What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

trường hợp của mình nộp lần 1 dạng du lịch , có ghi ngày lấy cụ thể , mình nộp hồi tháng 8 2018 . Tới ngày ko thấy ai gọi , trưa đó chủ động gọi lên LSQ thì họ nói lên lấy visa , mình hỏi bao nhiêu tiền vì mình nộp multi ngay lần đầu thì họ nói chỉ đc single thôi , người nộp chung ( là chị mình ) cũng vậy , chiều lên đóng tiền lấy thôi . Lần 2 nộp dạng transit hồi 8/2019 họ cũng ghi ngày lây visa tới ngày cũng ko ai gọi cứ lên nộp rồi lấy visa , cả mình và bạn mình đều như nhau . Tuy nhiên đúng là lúc lên lấy thấy có 1 số anh chị lên nhận thì bị hỏi là có được thông báo lên lấy chưa . Theo mình cứ đúng ngày hay sau ngày đó lên lấy là ok , họ không gọi gì 99% có nghĩa là đậu , 1% là rớt ko muốn hỏi gì thêm , hoặc đã hỏi rồi mà không hỏi bạn mà hỏi công ty nơi làm của bạn . Nhật hồ sơ đơn giản , không phải dịch , đậu mới mất tiền , rẻ , thái độ nhận hồ sơ đàng hoàng ko hách dịch . Thấy là sướng nhất trong đống visa phải xin rồi
Mình công nhận rất ưng với thái độ nhận hồ sơ của ĐSQ Nhật Bản. Trước khi đến giờ nhận hồ sơ còn có 1 bạn đứng support ngoài quầy cùng khách hàng :D.

Biết vậy, hỏi để xem có ai ủn mông liều ko ;). Mình vừa mua vé rồi, mất thì chịu (4 người cơ ahihi, mỗi mình phải xin visa và nếu mình ko đi cũng ko ai đi cả) chứ chờ lấy được HC về mà ok thì vé cũng lên mất gần bằng vậy. Coi như ván bài may rủi. Làm người Việt đến buồn :(
Mình nhận visa rồi, đúng ngày. Vì mình ko công ăn việc làm, đi Nhật mới 1 lần, họ cho visa nhiều lần nhưng chỉ 1 năm thôi. Haizz, dài thì đỡ chứ thế này thì phải thu xếp đi ít nhất 2 lần mới bõ phí visa.

Có 1 trường hợp mình gặp khi đi lấy visa tại đsq Nhật:

1 bạn gái nhận hộ chiếu kết quả là trượt và đã đứng lại rất lâu gặng hỏi người trả lại hộ chiếu.
Bạn đó nói là đã đi Nhật trên 10 lần rồi, không hiểu tại sao lại bị trượt và cần biết nguyên nhân tại sao.
Nhân viên: cái này do nhân viên xét duyệt visa quyết định, không biết abc......
Bg: thế làm sao để biết được lý do từ chối visa
Nv: abc ....không biết, đề nghị c lấy xong rồi thì cho người khác lấy .....
Bg: chị mới là người bất lịch sự, tôi cần biết lý do tại sao vì tôi đã đi Nhật trên 10 lần rồi và đáp ứng đủ mọi tiêu chí......
Vụ này nghe vô lý nhỉ, đi thêm 10 lần nữa nhưng lần thứ 11 có vấn đề hồ sơ người ta từ chối thì sao? Có quy định nào đi bao nhiêu lần thì lần tới mặc định được nhận visa hay nhận visa theo ý mình muốn đâu nhỉ??? Bản thân tôi có visa Schegen(đi Pháp) nhưng vẫn rớt visa UK đây, cảm giác lúc ấy như mới sốc thuốc hay trải qua cơn đau đầu dữ dội vậy. Nhưng rồi cũng phải chấp nhận, rớt thì chịu cái đó ý trời. Làm quấy lên rồi được cái gì?
Cảm ơn bạn vietnameseflower chia sẻ, cứ những người như thế hỏi sao Dsq ngày càng gắt hơn trước.

Mình đã nộp hồ sơ xin visa Nhật thứ 5 (19/9) tuần trước, họ ko nói ngày nào hẹn lên lấy visa, chỉ nói là chờ gọi điện thoại.
Chờ tới hôm nay chưa ai gọi, tính ra mới 6 ngày làm việc, mình có nên gọi điện thoại lên Lãnh sự quán hỏi ko? Khi hỏi mình đưa số biên nhận hay mình phải nói thông tin dzì vậy các bạn

Mình đã nộp hồ sơ xin visa Nhật thứ 5 (19/9) tuần trước, họ ko nói ngày nào hẹn lên lấy visa, chỉ nói là chờ gọi điện thoại.
Chờ tới hôm nay chưa ai gọi, tính ra mới 6 ngày làm việc, mình có nên gọi điện thoại lên Lãnh sự quán hỏi ko? Khi hỏi mình đưa số biên nhận hay mình phải nói thông tin dzì vậy các bạn
Bạn nộp ở đâu? Nộp ở Hà Nội thì có ngày hẹn luôn mà.

Trong HCM thì theo quy định thì hồ sơ sẽ xử lý trong ít nhất là 8 ngày làm việc bạn nhé. Tính ra thì bạn nên đợi đến thứ 3 tuần sau. Mình đã nộp visa 2 lần và LSQ đều gọi đúng ngày thứ 8.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back