What's new

Thông tin, hỏi đáp tản mạn

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Đây là kết luận mới nhất của 1 nhóm các nhà khảo cổ học sau nhiều năm nghiên cứu các bức ảnh chụp từ vệ tinh vùng Angkor của NASA.

Khu đô thị này tồn tại từ TK9 đến 16 trong bán kính 400 dặm xung quanh đến Angkor, và như vậy sẽ là 1 tổ hợp đô thị lớn nhắt tồn tại trước thời kì công nghiêp hóa.

Chi tiết mời các bạn đọc bài của báo The Guardian:
http://www.guardian.co.uk/international/story/0,,2148132,00.html?gusrc=rss&feed=12

Bumrungrad

Hôm nọ đi ngang qua vp của bệnh viện Bumrungrad ở HN (21B Điện Biên Phủ), tớ nghĩ cũng có thể là 1 thông tin có ích cho ai đó khi post lên đây vì có ít nhất 3 người hỏi tớ thông tin về bv ở Thái Lan và bản thân tớ đã đi giúp 1 bệnh nhân mổ ở bv này

Bumrungrad là bệnh viện tư quốc tế lớn nhất Thái Lan. Chất lượng thì tớ ko biết chính xác :D nhưng các bv lớn bên đó đều như khach san 5 sao, phục vụ tốt Nghe từ hồi nào thì được biết Thái cũng có chiến lược thu hút khách du lịch đến khám chữa bệnh, chăm sóc sức khoẻ

Đội ngũ phiên dịch viên của Bumrungrad rất hoành tráng, nhiều nhất là Ả rập Xê út (hơn 20 chục người), phiên dịch tiếng Việt 1 người hay hơn thế tớ quên rồi

Tất nhiên Bumrungrad ko phải chuyên hết các lĩnh vực Có vp đại diện của Bumrungrad ở HN, có ai cần hỏi gì, có thể qua đó hỏi trực tiếp. Cũng lưu ý là tiền dịch vụ của Bumrungrad là đắt nhất ở Thái

Chợ trời bán xe hơi cổ + xe vespa ở BKK

Tối qua tớ đi qua khu chợ bán xe cổ (Volkswagen...), xe vespa + các phụ tùng linh kiện ở BKK, tớ ko phải dân chơi đồ cổ, post lên đây phục vụ bác nào quan tâm

Chợ nằm ở đường Ratchada, cạnh bến tàu điện ngầm Ratchada và họp tối thứ 7 hàng tuần

Tớ có người quen, người Thái, nghiện xe Volkswagen nên lúc đi qua mới được nói cho biết, thấy đông lắm và xe bầy la liệt, có thời gian chắc cũng ghé vào coi Tớ thì chỉ thích Herbie trong phim "Herbie Fully Loaded" (từ xem phim này đã từng làm tóc uốn như LL :) )

Hàn Quốc nới lỏng luật visa

Từ 28/5/2008, Hàn Quốc sẽ mở rộng diện các nước được cấp thị thực nhập cảnh nhiều lần với mục đích khuyến khích du lịch. Trong số các nước mở rộng này có Việt Nam.

Tin cho các bạn đang có kế hoạch đi Tân Cương vào thời điểm này. Tình hình an ninh không ổn lắm:

Đồn cảnh sát Trung Quốc bị tấn công

Vụ tấn công xảy ra trước khách sạn Yijin, nằm bên phải đồn cảnh sát của Kashi, thành phố cực tây của Trung Quốc. Hai kẻ tấn công lái chiếc xe ben lao thẳng vào một nhóm sĩ quan đang chạy bộ trên đường phố vào giờ thể dục buổi sáng.

14 sĩ quan chết ngay tại chỗ và hai người nữa tắt thở trên đường tới bệnh viện.
...

Cảnh sát địa phương cho biết, họ nhận được nguồn tin tình báo cho hay Phong trào Hồi giáo Đông Turkistan lên kế hoạch tấn công khủng bố từ ngày mùng 1 đến 8/8
...

http://vnexpress.net/GL/The-gioi/2008/08/3BA0523F/

Các anh các chị ơi! Giúp em với... Em vừa trúng thưởng 1 chuyến đi Brunei 4N3D vào ngày 30/8 này tại khách sạn Empire Hotel, em bối rối quá. Thật sự em chưa biết gì nhiều về thuần phong mỹ tục của đất nước Brunei cũng như thông tin của khách sạn 6* Empire. Có anh chị nào đã từng du lịch Brunei rồi thì vui lòng chia sẻ cùng em chút ít kinh nghiệm nhé! Đây là nick yahoo của em ( [email protected]). Rất mong sự chia sẻ của các anh chị!

Các anh các chị ơi! Giúp em với... Em vừa trúng thưởng 1 chuyến đi Brunei 4N3D vào ngày 30/8 này tại khách sạn Empire Hotel, em bối rối quá. Thật sự em chưa biết gì nhiều về thuần phong mỹ tục của đất nước Brunei cũng như thông tin của khách sạn 6* Empire. Có anh chị nào đã từng du lịch Brunei rồi thì vui lòng chia sẻ cùng em chút ít kinh nghiệm nhé! Đây là nick yahoo của em ( [email protected]). Rất mong sự chia sẻ của các anh chị!

