What's new

[Tổng hợp] Thông tin phượt Hòa Bình (Mai Châu, Kim Bôi, Thung Nai)

Re: Đào Dừa - Thung Nai (Hòa Bình): Thiên đường Sông nước là đây

1. Nhóm mình khoảng 10 người cũng kế hoạch đi Thung Nai vào đợt 12-13/8 này. Cũng đang phân vân k biết nên chạy xe máy hay đi xe khách. Chạy xe máy thì sợ các bạn mệt, tại mình đang dự tính đêm đó thức ngắm trăng, có thể cả mưa sao băng nữa, sáng sớm ngắm mặt trời mọc. Như thế e rằng các bạn k còn sức chạy xe máy. Còn xe khách thì chỉ có tuyến về TP HB, sau phải bắt taxi ~15km mới tới bến, như thế có vẻ tốn kém :(. Mà nghe nói taxi HB đắt nữa.

Mình thì nghiêng về xe khách cho đỡ mệt và an toàn. Các bạn cho mình ý kiến nhé :)

2. Đọc bài của anh Leader m thấy có cảm tình với bác chủ đảo Dừa nên định sẽ nghỉ tại đây. Nhưng m xem ảnh thấy đảo này diện tích mặt nước ít quá, hehe, k biết diễn đạt thế nào nhưng muốn có cảm giác đc ngắm trăng trên mặt sông ấy. Cho em hỏi theo nhận định chủ quan của anh Leader thấy đảo Dừa có phải là vị trí tốt để ngắm trăng k? :D. À nữa, liệu bác chủ có đồng ý đêm hôm chèo thuyền ra lòng sông chơi k nhỉ?

PS: Cám ơn anh Leader về bài viết chi tiết và những tấm ảnh rất đẹp <3

1. Nhóm mình khoảng 10 người cũng kế hoạch đi Thung Nai vào đợt 12-13/8 này. Cũng đang phân vân k biết nên chạy xe máy hay đi xe khách. Chạy xe máy thì sợ các bạn mệt, tại mình đang dự tính đêm đó thức ngắm trăng, có thể cả mưa sao băng nữa, sáng sớm ngắm mặt trời mọc. Như thế e rằng các bạn k còn sức chạy xe máy. Còn xe khách thì chỉ có tuyến về TP HB, sau phải bắt taxi ~15km mới tới bến, như thế có vẻ tốn kém :(. Mà nghe nói taxi HB đắt nữa.

Mình thì nghiêng về xe khách cho đỡ mệt và an toàn. Các bạn cho mình ý kiến nhé :)

2. Đọc bài của anh Leader m thấy có cảm tình với bác chủ đảo Dừa nên định sẽ nghỉ tại đây. Nhưng m xem ảnh thấy đảo này diện tích mặt nước ít quá, hehe, k biết diễn đạt thế nào nhưng muốn có cảm giác đc ngắm trăng trên mặt sông ấy. Cho em hỏi theo nhận định chủ quan của anh Leader thấy đảo Dừa có phải là vị trí tốt để ngắm trăng k? :D. À nữa, liệu bác chủ có đồng ý đêm hôm chèo thuyền ra lòng sông chơi k nhỉ?

PS: Cám ơn anh Leader về bài viết chi tiết và những tấm ảnh rất đẹp <3

1. Quãng đường ngắn ~100km anh không nghĩ là dài để mệt em ạ, phượt nhiều rồi thì con đường này là quá tuyệt cho 1 sự khởi đầu non trẻ, các em sẽ được tập dượt leo đèo đổ dốc với các con dốc vừa phải, cảnh đẹp lại chỉ tập chung ở trên những con dốc em đi ô tô thì quá phí không cảm nhận được . Thanh niên 100km sao phải sợ nhỉ

2. Anh không để ý vụ trăng này nhưng ở Thung nai thì ở đâu đi nữa muốn ngắm trăm thì cũng phải chạy thuyền ra giữa sông ngắm..Vụ thuyền bè này chắc không nơi nào dễ dãi như bác Tuy đâu, nhà bác có cả còn thuyền to sức chưa 50-70 chỗ lại có boong to phía trên tha hô ra giữa sông ngắm trăng

Hi, cám ơn anh Leader. Đúng là thanh niên thì 100km k ngại (tại a nói khích thế đấy nhá, chứ e về quê ~ 100km cũng chả bao giờ đi xe máy) . Em chỉ lo là các bạn đến đó đc ngủ ít khi chạy xe bị mệt thôi. Mà thôi, như anh nói, đi ô tô thì phí, đúng phải đi xe máy ngắm cảnh mới thích, phải có có cái cảm giác gió vù vù bên tai, phải có cái cảm giác thênh thênh thang thang mới thích :D. Thế nên e quyết rồi :).

