What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Tây Tạng

CVN

Phuot.vn
Staff member
Mình rất khoái đi tàu cao tốc lên Lhasa. Không biết liệu tháng 4 sang năm thì kháh nước ngoài đã được cho phép tự do chơi Tibet như trước chưa nhỉ? Có bác nào biết tin gì mới không?

Last edited by a moderator:
Mình rất khoái đi tàu cao tốc lên Lhasa. Không biết liệu tháng 4 sang năm thì kháh nước ngoài đã được cho phép tự do chơi Tibet như trước chưa nhỉ? Có bác nào biết tin gì mới không?

Tây nó đồn đi tàu cao tốc hướng Lhasa trở lại Xining đẹp hơn hướng vào Lhasa. Lý do là hướng vào tàu chạy đêm thì phải. Có một bạn đi tuyến vào gửi ảnh cho em xem thấy đúng như tin đồn.

Tây nó đồn đi tàu cao tốc hướng Lhasa trở lại Xining đẹp hơn hướng vào Lhasa. Lý do là hướng vào tàu chạy đêm thì phải. Có một bạn đi tuyến vào gửi ảnh cho em xem thấy đúng như tin đồn.
Oài thế thì nên chăng đi đường bộ từ Khatmandu lên Lhasa, lúc về thì đi tàu Lhasa - Xining nhỉ?

Để du lịch Tây tạng, ngoài visa Trung quốc, chúng ta cần có giấy phép (permit). Có 3 loại giấy phép là Tibet Entry Permit (TTB permit), Tibet Travel Permit (PSB permit) và Military Permit.

Tibet Entry Permit
Hay được gọi là TTB permit vì nó do Tibet Tourism Bureau phát hành.Khách du lịch cần giấy phép này để có thể vào khu vực Tây tạng. Nếu bạn vào Tây Tạng bằng đường không, bạn cần lấy được giấy phép này trước thì hãng hàng không mới có thể xuất vé. Nếu đi bằng đường bộ thì bạn phải xuất trình giáy phép này tại cửa khẩu Tây Tạng.
Chú ý rằng mỗi giấy phép TTB đều có 2 trang, thiếu bất kỳ trang nào đều tèo, giấy phép mất giá trị.

picture.php
picture.php

Alien's Travel Permit
Hay được gọi là giấy phép PSB vì nó do People's Security Bureau cấp. Giấy phép này cho phép bạn đi ra ngoài phạn vi Llasa (ví dụ như Tsedang, Gyantse, Nyingchi

picture.php

Military Permit
Cái này do quân đội cấp, dùng để vào các khu đóng như Mt.Kailash.

Chú ý: nếu mình đi vào Tây tạng qua ngả Kathmandu thì nên lấy Visa Trung quốc tại Kathmandu. Vì dù mình đã lấy Visa từ nhà hay chưa thì vẫn cứ phải lấy một Visa khác tại Kathmandu để có thể nhập cảnh Trung quốc. Đó là một thỏa thuận chính thức giữa 2 chính phủ Trung quốc và Nepal.

Chào cả nhà,

Em đang lên kế hoạch chuyến du lịch Tây tạng vào tháng 4 này. Bác bào có kinh nghiệm hoặc biệt thông tin về tour Tây tạng tư vấn giúp em nhé.

Nếu các bác có kế hoạch tương tự thì anh em mình lập nhóm đi cùng cho vui. Đoàn em có 03 người, 2 người lơn (37 & 28t) và 1 trẻ em (10t).

Em đang cân nhắc 2 option:

- Đi vào giữa tháng 4, nghe nói thời gian từ tháng 4 -11 là phù hợp nhất. Nếu đi tháng 4 có thể đi được 02 tuần, hình thức bằng máy bay từ Côn Minh - Lhasa và ngược lại.

- Đi vào tháng 6, có thể đi được 1 tháng. Hình thức kết hợp tầu hỏa, máy bay, dừng chân nghỉ tại các điểm du lịch lớn trên đường đi (Côn Minh, Thành Đo, Đại lý, Lệ Giang, Nga Mi ..)

Các bác cho ý kiến nhé

Chào cả nhà,

Em đang lên kế hoạch chuyến du lịch Tây tạng vào tháng 4 này. Bác bào có kinh nghiệm hoặc biệt thông tin về tour Tây tạng tư vấn giúp em nhé.

Nếu các bác có kế hoạch tương tự thì anh em mình lập nhóm đi cùng cho vui. Đoàn em có 03 người, 2 người lơn (37 & 28t) và 1 trẻ em (10t).

Em đang cân nhắc 2 option:

- Đi vào giữa tháng 4, nghe nói thời gian từ tháng 4 -11 là phù hợp nhất. Nếu đi tháng 4 có thể đi được 02 tuần, hình thức bằng máy bay từ Côn Minh - Lhasa và ngược lại.

- Đi vào tháng 6, có thể đi được 1 tháng. Hình thức kết hợp tầu hỏa, máy bay, dừng chân nghỉ tại các điểm du lịch lớn trên đường đi (Côn Minh, Thành Đo, Đại lý, Lệ Giang, Nga Mi ..)

Các bác cho ý kiến nhé

Câu hỏi của bác rộng bao la, theo option của bác thì em không có ý kiến gì, Tây Tạng mỗi mùa mỗi đẹp. Chỉ lưu ý chút:

- Đi vào tháng 4, khả năng còn rất lạnh và các hồ vẫn còn đóng băng,

- Đi vào tháng 6, bắt đầu đông khách rồi, nên đặt trước khách sạn nếu không muốn phải thuê KS xịn đắt lòi.

- Đi Tây Tạng nên kết hợp vòng qua Nepal, riêng Tứ xuyên hoặc Vân nam thì không nên kết hợp vào đấy vì hai Tỉnh này to và nhiều điểm du lịch rải rác nên sẽ loãng.

Đúng đấy bác ạ, bác cứ tập trung vô Tây Tạng cho em là đã chán vạn. Thêm Nepal nữa là chuyến đi đầy up... thẻ nhớ rồi. Bác liệu cho em còn theo với bác!!!

Không biết đã cấp lại visa cho khách du lịch tây tạng chưa , sau bạo động tháng 3 và thế vận hội tháng 8 thì hình như vẫn chưa đc vào thì phải

Không biết đã cấp lại visa cho khách du lịch tây tạng chưa , sau bạo động tháng 3 và thế vận hội tháng 8 thì hình như vẫn chưa đc vào thì phải

Chưa cấp lại giấy phép vào Tây Tạng đâu các bác ạ. Em mới nhận được mail từ 1 công ty du lịch TQ gửi về thế này. Chán thế.

You are quite appreciated for your kind email again.

One piece of news from the official in Tibet:

It is known that some chaos took place in March, 2008, and the Tibet government has so far made it stricter to issue Tibet permit to all travel agencies including us CITS so as to make sure of the security of foreign tourists. This policy just directs towards travelers to stay in Tibet in March.

Actually, your Tibet tour plan covers 2 days in March (They are March 1 and March 2), so what we could do now is to apply to be authroized to stay from FEB 22 to FEB 28, and our director in Tibet would assist you for the rest 2 days in March. Please do NOT worry.

According to your email later, you would come to HN in March and travel in Tibet, and it has become really difficult to get the Tibet permit from all travel agencies even for us CITS.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back