What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Xin chào mọi người,

Nhờ sự tư vấn rất tận tình của bác già, Salguy, và các bạn trong forum, LP đã có 1 chuyến đi tương đối thành công.....Cám ơn mọi người nhiều nhiều...

LP vẫn còn vương vấn những ngày ở Pháp mùa thu.......hixhix......:(.....

LP dự định qua Paris lần nữa, khoảng 3 tuần vào tháng 4, 2012. Từ Paris qua Hà Lan, sau đó xuống Thụy Sĩ hoặc Ý, rùi qua Nice, trở về Paris. LP đang lên plan xem đi thế nào.........Muốn qua Hà Lan mùa Xuân xem hoa nở......:D......

Chào mấy anh chị, em có 1 thắc mắc, mong các anh chị giúp giải đáp, em là nữ, năm nay 26t, em gái em năm nay 22t, tụi em có ý định năm sau đi du lịch Châu Âu, đi theo tour, mà thấy yêu cầu xin visa là phải có chứng minh nghề nghiệp, nhà em có cơ sở sản xuất chai nhựa, nhưng chỉ là cơ sở nhỏ, giấy phép kinh doanh thì do ba em đứng tên, 2 chị em em chỉ phụ ba mẹ thôi, em thấy chị tixt_forever có trả lời 1 bạn là chứng minh tài chính của ba mẹ, dạng như sinh viên đi du lịch, nhưng mà em thì lớn quá rồi, đâu có làm vậy được phải ko?cơ sở kinh doanh của ba cũng nhỏ,ko có con dấu j hết, nhưng 2 chị em em có tài khoản ngân hàng đủ đáp ứng yêu cầu của LSQ, tụi em cũng đã đi du lịch 1 vài nc như Thái,Sing,Malai,HK,HQ, vậy tụi em có khả năng xin visa ko ạ?tỉ lệ thành công là bao nhiêu?em xin cám ơn mấy anh chị

Nói chung là những câu hỏi kiểu này của bạn thì chẳng ai trả lời chắc chắn cho bạn được cả.

Bạn và em gái bạn đủ lớn, thì không liên quan gì tài chính đến bố mẹ, và dù có cũng không nên. Theo mình là vậy, vì bọn sự quán đánh giá hai chị em bạn có khả năng như thế nào thôi, lớn rồi đâu cần phải đùm bọc gia đình nữa. Mà nếu có, thì chỉ là ràng buộc về mặt gia đình (tức là giấy tờ liên quan đến sổ hộ khẩu, giấy khai sinh,...). Về mặt thân nhân vậy là ổn.

Còn về mặt tài chính, nếu bạn có tài khoản có đủ (hoặc lớn hơn) theo yêu cầu của sứ quán thì bạn có khả năng xin visa (ai cũng có đủ khả năng cả), nhưng cơ hội bạn lớn hơn vì bạn có tài chính vững đủ khả năng chi trả. Tuy nhiên, để tài khoản này được xem là của bạn một cách công khai, thì bạn nên có một công việc gì đó để nó tạo ra cái tài khoản này, thì sẽ hỗ trợ tốt hơn.

Còn về lịch sử xuất nhập cảnh của bạn có như vậy là ổn hơn nhiều người rồi, nên cứ tự tin mà nộp thôi. Thành công bao nhiêu thì chẳng ai trả lời được, vì phụ thuộc nhiều lý do, trong đó có cả nơi bạn định apply. Mình có thể nói chắc chắn tỷ lệ thành công của bất cứ ai cũng là 50-50. Bạn chuẩn bị hồ sơ tốt thì nâng khả năng được visa lên cao hơn.

Thân!

@thanhthanh85: em đi theo tour thì chị nghĩ không cần quá lo lắng đâu, bên công ty du lịch họ sẽ hướng dẫn đầy đủ cho em mà. Đi châu Âu cũng ít trường hợp bị yêu cầu phỏng vấn lắm (không như Mỹ). Các bạn tour thường có lịch hẹn phỏng vấn riêng ở sứ quán, không biết thế nào chứ khi chị tới đó vào buổi chiều có 2 đoàn, mỗi đoàn tới hơn 20 người mà nộp hồ sơ nhanh lắm (sứ quán Pháp ở HN). Nếu thắc mắc theo chị em nên tới công ty du lịch mà em dự định sẽ đi để hỏi từ bây giờ để có thời gian chuẩn bị về mặt tài chính thật tốt.

