What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Kể ra với 5 tiếng ở sân bay, trừ đi khoảng 1 tiếng làm các loại thủ tục thì 4 tiếng là hơi thừa để tiêu 100e :D.

Còn về an ninh thì có gì mà phải lo nhỉ? Nhớ ôm chặt túi lúc ngủ :)

Dạ, tình hình là em lại có một thắc mắc nữa. Vậy sân bay ở Munich nó cho em lấy hành lí trước khi qua cửa hải quan hay sau khi qua cửa hải quan ạ? (Vì nếu em nhớ không lầm sân bay Quảng Châu phải lấy hành lý sau khi làm thủ tục hải quan.) Tự nhiên em nghĩ nếu nó bắt em lấy hành lí sau khi làm thủ tục hải quan thì chắc chít quá. Vì sau 4-5 tiếng hành lí của em không có người nhận thì nó lại đưa vào diện "hành lí thất lạc" thì lại khổ nữa.

Thông thường sau khi bạn xuống máy bay, bạn sẽ phải qua cửa kiểm tra hải quan trước rồi mới tới chỗ lấy hành lý. Ở Munich cũng vậy. Mà làm gì mà cần đến 4-5 tiếng để làm thủ tục hải quan? Nếu giấy tờ đầy đủ người ta sẽ chỉ kiểm tra hộ chiếu, visa và mình phải khai một tờ đơn nhập cảnh là xong. Kinh nghiệm của mình biết là vậy.

Thông thường sau khi bạn xuống máy bay, bạn sẽ phải qua cửa kiểm tra hải quan trước rồi mới tới chỗ lấy hành lý. Ở Munich cũng vậy. Mà làm gì mà cần đến 4-5 tiếng để làm thủ tục hải quan? Nếu giấy tờ đầy đủ người ta sẽ chỉ kiểm tra hộ chiếu, visa và mình phải khai một tờ đơn nhập cảnh là xong. Kinh nghiệm của mình biết là vậy.

Hix, ôi, vậy là toi em rồi. Lẽ nào em phải bỏ ra 100 e để đổi vé thật sao? :(:(:(

Còn một khả năng xấu nữa xảy ra là khi hải quan kiểm tra thị thực thấy không có thì không cho bay.. nên lỡ chuyến.. mua vé mới.. tốn nhiều hơn 100 E:)

Còn một khả năng xấu nữa xảy ra là khi hải quan kiểm tra thị thực thấy không có thì không cho bay.. nên lỡ chuyến.. mua vé mới.. tốn nhiều hơn 100 E:)

Em vừa hỏi mí bạn đại lý vé máy bay, rằng là trong trường hợp mí bác hải quan Tàu không cho em đi vì visa chưa tới ngày (em đoán là các bác sẽ không để ý, hi vọng các bác cũng nghĩ như em là em tới nơi thì đã ngày 6 rồi(c) ) thì em có đổi vé sang ngày 7 được không (nếu có chỗ - ngày 6 lại không có chuyến bay). Các bác bảo được. Nên chuyện lỡ chuyến mua vé mới chắc không sao. Phù! May thế, chứ đọc xong tin nhắn của bác em run thế chứ!
Thôi kệ, 1 liều, 3 - 4 cũng liều...
Mà 100E có xứng đáng để em liều thế không chứ nhỉ? Mà nếu thật sự mấy bác hải quan không cho em đi thì tốn hơn khoảng 100E đấy là cái chắc, vì em phải lang thang ở Bắc Kinh thêm mấy ngày nữa đợi máy bay mà.
Chẹp!
Haizzz

Chẳng mất gì cả, khai báo số thẻ credit xong xuôi trước hôm đi thì hủy, cho hủy trước 48h mà ko mất phí bác ạ.

Có trang nào dành cho Australia như thế này không bác. Tháng 10 em phải nộp Visa Aus roài. khả năng FAIL visa là rất cao :((

Em vừa hỏi mí bạn đại lý vé máy bay, rằng là trong trường hợp mí bác hải quan Tàu không cho em đi vì visa chưa tới ngày (em đoán là các bác sẽ không để ý, hi vọng các bác cũng nghĩ như em là em tới nơi thì đã ngày 6 rồi(c) ) thì em có đổi vé sang ngày 7 được không (nếu có chỗ - ngày 6 lại không có chuyến bay). Các bác bảo được. Nên chuyện lỡ chuyến mua vé mới chắc không sao. Phù! May thế, chứ đọc xong tin nhắn của bác em run thế chứ!
Thôi kệ, 1 liều, 3 - 4 cũng liều...
Mà 100E có xứng đáng để em liều thế không chứ nhỉ? Mà nếu thật sự mấy bác hải quan không cho em đi thì tốn hơn khoảng 100E đấy là cái chắc, vì em phải lang thang ở Bắc Kinh thêm mấy ngày nữa đợi máy bay mà.
Chẹp!
Haizzz

Thế bay từ VN hay bay từ Tàu? Nếu chỉ transit ở Tàu thôi thì không cần thị thực vào tàu, nhưng các bác VN sẽ xem thị thực sang nước thứ 3 đấy! Về nguyên tắc, không có thị thực không được bay, vậy cái này phải check ở hàng không luôn đi nhé! Không đổi được vé thì đổi thị thực đi vậy, chắc mất ít tiền hơn nhưng mất công hơn!

Thế bay từ VN hay bay từ Tàu? Nếu chỉ transit ở Tàu thôi thì không cần thị thực vào tàu, nhưng các bác VN sẽ xem thị thực sang nước thứ 3 đấy! Về nguyên tắc, không có thị thực không được bay, vậy cái này phải check ở hàng không luôn đi nhé! Không đổi được vé thì đổi thị thực đi vậy, chắc mất ít tiền hơn nhưng mất công hơn!

Dạ, đa tạ bác đã quan tâm chỉ dẫn. Em đi từ Tàu nên vụ thị thực Tàu thì không lo ạ. Hi vọng là sẽ không sao. Haizzzz, giờ thì phải bắt đầu lên kế hoạch ăn chơi nữa. Em chưa có gì trong tay hết. Còn chưa biết sẽ đi đâu làm gì đây. Ăn chơi cũng lắm công phu ghê, bác nhỉ?!

Sáng nay, vợ chồng mình vừa nộp hồ sơ xin visa ở ĐSQ Italia, bi giờ thì nín thở chờ phản hồi. Hi vọng, mọi việc sẽ ổn.
Có 1 điều lạ là ĐSQ Ý không thu phí visa bằng VND hay E mà lại thu bằng USD. Mà ko biết họ tính tỷ giá kiểu gì mà bắt đóng tận 89 USD/ người, trong khi mình chia theo tỷ giá E/USD ngày hôm nay thì chỉ có gần 82 USD/ người (Theo giá niêm yết của ĐSQ thì visa fee là 60 E). 2 vợ chồng tự dưng mất thêm 16USD, hix hix.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back