What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch New Zealand

@ Buck ơi, tớ muốn hỏi một chút với. Sau khi suy nghĩ đắn đo thì tớ quyết định đi đảo Bắc, dù bạn bảo phong cảnh đảo nam đẹp hơn thì tớ cũng ham hố máu me lắm. Tớ đã phác qua lịch trình sơ lược thế này liệu có ổn không nhỉ: 2 ngày đầu ở Auckland, sau đó đi tới hồ Taupo ( 1 ngày), 1 ngày nữa cho hang đom đóm và 2 ngày cho Wellington. Tớ cũng thấy đi kiểu này cưỡi ngựa xem hoa, đi hùng hục nhưng không thu xếp được nhiều thời gian hơn. Liệu đi như thế có kịp không hả Buck ? Từ Auckland đi đến Taupo có xa không nhỉ ? Từ hang đom đóm có thể đi tàu / xe đến Wellington không ? Tớ cũng đã nghĩ đến phương án chỉ có thể đi được hoặc Auckland, hoặc Wellington thì theo Buck nên chọn thành phố nào ?
Tớ vừa ngâm cứu trang của Magic bus thì họ có tuyến Auckland đến Wellington trong vòng 4 ngày, đi qua hồ Taupu, suối nước nóng, hang đom đóm, công viên quốc gia và cả khu nhà Hobbit trong phim LOTR (tớ khoái nhất vụ này). Tớ có đọc qua thấy mọi người cũng bảo đi xe của Magic bus cũng ok, giá cho 4 ngày khoảng 319 đô NZ. Theo Buck thì tớ có nên mua vé của họ luôn không ? Vì tớ thấy chi phí cũng chịu được, lại đi đúng những chỗ tớ muốn đi nữa.
Cám ơn bạn nhiều nhé. Tớ thấy Buck học ở Auckland nên rất mong có thêm chút ít kinh nghiệm của bạn.

Last edited:
Hi bạn,
Xin chia sẽ một số điều tui biết về du lịch New Zealand với bạn. Không biết bạn ở Sài Gòn hay Hà Nội. Nếu ở Sài Gòn bạn đến lãnh sự quán NZ 235 Đồng Khởi (Toà nhà The Metropolitan Lầu 9 Phòng 909), Q.1 để nộp hồ sơ.
1/ Visa
Cũng giống các nước như Úc, Mỹ, Canada ..., để lấy được visa New Zealand tương đối khó. Nhưng nếu bạn có công ăn việc làm và tài chính vững chắc ở Việt Nam thì không lo lắng lắm về điều này. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau (tất cả phải được dịch sang Tiếng Anh):
- Hộ chiếu bản chính còn hạn ít nhất 6 tháng kể từ ngày khởi hành + hộ chiếu cũ nếu có (hộ chiếu phải được ký tên và ghi họ tên đầy đủ).
- 04 hình 4 x 6mm (chụp không quá 06 tháng, phông trắng).
- CMND.
- Hộ khẩu đầy đủ các trang (kể cả các trang trống gồm 16 trang).
- Giấy khai sinh.
- Sơ yếu lý lịch.
- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân:
+ Trường hợp có gia đình thì phải có giấy đăng ký kết hôn.
+ Trường hợp độc thân:
Chưa có gia đình thì phải có giấy xác nhận độc thân của UBND phường chứng nhận.
Chồng/vợ mất thì phải có giấy chứng tử.
Trường hợp đã ly hôn thì phải có quyết định đồng ý cho ly hôn của tòa án.
- Giấy tờ chứng minh việc làm:
+ Nếu là chủ doanh nghiệp: thì phải có giấy phép đăng ký kinh doanh và biên lai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của 2 năm vừa qua.
+ Nếu là nhân viên của một cty nào đó: phải có đơn xin nghỉ phép của cty đồng ý cho nghỉ phép để đi Du Lịch (nội dung của đơn phải ghi rõ chức vụ, thời gian làm việc, mức lương: sổ bảo hiểm xã hội, hơp đồng lao động bảng chi tiết tài khoản (nếu nhận lương bằng chuyển khoản).
+ Nếu là đại lý bán hàng cho một công ty nào đó thì phải có giấy chứng minh doanh số hằng tháng và lợi nhuận hàng tháng, hoặc năm, hợp đồng đại lý.
- Chứng minh khả năng tài chính:
+ Một sổ tiết kiệm cá nhân ít nhất 5.000 USD, tiền gửi có kỳ hạn, giấy xác nhận tiền gửi trong ngân hàng, master card, visa card… (nếu có). Nếu có được càng nhiều càng tốt.
+ Giấy chủ quyền nhà, đất, hợp đồng cho thuê nhà, đất...
Lưu ý: nếu bạn bay qua New Zealand mà transit ở Úc thì phải xin cái visa transit nữa nhé.
Chúc bạn thành công khi xin visa

