What's new

[Hỏi đáp] Thông tin phượt Hạ Long

HÀ NỘI - HẠ LONG , thuê tàu như thế nào

Xin chào cả nhà, nhóm em có 7 người dự định giữa tháng 6 này đi hà nội và hạ long, em có nghe nói về phương tiện thuê tàu để đi tham quan vịnh, nhóm em 7 người như thế thì sẽ thuê tàu như thế nào, giá cả ra sao, mong mọi người ai biết thì chỉ giúp em, em có nghe nói nếu thuê riêng 1 tàu thì giá rất cao, còn ghép đoàn để đi tàu chung thì em ghép như thế nào?thanks mọi người nhiều

Re: HÀ NỘI - HẠ LONG , thuê tàu như thế nào

Mình cũng đi kiểu như bạn rồi và được nhiều người có kinh nghiệm tư vấn cho là vào thẳng Ban Quản lý Vịnh mà mua vé - không nên deal trực tiếp với các chủ tàu, tất nhiên sau khi mua vé trong ban Quản lý Vịnh thì họ cũng sẽ chỉ cho mình đi một trong các tàu của tư nhân thôi nhưng mua như vậy mình thấy tin tưởng hơn. Lưu ý, bạn sẽ phải mua 2 kiểu dịch vụ:
- Ban Quản lý Vịnh sẽ bán cho bạn tiền touring, tức là tiền thuê tàu - ví dụ là 200k/người đi tàu ghép trong 4 tiếng.
- Vé thắng cảnh/entrance fee - tức là vé vào cổng. Nếu bạn đi chùa Hương hay Tam Cốc, hay Tràng An thì sẽ rõ hơn, tiền vé tham quan và tiền trả cho người chèo đò là 2 khoản riêng biệt.

Lưu ý là tiền các đồ uồng trên tàu rất rất đắt. Nên đi các loại footwear phù hợp với leo trèo vì phải đi bộ, leo hang để tham quan.

Giá trên có phân biệt là người việt 1 giá người tây 1 giá, vì có nhiều nơi tham quan hay phân biệt như thế lắm, theo bạn thì với 4h tham quan trên vịnh thì Ly có được đi vào các hang động nữa không hay chỉ ngồi trên tàu chạy vòng vòng xem các đảo rồi về dất liền,bạn ggiai3 thích có 2 kiểu dịch vụ mình chưa hiểu lắm, như vậy 200k chỉ là tiền thuê tàu và vào tham quan các động thì phải mua thêm vé nữa àh,

Re: Thông tin du lịch Hạ Long

Em và bạn cũng dự dịnh tháng 7 này sẽ ra hà nội và tìm tour đi hạ long 1 ngày,Nhờ anh chị tư vấn giúp tụi em đặt ở công ty nào uy tín?, và giá cỡ bao nhiêu?. Tụi em dự định sẽ đặt khách sạn tại phố cổ, cho dễ đi đến các điểm tham quan ạ. :). Cám ơn anh chị nhiều.

Em và bạn cũng dự dịnh tháng 7 này sẽ ra hà nội và tìm tour đi hạ long 1 ngày,Nhờ anh chị tư vấn giúp tụi em đặt ở công ty nào uy tín?, và giá cỡ bao nhiêu?. Tụi em dự định sẽ đặt khách sạn tại phố cổ, cho dễ đi đến các điểm tham quan ạ. :). Cám ơn anh chị nhiều.

Bạn cứ đến The Sinh tourist mà book là chuẩn nhất, khỏi phải lo nghĩ gì. Thích đi Halong trong ngày cũng được mà đi 2 ngày/1 đêm cũng có (ngủ đêm trên Vịnh cũng hay lắm). Tel: 04.39261568

Mình từng đi Hạ Long Cát Bà 1 mình, nếu tỉnh theo giá tự đi bụi thì lúc đó mình tiết kiệm được ít nhất là 50% chi phí, con số không nhỏ tí nào. Ở HN có rất nhiều đại lý bán tour đi Vịnh Hạ Long và Cát Bà, Sinh tourist ko có tên tuổi số má gì ở Cát Bà cả, do lúc đi mình là khách lẻ nên các công ty cho ghép tour vô tư theo kiểu hỗ trợ lẫn nhau mà tên tuổi toàn là HN.

Đi Vịnh hạ Long mà đi và về 1 ngày là rất phí, bạn sẽ bỏ lỡ cơ hội đi thăm ti Tốp, khám phá hang ngầm, chèo kayak rất sướng, hay hơn cả thăm các hang động. bạn sẽ bỏ lỡ treking Cát Bà và tắm biển nơi này. nói chung nếu đã cố gắng tới đó thì nên dành ít nhất 2 ngày cho Vịnh Hạ Long, giá tour hoàn toàn ko đắt đỏ và rẻ hơn đi bụi rất nhiều. Trong một vài trường hợp có thể đi bụi rẻ hơn nhưng chắc chắn bạn sẽ không bao giờ được phục vụ tốt như đi tour.

