài xế rất ngon. Đồng chí này hứa với tớ là sẵn sàng lên một lịch trình hợp lý và tiết kiệm nhất nếu tiếp tục. Tớ đang email lại, nếu mọi người muốn có ... tài xế riêng thì theo tớ là nên đi kiểu đó, rất an toàn, đơn giản, không quá đắt. Tớ sẽ giúp mọi người liên lạc và lên lịch cũng như... làm giá. Nhưng kinh nghiệm của tớ là không phải mặc cả gì nhiều với bác này, vì cái giá đưa ra đã khá là hợp lý rồi. (Lần trước hội tớ đi 2 ngày 2 đêm, đi gần như liên tục, đi cả đêm, tính ra khoảng 2 triệu)

Còn nếu mọi người quyết định là sẽ đi bằng bus, thì nhớ phải tính cẩn thận vấn đề đi lại cho kịp, vì bus ở vùng Malang này cứ... đủ người mới chạy, rất mất thời gian, và chỉ chạy ngày không chạy đêm.

Jakarta có gì hay ??

Em các bác đang lên chương trình để hai cụ tự đi Indonesia bằng AirAsia vào nửa đầu tháng 11.

Lịch trình của em hiện nay là:

Ngày 1: HN - Kuala Lumpur

Ngày 2: KL - Yogyakarta, 13h55-15h30.

Ngày 3 và 4: từ Yogyakarta
* khu đền Borobudur thờ Phật
* khu đền Prambanan của đạo Hindu
Mỗi khu đi 1 ngày, sáng đi tối về, ngủ tại Yogyakarta, sẽ đi bus hoặc theo tour của công ty du lịch địa phương.

Ngày 5: bay tới Jakarta, 16h30-17h30.

Ngày 6: Jakarta 1 ngày trọn vẹn,

Ngày 7: Jakarta - Bali, về đến KS khoảng 15h.
Các ngày 8,9,10: nghỉ ngơi, thư giãn, tắm biển, thăm các khu làng trên núi của đảo Bali (em thấy trên net có nhiều tour mỗi tour tầm 8 -9 tiếng).

Ngày 11: Bali - Kuala Lumpur, 13h55-17h00, chiều đi thăm quan KL.

Ngày 12: 1 ngày trọn vẹn cho KL, trong đó có việc sáng sớm đi xếp hàng lấy vé thăm tháp đôi Petronas.

Ngày 13: KL - HN (16h20).

Đây là chương trình em lên cho người cao tuổi (các cụ có sức khoẻ tốt so với lứa tuổi 60-70) nên tiêu chí khác với cho thanh/trung niên, đi khá thong dong, các nơi đến không phải đi bộ quá xa.

Em lại chưa được đi mấy nước này (các nước Đông Nam Á khác cũng chưa đi) nên muốn tham khảo xem lịch trình thế này có gì bất hợp lý không ? Có gì em cần lưu ý ??? Hình như tháng 11 ở Indo là mùa mưa ?? Có gì đáng ngại không ạ ??

Còn nữa, em nghĩ có thể thêm một ngày nữa vào lịch trình, em đang cân nhắc nên thêm ở Jakarta hay Yogyakarta ???
Em thấy Jakarta là thủ đô, chắc có nhiều cái đáng xem, nhưng lại thấy ít được các bác trong này nhắc đến nên khá băn khoăn ??? Liệu một ngày trọn vẹn có đủ cho Jakarta ?
Ở Yogyakarta ngoài 2 địa điểm trên, và tầm nửa ngày (sáng ngày thứ 5) thăm thành phố, còn có điểm nào nữa nên đi nếu thêm 1 ngày nữa ??
Tóm lại, em cần quyết xem có đáng kéo dài lịch trình thêm (vì thêm một ngày cũng thêm mệt và tốn) ? nếu thêm thì nên thêm vào Jakarta hay Yogyakarta ?

Rất mong được các bác góp ý ạ!

Last edited:
Em các bác đang lên chương trình để hai cụ tự đi Indonesia bằng AirAsia vào nửa đầu tháng 11.

Lịch trình của em hiện nay là:

Ngày 1: HN - Kuala Lumpur

Ngày 2: KL - Yogyakarta, 13h55-15h30.

Ngày 3 và 4: từ Yogyakarta
* khu đền Borobudur thờ Phật
* khu đền Prambanan của đạo Hindu
Mỗi khu đi 1 ngày, sáng đi tối về, ngủ tại Yogyakarta, sẽ đi bus hoặc theo tour của công ty du lịch địa phương.

Ngày 5: bay tới Jakarta, 16h30-17h30.

