What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Đồng bằng Sông Hồng

ngocduong

Phượt thủ
:help

Không biết mở topic ở đây có đúng không nữa, mà sự thật là cũng chẳng biết dúi cái này vào chỗ nào lên đành vô đây.
sắp tới này là ngày nghỉ muốn về Thái Bình chơi vì chưa có đi xuống đó lần nào. Thái Bình thấy cũng có biển nhưng không biết là có chỗ tắm không vì không thấy có ai nói tắm ở dưới ấy. Nhìn trên bản đò thấy ở đó cũng có ngọn hải đăng lên muốn xem thử. Vậy bác nào đã từng lượn lờ dưới đó và biết điểm chơi bụi ở dưới này xin cho vài chiêu để săp tới mình đi.

Híc! may qua hôm qua mình vừa lượn lờ trong này để tìm ai đó ở Tiền Hải Thái Bình để hỏi thăm _ cám ơn bạn đã lập topic này!
Mình muốn tìm 1 địa chỉ ở Tiền Hải - Vì mình chỉ đến có 1 lần cách đây 1 năm - chỉ kịp nhớ hình dáng ngôi nhà và nó nằm trên đường ra biển, ko nhớ làm sao đến đc...nhưng cái này ko quan trọng - nhưng nếu có ai đó ở Tiền Hải giúp mình thì tốt quá! mình định về Thái bình vào ngày 24 or 25 vào dịp Giỗ Tổ!
@: Ngọc duong: Mình đã đến biển Thái Bình - cảm giác rất khác - không giống như các nơi khác, các quán xá được dựng ngay sát biển, nếu bạn ra buổi chiều thì thủy triều lên bạn có thể câu cá được! Biển Thái Bình cho người ta cảm giác rất gần, khá nguyên sơ, yên bình. Hôm mình đi mình có hỏi bạn mình thì biết là 2 con đường ra biển, mình đi đường phía Tiền Hải....ko biết phía con đương kia thế nào....nhưng nếu có thời gian mình khuyên bạn nên đi! ở đó có những cảm giác rất khác....

Tiền Hải thì em không hó hé, nhưng cũng tư vấn thêm một chút cho các bác về Thái Bình
Ngoài lối ra biển theo đường về Tiền Hải, các bác có thể đi theo đường 10 tới ngã tư Gia Lễ rồi rẽ xuống Diêm Điền thì cũng ra biển. Còn không các bác cứ đến Tiền Hải và đi thẳng (thay vì rẽ phải ra biển) sẽ qua một cây cầu. Từ cây cầu này các bác cũng có thể về Diêm Điền.
Biển Thái Bình nhiều phù sa, do vậy đáy biển ít cát, nhiều bùn non và nước biển thì... có màu như biển Đồ Sơn. Nước biển giàu phù sa thế nên tôm cá thì ngon lắm lắm. Thái Bình có ít những thắng cảnh mà phần nhiều là danh lam. Thái Bình không có ngọn hải đăng nào đáng kể ạ.
Về Thái Bình cũng có nhiều cái ăn ngon như canh cá Quỳnh Côi, gỏi nhệch, cá khoai Diêm Điền, thịt mèo Kiến Xương, bánh Cáy Đông Hưng...
Em xa quê cũng kha khá rồi nên chỉ dám nói đến thế.

Biển Thái Bình không được đẹp cho lắm, đồng ý với bác Sami về các món ăn, nhưng xin chừa bánh Cáy Đông Hưng, nó là đặc sản nhưng không thể nào nuốt trôi được.

Thái Bình cũng không xa Hà Nội là mấy, chắc khoảng 2 tiếng rưỡi đi xe máy là ok nhỉ.

Mình muốn đi biển và vài điểm dưới đó như chùa keo, Thấy mọi người bảo chùa này khá nổi tiếng và nhất là linh thiêng... Nhưng đi biển và đi chùa rồi .. như thế liệu 1 ngày có hết không hay phải nghỉ đêm ở đo chơi cho thoải mái vậy? Mình không có thời gian nhiều

nhưng xin chừa bánh Cáy Đông Hưng, nó là đặc sản nhưng không thể nào nuốt trôi được.

Đồng ý với bác Tulip, món bánh cáy quả thật là ghê gớm. Một đồng nghiệp quê Thái Bình sau khi về nhà đã đem vào giới thiệu "đặc sản quê nhà" nhưng hầu hết mọi người không ai nuốt hết nổi một miếng, kể cả Mèo là kẻ không quá kén ăn. Hic, đặc sản xứ đồng chiêm có khác.

em cũng ở TB mà sao em chả thấy có cái gì đáng tham quan cả >"< chắc tại nhìn quen quá rồi, hic
biển thì bẩn, bánh Cáy thì bác nào thích thì thử nhưng nên mua bánh mới và nhớ thêm cốc nước chè đặc :D
bún và canh cá ở TB cũng khá ngon

Thái Bình cũng không xa Hà Nội là mấy, chắc khoảng 2 tiếng rưỡi đi xe máy là ok nhỉ.

Mình muốn đi biển và vài điểm dưới đó như chùa keo, Thấy mọi người bảo chùa này khá nổi tiếng và nhất là linh thiêng... Nhưng đi biển và đi chùa rồi .. như thế liệu 1 ngày có hết không hay phải nghỉ đêm ở đo chơi cho thoải mái vậy? Mình không có thời gian nhiều
Bạn chỉ thăm bãi Đồng Châu và Chùa Keo, lại đi bằng xe máy thì thoải mái kịp nếu bạn ở HN. Xuất phát sớm một chút và nên nghiên cứu trước những nơi sẽ đi qua để tránh mất thời gian là ok
Thân

giờ làm gì còn con Cáy mà bắt làm bánh đâu
Biển Thái Bình không được đẹp cho lắm, đồng ý với bác Sami về các món ăn, nhưng xin chừa bánh Cáy Đông Hưng, nó là đặc sản nhưng không thể nào nuốt trôi được.

Hà nội-Phủ lý: 57km
Phủ Lý - Nam Định: 31km
Nam Định- Thái bình: 18km

Chùa Keo nằm ở Vũ thư, huyện đầu tiên của Thái bình tính từ phía Nam định. Đi từ Nam định, qua cầu Tân Đệ koảng 6, 7km đến thị trấn Thẫm (huyện lỵ Vũ Thư) rẽ phải vào khoảng 12km (biển chỉ dẫn rõ ràng, có cả hình ngôi chùa) là đến. Chùa Keo có vị trí rất đẹp, khuôn viên rộng và vì xa quốc lộ nên luôn tĩnh mịch. Bạn tham quan 1 tiếng là ok. Nếu đi sớm từ Hà nội bạn có thể tham quan và tới TP Thái bình trong vòng 4 tiếng.

Thời gian thăm Đồng châu và Diêm điền chắc khoảng 5 tiếng cả ăn trưa. Nên ăn trưa ở Diêm điền, ngon hơn. Bạn vẫn có thể về HN ăn tối như thường

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back