Mình thì không nghĩ như vậy, đi thì trước sau gì cũng phải ghép tour nếu nhóm dưới 4 người.
Đi tham quan giờ giá vé không rẻ, những giá mà mọi người đi trước đây đã không còn áp dụng nữa.ví dụ giá vé thăm quan 4h từ 40k đã tăng thành 80k, trước đây, nếu tham quan cả thiên cung, đầu gỗ, sửng sốt và titop chỉ mất 70K thì giờ đã là 170K, thuê tàu riêng trước đây giá thấp nhất là 250K thì giờ đã là 350K, mà giá cả này còn chênh lệch khoảng 50K nếu đi vào cuối tuần nữa cơ.
Thế nên hình thức tiết kiệm nhất, nếu bạn muốn đi Hạ Long với chi phí cực tiết kiệm, mà vui chơi được nhiều, thì đặt tour 2 ngày 1 đêm bao gồm trọn gói, vì giờ là mùa hè, thị trường khách Âu kém, nên các hãng tàu ngủ đêm sale off rất nhiều.
Nếu bỏ ra khoảng 1tr8 1 người bạn có ngay 1 tour ngủ đêm chất lượng 3 sao cùng với chất lượng tốt, an toàn và các dịch vụ trọn gói, phòng ngủ ( có phòng tắm riêng, nhà vs riêng, kô sợ thiếu nước ngọt, ăn 3 bữa chính với hải sản, ăn sáng buffet, chèo kayak, tắm biển, câu mực, hướng dẫn, hát karaoke buổi tối) Tính đi rồi tính lại mình nghĩ rẻ hơn đi bụi, vì nếu bạn tự đi ( nhóm 3 người chẳng hạn) tiền xe từ HN-HL và ngược lại là 200K, ăn uống 150K/bữa x 4 = 600K, đi tham quan Vịnh 4h : 250K/ng, phòng nghỉ 150K/ng cho phòng ngủ 3 ( giá thuê là 450K/đêm/cuối tuần), giá sẽ tăng lên nếu vào nghỉ hè, các gia đình có thể đi đông hơn
Vậy thì dù tiết kiệm và đi tham quan tuyến ngắn nhất, bạn cũng phải tiêu khoảng 1200K/ng.
Mình nghĩ nếu có thời gian, và thích trải nghiệm, các bạn nên đặt tour ngủ đêm. Vì buổi sáng, lần đầu tiên mình thấy bình minh qua cửa sổ phòng ngủ, mình nghĩ, cảnh đẹp đấy sẽ không bao giờ mình quên được.Cả niềm phấn khích khi vợt được bao nhiêu mực trên tàu nữa

Giá trên có phân biệt là người việt 1 giá người tây 1 giá, vì có nhiều nơi tham quan hay phân biệt như thế lắm, theo bạn thì với 4h tham quan trên vịnh thì Ly có được đi vào các hang động nữa không hay chỉ ngồi trên tàu chạy vòng vòng xem các đảo rồi về dất liền,bạn ggiai3 thích có 2 kiểu dịch vụ mình chưa hiểu lắm, như vậy 200k chỉ là tiền thuê tàu và vào tham quan các động thì phải mua thêm vé nữa àh,

Giá vé kô phân biệt tây hay ta đâu bạn ạ! 200K hoặc 250K là tour ghép bao gồm vé (80K) và tiền tàu.Tuyến 4h, bạn thường được xuống tàu vào tham quan hang Thiên Cung, Đầu Gỗ( thường thì khách tham quan Thien Cung xong, kô để ý trên đường đi rẽ có lối vào hang Đầu Gỗ nữa).Thường thì khách được tham quan trong khoảng 45-1h.Đôi khi đi tour ghép, ban phải chấp nhận tình trạng tàu đi không đủ giờ. Vì người ta chỉ đi đúng lịch trình, Thiên Cung-Đầu Gỗ-Chó đá- Gà Chọi rồi quay lại mà thôi. Và tốc độ tàu tham quan Vịnh rất chậm.Đôi khi các bạn thấy có những tàu nhỏ ( tender) chở khách đi rất nhanh, đó là những tender trở khách từ tàu lớn ( tàu ngủ đêm) vào địa điểm, vì tàu lớn kô cập được vào điểm tham quan trên Vịnh.
Chỉ thuê được cano đi tham quan nhanh, nếu bạn là người kô có thời gian, kô muốn tham quan hang động, chỉ lượn quanh xem fong cảnh thì có thể thuê cano nhưng giá rất đắt.T.T

Bây giờ đang mùa giảm giá tàu ngủ đêm, giống như vé máy bay giá rẻ vậy. Bạn kô nên đặt tour qua địa điểm trung gian nào, cứ đặt thẳng của các hãng tàu ấy.hoặc qua các saler của hãng tàu.

Hôm nọ, có đồng chí nào hỏi mình về thông tin qua email. nhưng mà hộp thư bị die rồi, rồi lần lại địa chỉ email của bạn được. Nếu bạn có đọc đc tn này, email lại cho mình nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back