Hix, mà e xem dự báo thấy trong khoảng 1 tuần trở lại trời sẽ cứ mưa gió sập sùi thế này. Cơ mà sĩ khí đang hăng, thôi thì dân chơi đâu sợ mưa rơi :D

Last edited:

hi em cũng là thổ dân ở HB đây ah!nhưng giờ sống và làm việc tại HN rùi!cũng muốn tham gia phượt cùng các bác về quê cũ chơi một chuyến!ở Thung nai chúng ta có thể ở lại đó hoặc chạy thẳng xuống khách sạn AN LẠC HOTEL thì đó lại là nhà của bạn thân từ thời nối khố với mình rùi!có nhóm nào đi cho em tham gia với nha các bác!

Xin gợi ý về lịch trình cũng như thông tin tuyến phượt HN- Thủy điện Hòa Binh

Chào tất cả các bác, em có dự định đi phượt Thủy điện Hòa Bình.

Số người : 4 ( 2nam, 2 nữ)
Phương tiện: xe máy
Thời gian: 2 ngày 1 đêm
Đối tượng : Bọn em là sinh viên nên các thứ đều rất muốn là sinh viên thôi ạ
Xuất phát điểm : Thủ đô Hà Nội

Do chưa đi lần nào nên em mong sự giúp đỡ của các bác cho em xin lịch trình đường đi, các điểm nào hấp dẫn cần chú ý trên cung đường ( cả chỗ nào hay bắn tốc độ thì càng tốt)
Và tư vấn cho em cả mấy nhà nghỉ giá rẻ và quán ăn ngon mà rẻ nữa ạ,
Buổi tối ở đó có chương trình gì ko nữa?
Nếu bác nào có kinh nghiệm thì có thể tư vấn thêm luôn thời gian và lịch trình giúp em với nhé.
Em cảm ơn trước, khi có thông tin đầy đủ thì mồng 6-10 là bọn em lên đường.

Re: Xin gợi ý về lịch trình cũng như thông tin tuyến phượt HN- Thủy điện Hòa Binh

Đi Thủy Điện Hòa Bình chơi thì có thể đi về trong ngày không cần phải đi qua đêm. Nếu đi qua đêm thì có thể đi Thung Nai chơi từ cảng Bích Hạ trên lòng hồ. Đường đi thì dễ đi khoảng 70km từ Hà Nội đến thủy điện. Chú ý đoạn sân gôn Lương Sơn có thể bị bắn tốc độ thôi, còn đâu đi bình thường.
Ăn uống thì cũng như Hà Nội, đầy đủ hàng quán, bia hơi, muốn ăn ngon thì đi qua cầu cứng sang bên kia sông. Hỏi quán cá ở khu tập thể 565, có món lòng cá, đặc sản đấy.

Re: Xin gợi ý về lịch trình cũng như thông tin tuyến phượt HN- Thủy điện Hòa Binh

- Hà Nội - Hòa Bình: 78km, đường không đẹp nhưng dễ đi, mất khoảng hơn 2h xe máy thong dong. Đi nhớ đeo khẩu trang, bụi lắm
- Ngủ: khách sạn Tháp Vàng ở đường Cù Chính Lan (phường Phương Lâm), (ngay chân cầu to giữa TP Hòa Bình rẽ trái, sang cầu là đi lên thủy điện). Tiêu chuẩn 2 sao, phòng giường đôi 160k, 2 giường đơn 250k
- Ăn đêm: có quán nướng than hoa cuối đường Cù Chính Lan, cách khách sạn khoảng 400m, tự nướng, đồ tươi, ngon hơn thơm hơn Hà Nội nhiều, giá có 50k/đĩa (cùng đĩa này Hà Nội 100k)

Mình chỉ giới thiệu vậy thôi, không đi nữa. Làm trên đó mấy năm là đủ rồi. Hòa bình nhỏ lắm! Nếu đi hai ngày thì mình gợi ý là đi thêm suối khoáng ở Kim Bôi. Ngày 1 ở Hòa Bình, ngày hai lên đi của đỉnh Cun đi Kim Bôi tắm, chơi rồi đi đường từ bãi Chạo về bãi Lạng,đường đó cảnh khá đẹp.

Xin kinh nghiệm du lịch Hòa Bình

Bọn em gồm 8 người cả nam cả nữ định đi lên Hòa Bình phượt vào cuối tuần sau. Nhưng mấy đứa em toàn gà công nghiệp nên chả biết gì cả. Hy vọng các bác giúp đỡ, cho em 1 vài tư vấn để em lên 1 kế hoạch ổn nhất cho cả đoàn. BỌn em định đi 2 ngày 1 đêm thì nên đi những đâu, và ở đó có chỗ nào ăn nghỉ rẻ. Em cảm ơn các bác ^^!

P/s : Em cũng có tìm trên forum rồi nhưng loạn quá, với cả em cần 1 số thông tin chi tiết nữa nên mới lập topic này. Mong các bác đừng trách em chưa tìm hiểu kỹ đã post bài nha :D....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back