What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Báo cáo, mình đã có visa Schengen chiều nay, 2 entries. :D Sẽ share kinh nghiệm + hồ sơ. Hiện tại đang khá bận nên có thể ko quá chi tiết, nhưng sau chuyến đi sẽ share chi tiết.

Last edited:
Cần tư vấn. Sáng hôm nay mình vừa lên lãnh sự quán nhận VISA, do xin visa công tác nên khi nhận visa mới thấy duration stay chi co 15 ngay. Hic... định sau khi giai quyet cong viec xong o lai choi them 2 tuan de di Greece. Co ban nao biet neu mình lỡ ở lại lâu hơn thời gian cho phép duration stay (nhưng vẫn trong validity cua visa) thi có nghiêm trọng lắm k? chi 3 tính ở lại thêm 6 ngày nữa thui vì lỡ đặt vé máy bay rồi :(
Minh xin visa tại lãnh sự quán Bỉ, chuyến bay về sẽ bay về từ Franfurt, Đức.
Rất mong nhận được trả lời. Cám ơn mọi người nhiều!

Nếu bạn cố tình ở lại quá 15 ngày, chỉ cần sang ngày thứ 16 thôi thì chắc chắn sẽ có vấn đề. Nghiêm trọng như thế nào thì mình không biết vì nhưng mình nghĩ là không khác gì người di cư sang đó rồi trốn lại sống chui, khi bị phát hiện sẽ bị đưa về nước theo đường ngoại giao.

Nếu bạn vẫn quyết tâm thì chỉ có cách là khi sang tới Bỉ thì tìm cách xin gia hạn ngay để còn kịp. Có thể nhờ công ty đối tác làm thư mời xin gia hạn visa với lý do chuyến công tác phải kéo dài. Còn bây giờ khi visa đã được dán rồi thì chừng nào còn ở VN, mình nghĩ là bạn không thể xin gia hạn được đâu.

Chúc bạn may mắn.

Cần tư vấn. Sáng hôm nay mình vừa lên lãnh sự quán nhận VISA, do xin visa công tác nên khi nhận visa mới thấy duration stay chi co 15 ngay. Hic... định sau khi giai quyet cong viec xong o lai choi them 2 tuan de di Greece. Co ban nao biet neu mình lỡ ở lại lâu hơn thời gian cho phép duration stay (nhưng vẫn trong validity cua visa) thi có nghiêm trọng lắm k? chi 3 tính ở lại thêm 6 ngày nữa thui vì lỡ đặt vé máy bay rồi :(

Sao bạn không sang DSQ Hy Lạp tại VN xin visa đi chơi riêng trong Greece thôi, nghe nói nhanh gọn lắm bạn à, chỉ cần chứng minh bằng vé tàu xe đặt phòng thôi.

Hôm nay lên DSQ Pháp đễ nộp hồ sơ chị nhân viên rat dễ thương sau khi chị ấy hõi em vài câu thì chị xem cuon lịch roi cười và noi voi e " 1/10 em sẽ biết kết quả ...dù dc hay k thì bây giờ em đóng 60eru cho chị và về nhà bỗ túc cái giấy kết hôn của mẹ em và người bão lãnh em càng som cang tốt chậm nhất la thứ 2 em nha "
Hic vậy là số phận của e đậu hay rớt vậy mọi người

Theo mình biết thì nếu bạn ở quá hạn trong visa thì lần sau bạn sẽ bị cấm nhập cảnh đó. Tùy theo bạn quá hạn bao lâu thì bạn sẽ cấm nhập cảnh trong vòng bao nhiêu năm. :) Đồng nghĩa với việc lần sau bạn xin visa vào khối Schengen cực kỳ khó khăn.

Lúc bạn xin visa sao bạn không để vô plan là đi qua Greece luôn, và book vé máy bay, hotel cover luôn những ngày ở Greece.

@B_louis:

Số phận của em... cả chị nhận hồ sơ cũng ko biết. Vì ng định đoạt chuyện này là nhân viên LSQ. Em cứ chờ ngày có kết quả lên là biết ngay thôi.
Chúc em may mắn nhé.

Ngày mai em đi phỏng vấn xin visa Hà Lan dạng du lịch thăm thân nhân. Em đã đọc rất nhiều chia sẻ của anh chị và các bạn... Hồ sơ em vậy không biết ổn chưa nữa... Sao em lo quá :(

Các Pro cho mình hỏi. Mình vừa đọc thông tin ở đây http://consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than
Nên thắc mắc một số thứ. Các bạn nào biết thì xin giải đáp giùm mình:

NHẮC LẠI :

Khối Schengen gồm các quốc gia sau : Đức, Aó, Bỉ, Đan Mạch, Tây Ban Nha, Estonie, Phần Lan, Pháp, Hy Lạp, Hungari, Islande, Ý, Lettonie, Lituanie, Malte, Luxembourg, Na Uy, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Cộng Hòa Tiệp Khắc, Slovaquie, Slovénie, Thụy Điển, Thụy Sĩ.

Hỏi: Mình muốn đi Cyprus nữa. Nếu có Visa VISA SHENGEN thì có được đi Cyprus không, Nếu không thì xin Cyprus ở đâu

3. 1-Hộ chiếu còn giá trị và được cấp từ ít nhất 10 năm, còn giá trị ít nhất 3 tháng sau ngày rời khỏi lãnh thổ các nước thành viên Shengen, còn ít nhất 2 trang trắng. Bản chính và photocopie tất cả các trang định danh của hộ chiếu và tất cả các trang có đóng dấu chính thức hoặc có visa.

Hỏi: 3. Hộ chiếu còn giá trị và được cấp từ ít nhất 10 năm. Hộ chiếu mình thời hạn có 5 năm thôi vì có kèm em bé nên lúc làm chỉ được 5 năm. Vậy có phải làm lại hộ chiếu 10 năm không?

3. A valid passport or travel document valid at least 3 months after the intended date of departure from the Schengen area. The validity of your passport cannot exceed 10 years from the date of first issuance. It must contain at least 2 blank pages. Original + copy of pages showing the identity and the signature of the

Mình đọc phần tiếng Anh thì hiểu là passport thời hạn 5 năm cũng OK. Khi nào passport thời hạn quá 10 năm mới không OK ??????

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back