What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Re: Visa du lịch tự túc Nhật Bản

mình còn thiếu mỗi giấy xác nhận nơi cư trú, hoặc xác nhận nơi mình ở của phường.. hôm trước có gọi cho ông công an khu vực để hỏi qua và xin giấy thì ông ý nói là:
- e đang ở đấy rồi thi cần gì giấy xác nhận nơi cư trú, e đang ở đấy rồi thì xác nhận gì? ông ý bảo là hỏi kĩ lại đi rồi gọi lại a sau?
Mình cũng chưa nhìn cái giấy này bao giờ, nên thú thực là k biết tả như nào?ai có form sẵn hay đã chụp ảnh không thì sent vào mail giúp mình với ( gmail: [email protected]). Mình đang có ý đinh xin cái visa nhiều lần để cbi t8 này đi.
p/s: mình xin ở dsq Nhật tại HN, k biết hồ sơ có fai dịch sang tiếng Anh k? có bạn nào rành chỉ giúp mình? mấy lần trước đi tuyền nhờ dịch vụ nhưng lần nay tự cbi hồ sơ nên k rành khoản này lắm.
Cám ơn mọi người trước nhé.
Cái giấy này là vô lý nhất vì đã có hộ khẩu rồi thì cần gì xác nhận. Lần trước mình ra công an phường thì họ cũng ko chịu làm và nói y như vậy. Cuối cùng họ nói nếu muốn làm thì tự viết 1 cái đơn rồi họ xác nhận cho. Nói chung LSQ Nhật làm việc rất cứng nhắc.

Cái giấy này là vô lý nhất vì đã có hộ khẩu rồi thì cần gì xác nhận. Lần trước mình ra công an phường thì họ cũng ko chịu làm và nói y như vậy. Cuối cùng họ nói nếu muốn làm thì tự viết 1 cái đơn rồi họ xác nhận cho. Nói chung LSQ Nhật làm việc rất cứng nhắc.

bạn ơi họ nói là chắc gì bạn đã nơi bạn đăng kí trong hộ khẩu, có những người hộ khẩu ở tỉnh khác nhưng lại làm việc tại hà nội thì sao nên nó mới bắt bạn xác nhận, còn hình như nếu mình ở đúng nơi thì nó không cần giấy xác nhận, 4 đứa mình nộp đều bị trả giấy xác nhận hết nè nhưng mình nghĩ lí do tụi mình dược trả giấy xác nhận là tụi mình có chủ quyền đất trên chính mảnh đất tụi mình ở nên không cần xác nhận, có 1 điểm đặc biệt là xét visa nhận người ta k thèm đếm xỉa cái hộ khẩu, lần nào nộp cũng bị lựa ra quăng lại

Nếu thông tin bên dưới là đúng thì quá tốt rồi, thời điểm này năm ngoái mình đã nhận được visa chuẩn bị cho chuyến du lịch xứ Phù Tang 7 ngày, nhanh thật, mới đó 1 năm rồi :D

Báo chí Nhật Bản ngày 15/4 cho hay, sắp tới công dân Việt Nam, Indonesia và Philippines, nếu muốn đến Nhật Bản xem hoa anh đào nở, hay khám phá nghệ thuật Manga, sẽ được tạo điều kiện dễ dàng.
Theo hãng tin Kyodo, chính phủ và liên minh cầm quyền tại Nhật Bản đang thúc đẩy kế hoạch bãi miễn thị thực cho du khách đến từ ba nước Đông Nam Á này, trong khuôn khổ chương trình thu hút thêm du khách chuẩn bị cho Thế vận hội Tokyo năm 2020.
Được biết có khoảng 140.000 người Indonesia, 110.000 người Philippines và 80.000 người Việt trong số khách vào Nhật với thị thực nhập cảnh vào năm ngoái. Tokyo chờ đợi con số này sẽ tăng vọt khi miễn visa.

Việt Nam, Indonesia, và Philippines không phải là quốc gia Đông Nam Á đầu tiên mà du khách được Nhật Bản miễn thị thực nhập cảnh. Chế độ này đã được áp dụng cho khách du lịch đến từ Malaysia và Thái Lan kể từ tháng 7/2013.

Ngoài lý do kinh tế, thương mại, chủ trương miễn visa cho du khách các nước Đông Nam Á còn được cho là hàm chứa ý nghĩa chính trị, trong bối cảnh Thủ tướng Shinzo Abe đang củng cố và tăng cường quan hệ giữa Tokyo và Đông Nam Á. Ngoài ra, Nhật cũng được cho là đang cạnh tranh với Hàn Quốc trong địa hạt du lịch.