Ngày 6: Jakarta 1 ngày trọn vẹn,

Ngày 7: Jakarta - Bali, về đến KS khoảng 15h.
Các ngày 8,9,10: nghỉ ngơi, thư giãn, tắm biển, thăm các khu làng trên núi của đảo Bali (em thấy trên net có nhiều tour mỗi tour tầm 8 -9 tiếng).

Ngày 11: Bali - Kuala Lumpur, 13h55-17h00, chiều đi thăm quan KL.

Ngày 12: 1 ngày trọn vẹn cho KL, trong đó có việc sáng sớm đi xếp hàng lấy vé thăm tháp đôi Petronas.

Ngày 13: KL - HN (16h20).

Rất mong được các bác góp ý ạ!

Tháng 11 ở Indo vào mùa mưa nhưng cũng tùy, mình đi tháng 1 là tháng mưa nhiều nhất nhưng hầu như mưa tầm chiều tối đến sáng là tạnh, trong 8 ngày ở Indo mình chỉ gặp 1 ngày mưa cả ngày thôi.
Theo mình, J-1 H đặt vé cho các cụ bay HN-KL-Bali luôn chứ đừng vào KL vội. Nên để KL cho lúc về, như thế các cụ đỡ phải đi bus ra ra vào vào KL.
J-2,3,4 ở Bali.
J-5, bay Bali-Yogya. Lion Air và Mandala Air đều bay lúc sáng sớm, đến Yogya khoảng 7am. Giá hai hãng này xấp xỉ nhau, dao động trong khoảng 40-50USD.
Ở Yogya, nếu như bọn mình có thể chỉ cần 3 ngày 2 đêm là rất thoải mái, đi hết những điểm chính ở Yogya. Nếu H muốn bố mẹ vừa đi vừa nghỉ ngơi thì có thể đặt vé cho các cụ ở đó 4 ngày 3 đêm.
Đi Borobudur: đi xe bus rất dễ, nhưng phải đi 2 chặng xe bus mới đến được đền (đi bus số 3A ở Jl Malioboro tới bến Giwangan rồi từ đây đi xe bus đến thẳng Borobudur). Tốt nhất là các cụ thuê riêng một chiếc ô tô, đi Borobudur, trên đường về có qua Candi Mendut, rất đáng để ghé vào.
Đi Prambanan: Đón xe bus 1A ở Jl Malioboro tới bến cuối cùng là Prambanan, băng qua đường đi một đoạn là tới cổng vào. Gần khu đền Prambanan có một số đền nhỏ nữa (Sari, Kalasan, Boku, Plaosan), các cụ có thể đi xe ngựa tới các đền này (đỗ rất nhiều quanh trạm dừng xe bus). H có thể xem thêm về các đền này ở http://www.yogyes.com/
Ngoài 2 đến này, ở Yogya còn có Kraton và Water Palace, ngày trong thành phố, đi bộ là tới, chỉ đi trong 1 buổi sáng là xong. Sáng chủ nhật ở Kraton có traditional dance từ 10.30 đến 12.30
Bản đồ xe bus ở Yogya: http://transjogja.net/rute/
J-8: Yogya-Jakarta: Mình chưa đi Jakarta nên ko biết Jakarta có những gì
J-10: Jakarta-KL:

Một số thông tin như vậy, hy vọng có thể giúp H lên lịch trình tốt nhất cho các cụ.

Cám ơn chị/bạn Rien đã trả lời rất chi tiết, cụ thể. (beer)(beer)

Đúng là bay nối tuyến từ sân bay sẽ đỡ phải chạy đi chạy vào thì sẽ tiện hơn nhiều, nhất là với các thành phố lớn sân bay xa trung tâm. Tớ sẽ xem xét thêm để xem có thể không.

J-5, bay Bali-Yogya. Lion Air và Mandala Air đều bay lúc sáng sớm, đến Yogya khoảng 7am.

Rien cho tớ kéo áo hỏi thêm tý nhé.;)
Nếu bay Bali đến Yogya, đến nơi 7am, tức là từ Bali máy bay phải cất cánh tầm 5h30 ? Tức là phải đi từ sáng tinh mơ khoảng 4h đã rời khách sạn. Ở Indo và Bali nói riêng, thường thì mấy giờ mọi người bắt đầu đi hoạt động, làm việc. Đặt xe ra sân bay tầm này có khó lắm không ?
Chính vì ngại vụ này, mà tớ toàn cố đặt vé cho các cụ bay tầm giữa trưa hoặc đầu giờ chiều cho nhàn (đành phải chấp nhận những ngày có chuyến bay là chẳng đi đâu được mấy).