Bạn cho mình hỏi nếu tài khoản NH của mình chỉ có khoản USD5,000 còn giấy tờ bất động sản mình không có thì khả năng xin được visa cao không bạn? Hôm bữa mình có gọi thử cho 1 công ty dịch vụ thì họ nói nếu đi nhóm từ 3 người trở lên thì dễ xin visa hơn và tài khoản chỉ cần USD3,000. Mình lăn tăn quá! :(

@vanphan0409: Nếu bạn không có giấy tờ bất động sản thì bạn phải chứng minh với Lãnh sự quán là công việc của bạn ổn định, lương cao và phải có tài khoản lớn tại ngân hàng. Còn không, nếu bạn có người thân tại NZ (như cô, dì, chú, bác) thì có thể nhờ họ bảo lãnh về mặt tài chính. Tui thì chưa bao giờ nghe thông tin nhóm từ 3 người trở lên thì dễ xin visa hơn và tài khoản chỉ cần USD3,000. Có thể cái này là quy định mới. Chúc bạn vui vẻ.

Xin phép lôi topic này lên. Có bạn nào du lịch NZ về cho biết cảm nhận nhỉ ?

Mình đang định phượt khoảng 10 ngày ở NZ, bay từ Sydney đến Christchurch rồi về từ Queenstown hoặc ngược lại. Các bạn đi rồi cho lời khuyên là nên đến đâu trước và về từ đâu. Mình thích lúc đi thì khổ khổ hoặc khó khăn nhưng đoạn về thì đỡ vất vả và thiên về nghỉ ngơi.
Mình đi kiểu bụi nên chắc là bắt bus như các bạn đã tư vấn ở trên. Nếu thuê xe để tự lái bên đó thì có bọn nào giá rẻ hoặc thuận tiện nhỉ ? Có những tour nào nên đi ?

Nên đi những điểm nào và không thể bỏ qua những địa điểm nào ?

Cảm ơn các bạn trước, trước khi hỏi thêm :D

Bác Casstaway ơi,
Bác khi nào định đi NZ đấy? Khởi hành từ đâu? Em cũng mon men vụ NZ này mà tháng 4 e đi Úc 12 ngày, do sếp k cho nghỉ nhiều nên e đành quay về. Nhưng vẫn nung nấu kế hoạch đi NZ.
Nếu k có gì thay đổi, em định đi vào mùa xuân năm nay của NZ (khoảng tháng 10), em vẫn đang chờ vé giá rẻ của Air Asia đi Christchurch hoặc Aukland.

Tớ có đi NZ 10 ngày cách đây 3 tháng, đi 1 vòng từ Chirstchurch qua Tekapo, Mount Cook, xuống Queenstown và vòng về qua Westcoast, qua các Glaciers. Cực kỳ ấn tượng về cảnh thiên nhiên và con người mến khách. Chỉ có lời khuyên là bạn nên thuê ô tô lái, nếu đi phương tiện công cộng sẽ giảm cái hay mất 1/2. vì cảnh ở trên đường quá đẹp, đi xe của mình thì mới dừng lại được. Mình thuê xe ko đắt đâu, tất tần tật khoảng 35 USD/ ngày, đã bao gồm GPS và full insurance. Giá cả NZ cũng dễ chịu hơn Aus nhiều. Chúc vui vẻ.

