What's new

Thương nhớ Đồng Văn

Khi chợ Đồng Văn chuyển sang sân khấu mới, hành trình cao nguyên đá cũng sẽ sang trang,
Chỉ còn topic này, thương nhớ một Đồng Văn, đã không còn như ngày hôm qua!!!

Cám ơn nhiều bạn bè đã cùng tôi đồng hành tới miền đất ấy, trong topic "Thương nhớ Đồng Văn" xin phép được sử dụng ảnh của các bạn (Windy, Bubu, Nguyen, Medi, Thủy Ong, Hương, Linh, anh Nam, MIT, Mèo, Thanh...) như một dấu ấn của những hành trình "Đi trong miền dễ yêu" (Copyright by ai đó)

@copyright by Black

.... Tháng 10, em vẫn nói với bạn đồng hành, cao nguyên đá nở hoa. Những vách đá tai mèo xám xít trở nên rực rỡ, những sườn núi bạt ngàn hoa cúc vàng, cúc cam, hoa thun tu đỏ sẫm, dong giềng đỏ thắm, và những ruộng tam giác mạch miên man sắc tím, sắc trắng, sắc hồng....

.... Nếu anh chỉ nhớ về Hà Giang, về Đồng Văn, về Sủng Là với sắc đào hồng thắm, vạt cải vàng rực rỡ, tam giác mạch ảo mộng hay những triền cúc cam dịu ngọt, thì em sẽ nhắc để anh nhớ, còn có một loài hoa khác đã từng in dấu trong những hành trình cao nguyên đá, ấy là hoa thun tu. Một thân cây, một dải hoa, cong như đuôi ngựa, đỏ thẫm như màu máu, lặng lẽ vươn mình trên núi đá, giữa ruộng đỗ tương, bên ụ thân ngô đắp khô làm củi đốt, cô độc, một mình. Phải đi hỏi mãi, em mới tìm được cái tên của loài cây ấy. Cũng như kiều mạch, thun tu được người Mông hái về tách lấy hạt, thân dùng nuôi trâu bò ...

.... Những gốc thun tu đứng một mình trên lưng dốc, giữa khúc quanh đẹp nhất từ Sủng Là đi Đồng Văn, khúc quanh của những triền hoa dại, in hình lên nền núi xám ngắt khi chiều buông, thổi vào lòng em một nỗi xôn xao mơ hồ. Như gió đang tràn xuống từ trên đỉnh núi, vờn bay trên từng chùm thun tu đỏ thẫm mượt mà như đuôi ngựa, đuổi nhau qua những khúc cua xẻ ngang lưng trời. Như tam giác mạch đổi màu qua thời gian. Như tình yêu không bao giờ dừng lại …

....Chỉ có mùa này, cao nguyên đá lại nở hoa....

Người ấy ...

attachment.php

Bạn đồng hành ....

Và em ...

attachment.php

Last edited by a moderator:
Lại môt mùa trở gió ... những ngày rét mướt mà lục lọi ổ cứng để tìm về một phiên chợ ấm áp đầy sắc màu thưở nào ... em thấy mình nhớ quá ... Nhớ quá những góc chợ em đã đi qua, đến bao giờ mới lại rộn rã như tháng năm ngày cũ ... Từ khi có chợ phiên ĐV mới, em chưa bao giờ đi chợ theo đúng nghĩa, không lang thang qua bàn rượu, qua những dây treo thắt lưng màu, không dậy sớm xem nấu thắng cố, nghe tiếng mỡ cháy reo vui trên chảo lửa, ... bây giờ sẽ thế nào, nếu lại muốn được một lần đi chợ ... như bao lần em đã từng đi?

attachment.php

Những bức ảnh của Mợ Tím làm em xúc động quá, mặc dù chưa 1 lần đi và trải nghiệm về mảnh đất và con người nơi đó. Nhưng những bức ảnh, những câu văn đầy cảm xúc của mợ cũng đủ cho em thấy mảnh đất nơi đó đẹp như thế nào, con người nơi đó tình cảm, giản dị và chân thật ra sao.
quyết tâm 1 lần đi..........

Biết thân mình "yếu nên không dám ra gió", lòng mong ngóng ảnh tường thuật "thương nhớ Đồng Văn" mà cũng chưa thấy đâu. Đành phải mang "cơm nguội " ra hâm lại vậy. Nơi đây ngày hôm nay chắc đông và vui lắm, không như lúc miềng tới:;)

Và tất nhiên sau khi vui thì sẽ có nhưng cảnh ngủ vô tư như thế này::))

Chúc cả nhà có 1 ngày hoạt động vui vẻ và đầy ý nghĩa (beer)

Khâu Vai buồn.

Đến Khâu Vai không phải ngày chợ tình, mà em nhớ lời hẹn ước bạn đã từng nhắn nhủ, đừng về Khâu Vai, mùa này không có anh. Đến hẹn lên thì bạn không trở lại. Ngậm ngùi đi Khâu Vai một mình. Khâu Vai buồn hơn em có thể nghĩ, có phải vì nước mắt rơi nhiều quá mà Khâu Vai xơ xác đến không ngờ?

Nhọc nhằn những vòng bánh xe, những cơn buồn nôn nháo nhào trong dạ. Anh ở đâu, phía sau bờ rào đá, có còn cầm khèn đợi em lên?

"Những cơn buồn nôn nháo nhào trong dạ. Anh ở đâu, phía sau bờ rào đá, có còn cầm khèn đợi em lên?", thế mà vẫn nhớ A ở đâu cơ à Tím? Trong đời ai chả có một vài Khau Vai Tím nhỉ. 27/3 đi nữa không?

ĐV thì tháng 10 rùi, có đi, thưởng thức mùi hoa tam giác mạch. Thời tiết lúc đó còn rất dịu mát, không lạnh như những ngày tháng 1 vừa rùi, cảm giác như 1 thiên đường nơi ha giới, mong rằng có ngày quay lại nơi đây

Ảnh đẹp mà chị Tím viết bài cũng hay quá ạ, đọc cứ man mác trong lòng..

Em là người Trung, sống ở Sài Gòn, cũng mong được sớm một lần ra bắc, đặt chân lên những vùng đất vẫn còn mộc mạc trước khi nó bị cái hiện đại hóa nhấn chìm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back