Các thông tin của Rien về Yogyakarta là cực kỳ hữu ích đấy! (c)(c)
Many thanks

P/S: em vẫn chờ các bác ném đá thêm nữa, đặc biệt là thông tin về Jakarta ạ. :p

Last edited:
Nếu bay Bali đến Yogya, đến nơi 7am, tức là từ Bali máy bay phải cất cánh tầm 5h30 ? Tức là phải đi từ sáng tinh mơ khoảng 4h đã rời khách sạn. Ở Indo và Bali nói riêng, thường thì mấy giờ mọi người bắt đầu đi hoạt động, làm việc. Đặt xe ra sân bay tầm này có khó lắm không ?

Lion Air bay lúc 6.20am, Mandala Air bay lúc 7.20am. Đêm trước hôm bay, H nên đặt phòng cho bố mẹ ở Kuta, từ đây lên sân bay là gần nhất. Taxi ở Kuta rất nhiều, đỗ đầy đường (Blue Bird Group có vẻ uy tín), có thể nhờ reception ở k/sạn gọi taxi trước. Thậm chí là xe ôm buổi sáng sớm cũng nhiều, cứ thấy mình vác ba lô là hỏi có đi lên sân bay ko.

Thông tin về du lịch Indonesia

Cuối tháng 3 này vợ chồng mình đi Bali - Bromo - Yogyakarta.
Trong lúc search thông tin trên google tình cờ đọc được bài viết của bạn Xe Lu và bạn Rien trong topic Hỏi đáp về châu Á và Topic Hành trình từ Bromo đến Izen của bạn dudu08. Mạn phép 2 bạn Xelu và Rien copy thông tin vào bài hỏi đáp của mình cho tiện theo dõi :).
Lịch trình của bọn mình như sau:
Ngày 1: Bay Hà Nội - KualaLumpur-Bali
Ngày 6: Đi bus từ Bali - Cemoro Lawang
Ngày 7: Cemoro - Yogya
Ngày 10: Bay Yogya - Kuala Lumpur
Ngày 11: KL-Hanoi.
Hiện tại mới đặt vé cho ngày 1, 10, 11.
Nhờ các bạn đã đi Indonesia rồi tư vấn giúp cho mình một số thông tin sau, đặc biệt là các bạn dudu08, Lymy (ảnh Bromo của các bạn đẹp quá (beer)), bạn rien (thông tin về Yogya của bạn rất đầy đủ :)).

1> Phương tiện đi lại ở Bali: Mình đọc trên LP thấy nói ở Bali muốn lái xe phải có permit tạm thời, mất khoảng 10$. Nếu được thuê xe tự do thì giá thuê như thế nào (Ô tô, xe máy?)
2>Bọn mình chỉ định dành 1 ngày ở biển, còn lại thì ở Ubud. Các bạn có recommend gì về Ubud: các điểm ăn uống ngủ nghỉ, xem? :help
2>Từ Bali đi Bromo rồi hôm sau đi Yogya luôn có kịp không? 1 ngày dành cho Bromo có quá ít? Từ Cemoro Lawang có xe bus đi thẳng tới Yogya không?
4>Cũng về phương tiện đi lại ở Yogya, theo bạn rien thì đi bus ở Yogya rất tiện, nhưng nếu bọn mình muốn thuê xe máy tự đi có được không? Đường đi đến Borobudur và Prambanan có dễ đi không?
5>Ở Yogya, rien đã thuê phòng ở đâu? Nếu còn địa chỉ thì cho mình xin nhé, để yên tâm :).

Các bạn góp ý giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

Tháng 11 ở Indo vào mùa mưa nhưng cũng tùy, mình đi tháng 1 là tháng mưa nhiều nhất nhưng hầu như mưa tầm chiều tối đến sáng là tạnh, trong 8 ngày ở Indo mình chỉ gặp 1 ngày mưa cả ngày thôi.
Theo mình, J-1 H đặt vé cho các cụ bay HN-KL-Bali luôn chứ đừng vào KL vội. Nên để KL cho lúc về, như thế các cụ đỡ phải đi bus ra ra vào vào KL.
J-2,3,4 ở Bali.
J-5, bay Bali-Yogya. Lion Air và Mandala Air đều bay lúc sáng sớm, đến Yogya khoảng 7am. Giá hai hãng này xấp xỉ nhau, dao động trong khoảng 40-50USD.
Ở Yogya, nếu như bọn mình có thể chỉ cần 3 ngày 2 đêm là rất thoải mái, đi hết những điểm chính ở Yogya. Nếu H muốn bố mẹ vừa đi vừa nghỉ ngơi thì có thể đặt vé cho các cụ ở đó 4 ngày 3 đêm.
Đi Borobudur: đi xe bus rất dễ, nhưng phải đi 2 chặng xe bus mới đến được đền (đi bus số 3A ở Jl Malioboro tới bến Giwangan rồi từ đây đi xe bus đến thẳng Borobudur). Tốt nhất là các cụ thuê riêng một chiếc ô tô, đi Borobudur, trên đường về có qua Candi Mendut, rất đáng để ghé vào.
Đi Prambanan: Đón xe bus 1A ở Jl Malioboro tới bến cuối cùng là Prambanan, băng qua đường đi một đoạn là tới cổng vào. Gần khu đền Prambanan có một số đền nhỏ nữa (Sari, Kalasan, Boku, Plaosan), các cụ có thể đi xe ngựa tới các đền này (đỗ rất nhiều quanh trạm dừng xe bus). H có thể xem thêm về các đền này ở http://www.yogyes.com/
Ngoài 2 đến này, ở Yogya còn có Kraton và Water Palace, ngày trong thành phố, đi bộ là tới, chỉ đi trong 1 buổi sáng là xong. Sáng chủ nhật ở Kraton có traditional dance từ 10.30 đến 12.30
Bản đồ xe bus ở Yogya: http://transjogja.net/rute/
J-8: Yogya-Jakarta: Mình chưa đi Jakarta nên ko biết Jakarta có những gì
J-10: Jakarta-KL:

