What's new

[Chưa chốt đoàn] Tìm bạn nữ 8x đồng hành đi mùa thu Hàn Quốc 4-5 ngày trong khoảng TG 2/11-8/11

Mình là nữ sn 85, muốn tìm 1 bạn đồng hành nữ cũng 8x, vì cùng thế hệ dễ kết nối và 2 đứa đi cho dễ bàn bạc, thống nhất ý kiến.

Mình từng đi 6 nước, tiếng Anh tàm tạm đủ giao tiếp, nên mong bạn nữ cũng từng có kinh nghiệm đi nước ngoài có thể hỗ trợ nhau.

Hiện chưa lên lịch trình cụ thể chi tiết nhưng mình muốn đi ít nhất là 3 điểm: Seoul (cung điện và công viên) - Naejangsan park - làng cổ Jeonju, vì 3 chỗ này là đã đủ cho một mùa thu Hàn Quốc tuyệt vời. Nếu có thời gian thì đi Jeju.

Lịch trình 4 hoặc 5 ngày, tùy mình và bạn sắp xếp sao cho tiện cả 2 (sẽ bao gồm thứ 7 và CN, dự định 2/11-6/11 hoặc 3/11-7/11)

Mình vẫn chưa xin visa Hàn. Thời gian có kết quả visa từ 20 - 28 ngày làm việc. Nếu tìm được bạn đồng hành, mình sẽ nộp hs vào đầu 1/10.

Bạn nào quan tâm comment hoặc add zalo mình trao đổi thêm nhé, sđt 0772757123.

View attachment 190450

Như đã nói trong bài viết, mình chưa lên lịch cụ thể.
Đầu tiên, sẽ chọn những địa điểm mà cả 2 muốn đi nhất, ngày đi ngày về. Thống nhất rồi sau đó chia nhau 1 người tìm nơi ở, 1 người tìm cách di chuyển thuận tiện kết nối các địa điểm. Tham khảo thêm nơi đi - nơi đến vào ngày bay. Mình sẽ dựa vào đó lên lịch trình, trong vòng 1 tuần.
Sau đó đặt vé máy bay, xin visa vào ngày 30/9 hoặc 4/10
Năm 2019 em cũng đã đi 5 ngày đầu t11 lịch trình Busan - Jeonju - Naejangsan - bay về từ Seoul. Em góp với chị mấy ý:
  • Nếu chị cũng kiểu thích thiên nhiên như em thì đi Jeonju rồi có thể chị sẽ không còn quá hứng thú với làng Bukchon Hanok nữa, nên điểm này có thể skip. Tuy nhiên vì nó lại ngay gần cung điện, nên tiện thì ghé.
  • Naejangsan phải đi mất 1 ngày, vì từ Jeonju qua đó phải đi 3 chặng xe buýt (làng cổ ra bxe, bxe đến bxe Jeongeup, Jeongeup đến VQG), phải mất chừng 2 tiếng. Xếp hàng mua vé vào VQG cũng lâu nữa, hôm em đi là t2 đầu tuần mà vẫn thấy hàng dài từ sớm. Tổng kết là em đi từ sáng sớm đến 6h chiều về lại Jeonju mà vẫn thấy chưa đủ, chưa kịp trek vào sâu rừng nữa.
  • Jeonju tuy không quá rộng, nhưng đi cũng mất nhiều thời gian, vì ngõ ngách nào em cũng ghé chụp ảnh :) Có cái trường học cổ mà họ quay "Mây họa ánh trăng" đó, nếu đúng peak thì thôi vô khỏi muốn ra luôn, mà hôm em đi lá mới hanh hanh vàng, tiếc nhất điểm đó. Chị nên dành cho Jeonju ít nhất 1 ngày trọn vẹn từ sáng đến tối, còn em thì em thuê phòng ở nhà hanok ngủ 2 đêm ở đó luôn, sáng sớm dậy chụp ảnh đi dạo xoẹt vời.
  • Đi KTX từ Jeonju về Seoul mất khoảng 1h40p, 35kw. Em chỉ ghé về Seoul để bay về VN, chưa đi kỹ nên phần Seoul em không tư vấn gì được. Năm đó em book vé mb với lịch trình ban đầu Busan - Seoul, mà sau em nghiên cứu được cái Jeonju hợp ý em quá nên em cắt luôn Seoul hehe. Còn Busan cuối tuần đầu tiên của t11 luôn có lễ hội pháo hoa quốc tế, em nhắm cái này rồi nên ko bỏ được.