Ngon quá, bạn đi đi thôi.

Brunei mở cửa tương đối, bạn thoải mái tự do. Ngay đến rượu bạn cũng uống được trong Empire, mặc dù Brunei là nước Hồi giáo truyền thống.

Trong Empire bạn sẽ thực sự được coi là thượng khách, không phải để ý gì đâu, ăn mặc thoải mái, hai mảnh bơi lội không sao.

Tớ đã qua nhưng chẳng biết đúc kết kinh nghiệm gì, chỉ nhắn bạn là cứ đi và tận hưởng thôi.

Lên đường thoải mái và vui vẻ nhé.

Thế thì mình làm cái siêm riệp phát nữa.
Tớ đọc đâu đó cái thông tin này, hình như là LP thì phải. Siêm Riệp có nghĩa là Siam Diệt. Siam tức là Thái lan đó. Còn Riệp là Diệt, hay tiêu diệt. Đặt tên gì mà kinh thế không biết. (NO)

PS: đính chính, Riep là chiến thắng

Last edited:
Nhờ tư vấn lộ trình: Tokyo-Hanoi (Sapa, Fanxipan)-Lào-Thái-Cam-Saigon-Beijing-Tokyo

Xin chào các bạn.

Sắp tới đây, mình dự định làm một tour đi từ Nhật (mình đang sống ở Nhật) quanh Châu Á.

Lộ trình dự định là;

1.Tokyo [máy bay]->Hanoi[train]->(Sapa, Fanxipan)[train]->Hanoi
2.Hanoi[bus]->Lào(Vientian)
3.Lào(Vientian)[bus]->Thái(Bangkok)
4.Thái(Bangkok)[bus]->Cam(Siemriep)
5.Cam(Siemriep)[bus của Mai Linh]->Saigon
6.Saigon[máy bay]->Beijing
7.Beijing[train]->(Chengdu-Cửu Trại Câu)[train]->Bejing
8.Bejing[máy bay]->Tokyo

Quỹ thời gian của mình là khoảng 30 ngày.
Không biểt có tham lam lắm không, nhưng mình muốn đi nhiều nơi.

Chặng 3 (Lào-Thái) và 4.(Thái-Cam) thì mình không có nhiều thông tin lắm.

Nhìn tổng quát, các bạn thấy thế nào? Xin góp ý.

Cám ơn.

Chia sẻ với bạn ít thông tin về hành trình Bangkok-Vientiane-Paske-Siem Reap nhé.

- Từ BK, bạn đến bến xe Bắc BK (có đến 3 bến xe ở BK) đi xe đến Nongkhai hoặc đến Udonthani (nhiều chuyến hơn xe đi Nongkhai, xe chạy gần như cả ngày và có xe đêm) - đi mất khoảng 12-15h (ko nhớ chính xác), rồi từ Udon đi Nongkhai (khoảng 2-3h). Từ Bangkok hiện nay đã có tàu đi thẳng sang Vientiane nhưng bpk chưa đi chưa biết (chỉ đọc báo).
- Từ Nongkhai bạn mua vé bus hoặc train sang Vientiane, mất khoảng 1h kể cả thời gian làm thủ tục. (Từ Udonthani cũng có xe đi thẳng Vientiane nhưng chỉ có vài chuyến / ngày).
- Từ Vientiane, nay đã có xe đêm đi Pakse, chạy lúc 7-8pm và đến nơi 5-6am. Xe có ghế có thể bật ra sau, nghỉ ngơi được.
- Từ Pakse, các cty du lịch có bán vé suốt tuyến từ Pakse đến Siemriep, nhưng sẽ đổi xe nhiều lần. Hôm bkp đi, nó đổi xe ở các điểm: biên giới Lào - Cam, Stungtreng, Krachie, Kampongcham. Nếu ko trục trặc thì xe đi từ Pakse lúc sáng 7am, đến Siemriep lúc 9-10pm, nhưng hôm bpk đi, do đón khách tại Siphandon, chờ khách ở Stungtreng, Krachie... nên hôm đó khách phải nghỉ đêm ở Kampongcham. Chuyến đi đó cũng 3 năm rồi, hy vọng bây giờ mọi việc tốt hơn. Ngoài ra, từ Siemriep về Saigon, bạn có thể đi xe Sapaco (Vietnam) hoặc Sorya (Cam) đều được. Hoặc bạn có thể đi từ Siemriep về Phnompenh, ở đó chơi rồi hôm sau về SG....

Thực ra, như các bạn trong diễn đàn có đề cập đến Luangprabang... bpk giới thiệu hành trình "hấp dẫn nhất" từ Bangkok sang Lào, Siemriep như sau. Bạn cứ tham khảo nhé: Bangkok - Sukhothai - Chiangmai - Chiangrai - Chiangseng - (Golden Triangle) - Houixay (Lào) - Luangprabang - Vangvieng - Vientiane - Savanakhet - Pakse - Siphandon - Stungtreng (Cam) - Kratie - Kampongcham - Siemriep.

Dĩ nhiên là thời gian có hạn, nhưng nếu bạn thích thú, có thể chọn dừng vài điểm chính ở cung đường trên, VD như Chiangmai, Luangprabang...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,484
190,103
Latest member
Penguin1
Back