Một số thông tin như vậy, hy vọng có thể giúp H lên lịch trình tốt nhất cho các cụ.

Cuối tháng 3 này vợ chồng mình đi Bali - Bromo - Yogyakarta.

Nhờ các bạn đã đi Indonesia rồi tư vấn giúp cho mình một số thông tin sau,
1> Phương tiện đi lại ở Bali: Mình đọc trên LP thấy nói ở Bali muốn lái xe phải có permit tạm thời, mất khoảng 10$. Nếu được thuê xe tự do thì giá thuê như thế nào (Ô tô, xe máy?)

4>Cũng về phương tiện đi lại ở Yogya, theo bạn rien thì đi bus ở Yogya rất tiện, nhưng nếu bọn mình muốn thuê xe máy tự đi có được không? Đường đi đến Borobudur và Prambanan có dễ đi không?
5>Ở Yogya, rien đã thuê phòng ở đâu? Nếu còn địa chỉ thì cho mình xin nhé, để yên tâm :).

Các bạn góp ý giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

1&4. Thực tế thì ở Bali cũng như Yogya mình thuê xe máy chạy bình thường, có lẽ cùng là người Đông Nam Á nên nét mặt hao hao giống nhau thành ra cảnh sát ko để ý chăng. Ở Yogya, có một kỷ niệm rất buồn cười. Mình thuê xe đi Borobudur, bị lạc đường một đoạn, trời thì nắng, lạng quạng thế nào lại đi về lề đường bên phải giống như ở VN, cảnh sát tuýt còi, mình bảo mình là khách du lịch, thế là blah, blah, họ hỏi từ đâu đến, rất thân thiện, rồi chỉ đường đến Borobudur rất chi tiết nữa, cuối cùng trước khi tạm biệt còn được chúc cho một chuyến đi tốt lành.
Thuê xe máy ở Bali và Yogya dao động trong khoảng 4-6USD. ô tô tự lái thì mình không biết, nhưng ô tô có lái xe đi kèm ở Bali là 30USD/ngày
Đường đi Borobudur và Prambanan rất dễ. Riêng Prambanan, bạn nên đi xe bus thì tiện hơn. Bus ở Yogya rất sạch đẹp, 3,000Rp/lượt. Xe 1A đi qua Jl Malioboro, sân bay và đến bến cuối là Prambanan. Ở cổng exit của Prambanan có bán ticket vào Candi Boku (10.000Rp), họ có shuttle bus đưa bạn đi từ Prambanan đến Boku luôn. Ở Yogya có rất nhiều xe ngựa, quanh Borobudur cũng như prambanan cũng vậy.

5. Rất tiếc mình đã gửi maps và GH cards cho một người bạn sắp đi Bali nên ko còn nhớ chính xác địa chỉ GH mình đã ở Yogya. Nếu menuet ko đặt phòng trước, khi đến Yogya cứ thử rẽ qua đường Sosrowijayan, Gang 2, chủ nhà mình đã ở tên là Gandhi, hỏi ở tiệm giặt là đầu ngõ họ sẽ chỉ cho bạn. Nhà đó nằm cạnh sân bóng nhỏ của bọn trẻ con, chỉ có 4 phòng thôi (mỗi phòng mang tên một màu sắc :): pink, violet, green, blue), phòng nào cũng thoáng nhưng ko tiện nghi lắm đâu. Nhà đó có ban công khá đẹp, sáng ngồi uống trà ở đó rất hay, trà cafe và nước lọc miễn phí, giá cũng chỉ 50.000Rp. Có cả dịch vụ cho thuê xe máy luôn, chủ nhà thì rất nhiệt tình, chỉ dẫn đường đi nước bước cẩn thận :).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back