What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Thụy Sĩ

Cám ơn anhminh động viên. Nhưng mà làm thế mình thấy xấu hổ như khi lén lút nói xấu người bạn bấy lâu vẫn lịch sự và tử tế với mình vậy, hehe.

Mời bác Zorzo làm cái official topic về TS nhỉ, xong rồi nếu bác cho phép, mình vào "phản biện", haha

Mời bác Zorzo làm cái official topic về TS nhỉ, xong rồi nếu bác cho phép, mình vào "phản biện", haha

Í tưởng này được đấy. Bạn Baxu có khiếu phản biện mà ;). Trong lúc đợi bạn Zorzo chính chuyên về TS, bạn Baxu tập trung bão lũ gì vụ Tibet cho thỏa lòng bạn Chitto đi kìa. Kẻo bạn Chitto zận lại xiên Việt với em thichdulich, để lại đình chùa chiền vắng hoe bây giờ :LL

PS: Ấn tượng của mình về TS cũng là buồn buồn (thích hợp với việc ấp trứng (NT) ), lại còn đắt chết đi được (làm mình đành phải trải nilon ngủ ga Geneve)

Hồi đấy bạn imim chưa có trạm ở Geneve hay sao mà phải ngủ ga vậy? Thương ghê cơ.

Hồi đấy bạn imim chưa có trạm ở Geneve hay sao mà phải ngủ ga vậy? Thương ghê cơ.

Dưng cơ mà ga Geneva sạch sẽ, thơm tho, vắng vẻ, an ninh an toàn cực tốt, mình thấy có khi còn hay hơn 1 số trạm í chứ. Ko như ga Ams, mình đã ngả lưng rồi mà ko ngủ đc, 12h đàng gói ghém ba lô đi tìm nhà trọ.

Mà ngay gần ga có youth hostel, bây giờ là 32 đồng/người, bạn imim thấy ga ok rồi nên ko muốn í chứ.

Cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ.

Nói ra thì loằng ngoằng, đại khái em chọn Thuỵ Sĩ là vì yêu thích phong cảnh thiên nhiên hơn những công trình kiến trúc và viện bảo tàng. Tham khảo trên mạng thì thấy nếu mà lên núi thì khoảng thời gian 3 ngày 2 đêm hơi bị eo hẹp vì hình như Thuỵ Sĩ chỉ có 3 cái sân bay QT.

Em bay từ Hà nội, định stop-over tại CDG.

Hỏi về Geneva

Ai đi Geneva rồi cho tớ hỏi nên đi những điểm nào ngoài cái đồng hồ hoa:D. Tớ chỉ đến Geneva vào cuối tuần thôi.
Có thể đổi từ tiền Eu sang tiền Thụy sĩ ở đâu thì tiện?

Thanks

Cái đồng hồ hoa cũng đẹp nhưng mùa này hoa chắc cũng không còn tươi. Ở Geneve còn có Jet d'eau vòi phun nước giữa hồ, cái vòi đó phun cao lắm.

Mấy công viên cũng đẹp [just name one: Parc des Bastions] nhưng nói chung không có gì thật đặc sắc.

Đi thụy sĩ thì nên thử món fromage fondue [pho mát nỏng chảy trong cái nồi rồi quết bánh mì, nhắm với rượu]

Mua chocolate về làm quà :p

hehe, đúng rồi, mùa này đồng hồ hoa xấu lắm, ít hoa, toàn cỏ!

Ngoài ra có thể đi sang khu phố cổ (old town) ngó nghiêng 1 chút (rất bé, 1 tiếng là hết). Nếu thích có thể chạy ra ngắm trụ sở Liên hợp quốc (có mấy hàng cờ của các nước thành viên, và 1 cái ghế gãy chân rất to).

Nếu có thời gian và có nắng đẹp, có thể mua vé đi tàu trên hồ cũng tàm tạm vui: mua vé ngày có thể lên xuống tùy ý thích, ghé chơi các thành phố, thị trấn quanh hồ, chán lại lên tàu đi tiếp. Nên ghé Yvoire bên Pháp - rất xinh xắn, hoặc ghé Lausanne và Montreux - ghé cho biết thêm thôi chứ cũng không đặc sắc lắm. Cái tàu này mà đi 1 vòng hồ là mất 10 tiếng, kinh nghiệm lúc đi nên đi tàu thủy trên hồ, lúc quay lại thì lên bờ đi tàu thường cho nhanh, không thì buồn ngủ lắm.

Nếu có nhiều tiền cần giải ngân thì nên đi quanh các cửa hiệu ở phố 2 bên bờ hồ Geneve mua đồng hồ. Geneve là đất đồng hồ, nhiều loại đẹp lung linh, nhiều tên tuổi lâu đời mà lị độc đáo (ý là ở VN mình chửa nghe bao giờ), với cái giá mình cũng chưa nghe bao giờ luôn, hihi.

Mua chocolate ở TS cũng có phần rẻ hơn bên Pháp, Ý... khá nhiều. Tiện nhất là vào Manor (cửa hàng to, xịn, đủ thứ mua sắm, gần ga, hỏi ai cũng biết), giá cả phải chăng, và mỗi tuần 1 loại giảm giá! Nếu đến vào cuối giờ chiều, 15' trước khi đóng cửa rất hay được chén miễn phí các loại hoa quả tươi nhúng chocolate.

Last edited:
Đúng là dân thổ địa có khác (c), hè này sang ăn hoa quả tươi nhúng sô cô la miễn phí cho đã đời thằng mục nhở ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back