Xin phép lôi topic này lên. Có bạn nào du lịch NZ về cho biết cảm nhận nhỉ ?

Mình đang định phượt khoảng 10 ngày ở NZ, bay từ Sydney đến Christchurch rồi về từ Queenstown hoặc ngược lại. Các bạn đi rồi cho lời khuyên là nên đến đâu trước và về từ đâu. Mình thích lúc đi thì khổ khổ hoặc khó khăn nhưng đoạn về thì đỡ vất vả và thiên về nghỉ ngơi.
Mình đi kiểu bụi nên chắc là bắt bus như các bạn đã tư vấn ở trên. Nếu thuê xe để tự lái bên đó thì có bọn nào giá rẻ hoặc thuận tiện nhỉ ? Có những tour nào nên đi ?

Nên đi những điểm nào và không thể bỏ qua những địa điểm nào ?

Cảm ơn các bạn trước, trước khi hỏi thêm :D
Theo tôi bạn nên vào từ CC và ra từ QT. Lý do: CC còn bi6 ảnh hưởng lâu dài của trận động đất lớn, hiện thỉnh thoảng vẫn còn dư chấn, Thăm CC 1,2 ngày rồi xuôi Nam. QT bạn nên đi xuống M ilford Sound hoặc Doubful Sound. Nếu thích mạo hiểm thì QT chắc sẽ có nhiều cống hiến cho bạn: Bungy Jumping, Toboggan, thăm vườn nho, thăm các điểm quay phim LOTR (overrating!)

Cty mướn xe nhiều người thích: JUCY car rental. Xe bus open tour: Naked Tour - hoặc có thời gian, sign up với Intercity có khi có những khuyến mại gọi là Cheap As Seat

http://www.intercity.co.nz/passes/

Trang cho nhiều thông tin tổng quát về NZ: I-SITE

http://www.i-site.org.nz/

Chọn thành phố mình muốn đi để lấy thông tin.

Bác Casstaway ơi,
Bác khi nào định đi NZ đấy? Khởi hành từ đâu? Em cũng mon men vụ NZ này mà tháng 4 e đi Úc 12 ngày, do sếp k cho nghỉ nhiều nên e đành quay về. Nhưng vẫn nung nấu kế hoạch đi NZ.
Nếu k có gì thay đổi, em định đi vào mùa xuân năm nay của NZ (khoảng tháng 10), em vẫn đang chờ vé giá rẻ của Air Asia đi Christchurch hoặc Aukland.

Đang lơ ngơ lại gặp người quen :))

Cảm ơn các bác đã trả lời thông tin rất nhanh và rất hữu ích. Em chắc nghe lời bác Bug sẽ vào CC trước vậy, hi vọng ở đây là thành phố lớn sẽ có nhiều tour, nhiều hostel/hotel và dịch vụ cho thuê xe này nọ.
HIện giờ mình vẫn chưa fix ngày vì cũng đang chờ mấy người bạn trả lời xem thế nào, nhưng tháng 10 là mùa xuân, lại có ngày nghỉ Labour Day nên cũng đang search vé những ngày xung quanh đó. Sẽ update thêm nếu có lịch trình cụ thế để bạn nào máu thì join :D.

Ôi, 35 USD/ngày thì rẻ quá nhỉ, không biết đã bao cả tiền xăng bao nhiêu km chưa ? Rẻ hơn Sydney là rẻ rồi :D. Mà không biết mình bằng P1 của Úc thì có thuê được xe lái ở New Zealand không nhỉ ?

Bác nào biết hostel hay hotel nào sạch sẽ, giá cả phải chăng thì share hộ thông tin nhé.

Cảm ơn mọi người nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back