Ah mà không biết chị ở HN hay HCM, nếu HCM thì còn kịp chứ HN chị nên nộp visa sớm lên, vì tgian này đông quá toàn bị trễ hẹn trả kết quả khoảng 2 tuần.

Năm 2019 em cũng đã đi 5 ngày đầu t11 lịch trình Busan - Jeonju - Naejangsan - bay về từ Seoul. Em góp với chị mấy ý:
  • Nếu chị cũng kiểu thích thiên nhiên như em thì đi Jeonju rồi có thể chị sẽ không còn quá hứng thú với làng Bukchon Hanok nữa, nên điểm này có thể skip. Tuy nhiên vì nó lại ngay gần cung điện, nên tiện thì ghé.
  • Naejangsan phải đi mất 1 ngày, vì từ Jeonju qua đó phải đi 3 chặng xe buýt (làng cổ ra bxe, bxe đến bxe Jeongeup, Jeongeup đến VQG), phải mất chừng 2 tiếng. Xếp hàng mua vé vào VQG cũng lâu nữa, hôm em đi là t2 đầu tuần mà vẫn thấy hàng dài từ sớm. Tổng kết là em đi từ sáng sớm đến 6h chiều về lại Jeonju mà vẫn thấy chưa đủ, chưa kịp trek vào sâu rừng nữa.
  • Jeonju tuy không quá rộng, nhưng đi cũng mất nhiều thời gian, vì ngõ ngách nào em cũng ghé chụp ảnh :) Có cái trường học cổ mà họ quay "Mây họa ánh trăng" đó, nếu đúng peak thì thôi vô khỏi muốn ra luôn, mà hôm em đi lá mới hanh hanh vàng, tiếc nhất điểm đó. Chị nên dành cho Jeonju ít nhất 1 ngày trọn vẹn từ sáng đến tối, còn em thì em thuê phòng ở nhà hanok ngủ 2 đêm ở đó luôn, sáng sớm dậy chụp ảnh đi dạo xoẹt vời.
  • Đi KTX từ Jeonju về Seoul mất khoảng 1h40p, 35kw. Em chỉ ghé về Seoul để bay về VN, chưa đi kỹ nên phần Seoul em không tư vấn gì được. Năm đó em book vé mb với lịch trình ban đầu Busan - Seoul, mà sau em nghiên cứu được cái Jeonju hợp ý em quá nên em cắt luôn Seoul hehe. Còn Busan cuối tuần đầu tiên của t11 luôn có lễ hội pháo hoa quốc tế, em nhắm cái này rồi nên ko bỏ được.
Tụi mình cũng đưa lịch trình như bạn, có cả Nami nữa.
Bạn cho hỏi mình có đặt vé Korail pass ko? Tụi mình ko đi kịp Busan vì bỏ 1 ngày đi everland rồi.

Tụi mình cũng đưa lịch trình như bạn, có cả Nami nữa.
Bạn cho hỏi mình có đặt vé Korail pass ko? Tụi mình ko đi kịp Busan vì bỏ 1 ngày đi everland rồi.
Nếu chị đi cả Nami thì nên đi ít nhất 5 ngày, chứ 4 ngày em thấy là ko có đủ.
Korail pass thì phải tùy lịch trình của chị chốt như thế nào, mình tính xem có hợp lý & thuận tiện thì mua. Như em đi thì em không mua, vì trip của em chỉ sử dụng có 1 chặng dài KTX từ Jeonju về Seoul & khoảng 4-5 chặng ngắn nội thành Busan & Seoul, còn lại đi bus nhiều hơn. Tính ra chi phí ít hơn mua pass, nên em quẹt T-money bình thường thôi.