Hôm nay mình cũng vừa nhận được visa single. Phải nói mình cực thích cách làm việc của nhân viên lãnh sự quán Nhật, vừa chuyên nghiệp lại cực kỳ lịch sự, thân thiện, hỏi gì cũng tận tình giải đáp chứ như bên lãnh sự quán hàn mình toàn bị nạt.
Hồ sơ xin visa của mình cũng khá đơn giản
1. Xác nhận việc làm và đơn xin nghỉ phép sếp mình ký
Vì lương căn bản của mình bèo bọt nên mình không làm xác nhận lương luôn cũng chẳng nộp sao kê ngân hàng ( 2 tờ)
2. Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng và bản sao stk 5000$ (2 tờ)
3. Lịch trình : mình đi có 4 ngày nên lịch trình cũng cực kỳ ngắn gọn (1 tờ)
4. Booking ks (1 tờ)
Tính luôn form xin visa thì hồ sơ của mình chỉ có 7 tờ .
Lúc lên nộp thì chỉ bị hỏi là ' qua nhật làm gì với nghề nghiệp của mình là gì thôi". Sau đó, chị ấy bảo mình ra ngoài ngồi đợi. Khoảng 10 phút sau thì 1 cô ở booth kế bên gọi tên mình và đưa giấy hẹn. Giấy hẹn chỉ ghi có chữ Báo vì cô ấy bảo hồ sơ phải xét nên mình cũng hoang mang lo lắng cả tuần
Hôm nay đúng 1 tuần thì khoảng 9h30 bên lãnh sự gọi bảo mình đem 650.000 lên lấy visa về ㅋㅋㅋㅋ
À khỏi đem theo hộ khẩu nhé vì họ cũng trả về với lại giấy tờ thể viết hoàn toàn bằng tiếng Việt. Bản sao thì cũng không cần công chứng gì hết
Các bạn có điều kiện thì cứ xin thử chứ gần đây mình thấy xin visa single đi Nhật khá dễ và giờ lại có tin sắp miễn visa nên chắc càng dễ.

Hôm nay mình cũng vừa nhận được visa single. Phải nói mình cực thích cách làm việc của nhân viên lãnh sự quán Nhật, vừa chuyên nghiệp lại cực kỳ lịch sự, thân thiện, hỏi gì cũng tận tình giải đáp chứ như bên lãnh sự quán hàn mình toàn bị nạt.
Vì lương căn bản của mình bèo bọt nên mình không làm xác nhận lương luôn cũng chẳng nộp sao kê ngân hàng ( 2 tờ)
4. Booking ks (1 tờ)
Lúc lên nộp thì chỉ bị hỏi là ' qua nhật làm gì với nghề nghiệp của mình là gì thôi". Sau đó, chị ấy bảo mình ra ngoài ngồi đợi. Khoảng 10 phút sau thì 1 cô ở booth kế bên gọi tên mình và đưa giấy hẹn. Giấy hẹn chỉ ghi có chữ Báo vì cô ấy bảo hồ sơ phải xét nên mình cũng hoang mang lo lắng cả tuần
Hôm nay đúng 1 tuần thì khoảng 9h30 bên lãnh sự gọi bảo mình đem 650.000 lên lấy visa về ㅋㅋㅋㅋ
À khỏi đem theo hộ khẩu nhé vì họ cũng trả về với lại giấy tờ thể viết hoàn toàn bằng tiếng Việt. Bản sao thì cũng không cần công chứng gì hết
Các bạn có điều kiện thì cứ xin thử chứ gần đây mình thấy xin visa single đi Nhật khá dễ và giờ lại có tin sắp miễn visa nên chắc càng dễ.

Trường hợp của bạn cũng hơi lấn cấn nên người ta dùng báo đó, vì nếu chắn chắc hơn thì sẽ là giấy hẹn ngày giờ chính xác, nhưng thật sự ghi là báo nhưng xác suất được cấp visa cũng khá cao rồi

4. Booking ks (1 tờ)

WOW, nhật miễn visa cho việt nam thì tuyệt cú mèo, năm ngoái nó miễn cho thái với malay vào tháng 7, chắc năm nay hy vọng cũng tháng 7,8 sẽ xảy ra điều tương tự cho việt nam, nhật cho việt nam vay wa' trời mà :D.

chuẩn bị đi xin visa Nhật, đọc mấy bài này cũng thấy tự tin và nhẹ nhỏm hơn. Mà cho hỏi chính xác có cần CA xác nhận nơi cứ trú không vậy? Vì theo mình biết bên CA không có mẫu đơn này. Bạn nào biết trả lời dùm nhé. VỚi lại có cần photo hộ chiếu ko. Thanks!!!

Last edited:

chuẩn bị đi xin visa Nhật, đọc mấy bài này cũng thấy tự tin và nhẹ nhỏm hơn. Mà cho hỏi chính xác có cần CA xác nhận nơi cứ trú không vậy? Vì theo mình biết bên CA không có mẫu đơn này. Bạn nào biết trả lời dùm nhé. VỚi lại có cần photo hộ chiếu ko. Thanks!!!

nếu bạn xin visa single thì ko cần giấy xác nhận nhé . Cũng không cần photo hộ chiếu lun

vậy nếu xin Married, Divorced thì có cần thêm giấy gì không ??

Visa thì có 2 loại là Single và Multi thôi bạn, làm gì có thêm loại Married và Divorced nữa. Còn trong trường hợp sang đoàn tụ cùng gia đình nếu có chồng/vợ bên Nhật rồi thì người chồng/vợ đó làm giấy bảo lãnh thôi mà :).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back