Em đọc loáng thoáng đâu đó là đi Châu Âu visa Pháp về thì phải báo cáo với ĐSQ mà lại chả nhớ ra thủ tục báo cáo thế nào. Lên web tìm thì không thấy cái yêu cầu đó ở đâu. Bác nào biết chỉ giùm em với ạ. Em lại không ở VN để alo ĐSQ chứ :(

chào các bác. Số là sang năm em đi du học ở bên Đức, xin cấp VISA trú ở Đức là 2 năm cho thời gian ăn học. Và các đợt nghỉ thì em không có kế hoạch trước cho việc về Việt Nam :D nên muốn đi du lịch đây đó ở châu Âu.
- VISA của em thì có đi được hết các nứoc trong khối không ? hay em phải xin thêm giấy tờ nào khác, khi đi tới nước nào có cần tới hải quan để xuất nhập cảnh không ạ ?
- Ngoài ra em muốn sang Anh chơi ngay sau khi sang Đức hoàn thành thủ học nhập học và chỗ ăn ở ( sau khi em sang Đức thì phải tầm 2,3 tháng mới vào học cơ ạ) thì em có nên xin ngay ở VN không hay sang Đức xin ạ, em nghe nói xin ở bên EU dễ hơn xin ở VN ?
(Các chứng minh tài chính thì em không cần phải lo ^^)

Liên quan đến visa Đức, mình có thể trả lời bạn như sau:

1- Visa ở Sứ quán Đức ở Hanoi cấp có thời hạn tối đa 3 tháng. Sứ quán Đức không có quyền cấp visa có thời hạn dài hơn. Khi bạn nhập cảnh vào Đức rồi, bạn sẽ đến tp bạn định học để làm Aufenthalttitle (Residence Permit) rồi đi đâu thì đi, miễn có giấc bạc nữa.^^. Cái này khác với bọn Anh (sứ quán Hanoi xưa, nay là ở Bangkok cấp lúc mấy năm luôn, tùy vào thời gian khóa học).

2- Visa sứ quán cấp để nhập cảnh vào Đức, thường number of entry là 01, bạn bị hạn chế đi lại trong Đức. Chỉ khi gia hạn xong, bạn được cấp Aufenthalttitle (bây giờ là thẻ điện tử rồi, không dán vào Pass như trước nữa) mới tự do đi lại trong Schengenzone. Tuy nhiên, mình đã thấy có visa có number of entry cho loại nhập cảnh vào Đức là: Multi, khi đó bạn có thể loăng quăng thoải mái.

3 - Sang Đức trước đi bạn, apply visa đi nước khác với người Việt ở nước thứ ba luôn dễ hơn apply từ VN, đặc biệt khi bạn đã có visa DE. Tuy nhiên, bạn sang rồi, mà chưa làm Aufenthalttitle thì cũng khó (có thể là không thể) có thể làm visa for UK được.

Bạn đi hai năm, vậy chắc bạn học Master. Chúc may mắn! (beer)

Anh chị cho em hỏi hồ sơ visa du học UK thì giấy tờ nào tiếng việt là phải dịch công chứng hết phải không ? Em có cần nộp bản gốc sổ đỏ, giấy khai sinh và sổ hộ khẩu không ( sổ tiết kiệm đứng tên mẹ em )
Nếu sợ nộp thiếu giấy tờ thì khi ra ĐSQ nộp người ta có check giấy tờ cho mình ở đó rồi mới cho nộp không ?
Thanks anh chị nhiều

Liên quan đến visa Đức, mình có thể trả lời bạn như sau:

1- Visa ở Sứ quán Đức ở Hanoi cấp có thời hạn tối đa 3 tháng. Sứ quán Đức không có quyền cấp visa có thời hạn dài hơn. Khi bạn nhập cảnh vào Đức rồi, bạn sẽ đến tp bạn định học để làm Aufenthalttitle (Residence Permit) rồi đi đâu thì đi, miễn có giấc bạc nữa.^^. Cái này khác với bọn Anh (sứ quán Hanoi xưa, nay là ở Bangkok cấp lúc mấy năm luôn, tùy vào thời gian khóa học).