Mà cũng rất cảm ơn bạn vì thông tin hữu ích, vậy nên mình sẽ xem ở tại Gwangju 2 đêmđể đi Jeonju và VQG luôn

Nếu chị đi cả Nami thì nên đi ít nhất 5 ngày, chứ 4 ngày em thấy là ko có đủ.
Korail pass thì phải tùy lịch trình của chị chốt như thế nào, mình tính xem có hợp lý & thuận tiện thì mua. Như em đi thì em không mua, vì trip của em chỉ sử dụng có 1 chặng dài KTX từ Jeonju về Seoul & khoảng 4-5 chặng ngắn nội thành Busan & Seoul, còn lại đi bus nhiều hơn. Tính ra chi phí ít hơn mua pass, nên em quẹt T-money bình thường thôi.
Ừ, nên mình thêm 1 đêm ở busan nữa là 6N5Đ. Ngày cuối mình bay lúc 20h nên tụi mình đi Nami sớm sau đó 3pm về ks lấy đồ rồi dọt ra SB. Nói túm lại lịch lần này đầy đủ lắm Jeounju, VQG, Busan, Nami & các điểm phải ghé ở Seoul.
Tụi mình chắc nên mua Korail pass.

Ừ, nên mình thêm 1 đêm ở busan nữa là 6N5Đ. Ngày cuối mình bay lúc 20h nên tụi mình đi Nami sớm sau đó 3pm về ks lấy đồ rồi dọt ra SB. Nói túm lại lịch lần này đầy đủ lắm Jeounju, VQG, Busan, Nami & các điểm phải ghé ở Seoul.
Tụi mình chắc nên mua Korail pass.
6N5Đ mà đi nhiều vậy là cũng khá mệt á chị, chị có thể cân nhắc bay đến Busan & bay về từ Seoul để đỡ 1 lần di chuyển dài. (hoặc ngược lại, vì thực ra nếu đi ngắm lá thì phải đi từ bắc xuống nam mới đúng chiều)
bay đêm ngày 0
ngày 1 ở Busan (đi điểm xa như cầu kính, chùa)
ngày 2 sáng Busan (đi điểm gần như làng Gamcheon, chợ hải sản, BIFF...), chiều di chuyển ra Jeonju
Ngày 3 Naejangsan
Ngày 4 sáng Jeonju, chiều di chuyển về Seoul, tối dạo phố/ chợ
Ngày 5 Seoul (cung điện, nội thành...)
Ngày 6 Seoul (Nami)

6N5Đ mà đi nhiều vậy là cũng khá mệt á chị, chị có thể cân nhắc bay đến Busan & bay về từ Seoul để đỡ 1 lần di chuyển dài. (hoặc ngược lại, vì thực ra nếu đi ngắm lá thì phải đi từ bắc xuống nam mới đúng chiều)
bay đêm ngày 0
ngày 2 sáng Busan (đi điểm gần như làng Gamcheon, chợ hải sản, BIFF...), chiều di chuyển ra Jeonju
Ngày 3 Naejangsan
Ngày 6 Seoul

bay đêm ngày 0
Ngày 3 Naejangsan
Ngày 6 Seoul (Nami)
Đi Nami ngày về là ko kịp. Hịi coi thông tin chuyến về xe búyt có khi phải xếp hàng trước 4pm. Mà đi đến đó cũng phải bắt chuyến lúc 9:45am. Vậy là ko còn tg để đi đâu.

bay đêm ngày 0

Mình đi và về từ Busan để tận dụng combo vmb và ks 2 đêm cuối ở đó. Vừa đáp mb là đi Seoul bằng tàu lửa ko ở lại.

Attachments

42.1 KB · Views: 42
Đi Nami ngày về là ko kịp. Hịi coi thông tin chuyến về xe búyt có khi phải xếp hàng trước 4pm. Mà đi đến đó cũng phải bắt chuyến lúc 9:45am. Vậy là ko còn tg để đi đâu.
Ah em để theo lịch hôm trước chị ghi thôi, chứ em chưa đi Nami nên em cũng có biết giờ giấc thế nào đâu :D
Em thì toàn tự book vé mb và khách sạn riêng, vì lịch trình của em còn có thể thay đổi vào phút chót nếu em tìm thấy điểm hay hơn hehe.
Mà sao em thấy plan của chị nó sao sao, chị xuống tận Gwangju để ở 2 đêm làm gì ấy, em thấy đi qua đi lại với Jeonju và Jeongeup mỗi ngày mất mấy tiếng lận.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back