2- Visa sứ quán cấp để nhập cảnh vào Đức, thường number of entry là 01, bạn bị hạn chế đi lại trong Đức. Chỉ khi gia hạn xong, bạn được cấp Aufenthalttitle (bây giờ là thẻ điện tử rồi, không dán vào Pass như trước nữa) mới tự do đi lại trong Schengenzone. Tuy nhiên, mình đã thấy có visa có number of entry cho loại nhập cảnh vào Đức là: Multi, khi đó bạn có thể loăng quăng thoải mái.

3 - Sang Đức trước đi bạn, apply visa đi nước khác với người Việt ở nước thứ ba luôn dễ hơn apply từ VN, đặc biệt khi bạn đã có visa DE. Tuy nhiên, bạn sang rồi, mà chưa làm Aufenthalttitle thì cũng khó (có thể là không thể) có thể làm visa for UK được.

Bạn đi hai năm, vậy chắc bạn học Master. Chúc may mắn! (beer)

Em cảm ơn nhiều ^^
Em đi học Master ^^ tranh thủ đi du lịch du lẽo, cái máu phựot nó ngấm vào sâu lắm rồi ^^
Kiểu này chắc em phải hoãn đi Anh ngay, hoặc phải làm xong cái Aufenthaltitle rồi mới đi được, phải ko ạ ?

Trường hợp em có thể học dự bị tầm 1 năm, sau đó học tiếp 2 năm thạc sĩ. Như vậy thì sau khi học xong dự bị em có cần phải đến khai báo gia hạn cho thẻ Aufenthalttitle nữa ko ạ ?

Đính chính, viết đúng là Aufenthaltstitel nhé.

Khai báo hay không tùy thuộc vào hạn và mục đích ghi trên aufenthaltstitel của bạn. Lúc nào gần hết thì đi gia hạn tiếp với điều kiện có đủ giấy tờ sau (bắt buộc cho bất cứ sv nước ngoài nào muốn tới Đức học):

- Giấy (thẻ) xác nhận sinh viên cho kỳ học sắp tới định gia hạn (mỗi kỳ in một lần, không phải in một lần cho cả khóa học).
- Hợp đồng nhà (cập nhật)
- Bảo hiểm (cập nhật)
- Tài chính (Học bổng, Tiền trong tài khoản, hoặc bảo lãnh tài chính tùy trường hợp cụ thể).

Như trường hợp của bạn, theo mình biết, bạn đi học dự bị thì sau khi kết thúc, bạn sẽ phải đi khai báo gia hạn lại, vì mục đích ở lại Đức đã chuyển từ học dự bị sang Master. Mỗi Aufenthaltstitel đều có mục đích cụ thể.

Như vậy quá trình ở Đức của bạn sẽ như này cho dễ hình dung:

1- Xin visum ở sứ quán Đức (để nhập cảnh và tới tp bạn định học dự bị, visum tối đa chỉ 3 tháng)
2- Đi làm Aufenthaltstitel ở tp bạn học dự bị (tối đa cho sv học dự bị là 2 năm)
3- Học xong dự bị, chuyển lên Master (có thể là tp khác) thì đi gia hạn và chuyển đổi Aufenthaltstitel theo đúng mục đích. Aufenthaltstitel cho Master tối đa phụ thuộc vào thời gian tối đa trường cho phép bạn học (quy định là 3 năm).

Trong quá trình 2 và 3, với Aufenthaltstitel đó, bạn có thể xin visa đi UK, hoặc loăng quăng châu Âu.

-----

Mình đang làm tư vấn du học hay tư vấn phượt đây nhỉ??? :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back