What's new

Tìm bạn phượt Tây Bắc. Đi tìm màu lúa chín! ( 3/10 - 20/10)

Gom tiền ky cóp để giành bao lâu nay, tham khảo các chuyến phượt và kinh nghiệm của những người đi trước, mình ly khai thành phố Sài Gòn khói bụi, tìm lên Tây Bắc để trải mắt ngắm màu vàng miên man của lúa chín đổ xuống triền đồi. Những bạn nào có chung chí hướng với mình thì hãy góp gạch để cùng nhau phượt nhé.

Do là thân con gái, tay lái ko vững, cho nên rất hoan nghênh các xế cứng tay lái, cho những ai yếu tay lái như mình được nhờ. Còn ko có ai cứng thì… ờm… xe khách, xe ôm muôn năm vậy ^^

Lần đầu tiên lập Topic ở Phượt. Lần đầu tiên tìm bạn đồng hành ở Phượt. Cái gì cũng là lần đầu tiên, cho nên nếu mọi người thấy lịch trình có nhiều cung đường không cần thiết, có thể góp ý cho mình. Xin đa tạ! :)

1.Thời gian:

_ Từ ngày 3/10 kết thúc là ngày 20/10

Lịch trình:

Ngày 3/10:

_Đầu tiên là bay ra HN. Từ HN bắt xe khách Hải Vân chuyến 9h tối lên Sapa. Sáng ra mở mắt đã thấy sương khói Sapa rồi! Sau đó thuê khách sạn, nghỉ ngơi một lúc rồi bắt đầu tham quan.

Có hai phương án tham quan. Một là thuê xe máy chạy. Hai là thuê các bác xe ôm quanh quảng trường để vào các bản.

Ngày 4/10:

+ Bản Cát Cát

+ Bản Tả Phìn.

+ Buổi tối đi ngắm phố Sapa. Ăn đồ nướng. Ghé thăm Nhà thờ Đá

Ngày 5/10:

+ Bãi đá cổ ( Thung lũng Mường Hoa).

+ Bản Lao Chải.

+ Bản Tả Van.

Ngày 6/10 - 7/10:

+ Mua tour đi Y Tý. Nghỉ đêm tại Y Tý (Lào Cai-Sa Pa-Thác Bạc-Ý Tý-A Mú Sung-Trịnh Tường và kết thúc ở thị trấn Bát Xát)

Ngày 8/10:

_ Sáng dậy sớm, về lại Sapa.

_ Đi núi Hàm Rồng. Ai muốn thăm thú thêm thì bổ sung tiếp.

Ngày 9/10:

_ Trả phòng để bắt xe đi Lai Châu. Từ Lai Châu bắt xe đi tuyến về Hà Nội và xuống Mù Cang Chải ở dọc đường. Từ đó thuê nhà nghỉ, ăn tối thì thưởng thức các món thịt nướng lá dong, trâu gác bếp...

Trong trường hợp này, nếu đi xe xuống Mù Căng Chải quá muộn, thì nghỉ đêm ở đó một ngày, để sáng mai tham gia lễ hội mùa gặt của Mù Cang Chải. Còn nếu như dư dả thời gian thì thuê xe máy đi loanh quanh xe máy để đi loanh quoanh những chỗ đẹp như Chê Cu Nha, La Pán Tẩn, Khâu Phạ và Thang Yên…

Ngày 10/10:

_ Tham gia lễ hội mùa gặt của huyện Mù Cang Chải tổ chức.

Ngày 11/10 ( trong trường hợp đến Mù Căng Chải buổi tối)

+ Đi Khâu Phạ và Thang Yên.

+ Chế Cu Nha

+ Rẽ lên La Pán Tẩn

Ngày 12/10:

_ Bắt xe đi Tú Lệ. Đi thung lũng Cao Phạ, vào bản Lìm Mông chơi. Nghỉ đêm ở Tú Lệ để lấy sức cho chặng đường Hà Giang.

Ngày 13/10:

Rồi từ Tú Lệ bắt xe về Sapa. Từ Sapa bắt xe đi Hà Giang. Nghỉ đêm tại Hà Giang

Ngày 14/10:

_ Sáng đi loanh quoanh ở Hà Giang, có thể bắt xe đi cổng trời Quản Bạ, đến 1h chiều bắt xe đi Đồng Văn. Đến Đồng Văn rồi thì:

+ Tham quan phố cổ.

+ Cột cờ Lũng Cú. Sau đó ghé vào thăm bản người dân tộc Lô Lô ngay dưới chân cột cờ.

+ Tối nhâm nhi cà phê phố cổ.

Ngày 15/10:

+ Đi cao nguyên đá Đồng Văn, tham quan Bản Sủng Là (7km), thăm nhà của Pao.

+ Bản Phó Cáo.

Ngày 16/10:

+ Đi Phó Bảng. Một ngôi làng cổ có tuổi đời 100 năm với những ngôi nhà ngói âm dương đặc trưng của người Hoa.

+ Sà Phìn và Dinh nhà họ Vương:

Ngày 17/10:

Trở lại Hà Giang ăn cháo ấu tẩu, thuê xe đi chơi ở thôn Tha và bản Mè. Sau đó mua tour đi để ngày mai đi Hoàng Su Phì và Xín Mần.

+ Thôn Tha

_ Nằm cách thành phố Hà Giang khoảng 2km theo đường quốc lộ 2 đi cửa khẩu Thanh Thủy, thôn Tha nằm bên trái đường quốc lộ. Thôn nằm thoai thoải dưới chân đồi, xen kẽ trong những cánh đồng lúa. Điểm đặc biệt của thôn Tha cũng như những bản khác tại Hà Giang là gần như 100% nhà dân nơi đây được lợp bằng lá cọ tạo lên một bức tranh tuyệt vời. Ngoài thôn Tha có một bản khác cũng rất đẹp là bản Mè.

+ Bản Mè

18/10:

Đi tour Hoàng Su Phì và Xín Mần. Nếu ai không đi có thể về luôn Hà Nội. Nếu ai đó thì tầm 2 ngày. Tức 18-19. Sau đó ngày 20 là từ Hà Giang về Hà Nội. Ai rủng rỉnh nữa thì tham quan phiên chợ vào chủ nhật.

Chi phí:

_ Chưa biết là bao nhiêu, mong mọi người hãy góp ý. Nếu đông người đi thì sẽ bàn bạc chi tiết khoản này.

Skype của mình là: Yon.hi
Yahoo: [email protected] ( mình hay xài yahoo hơn)

Mong mọi người sẽ tham gia nhé. Càng đông thì chi phí chuyến đi càng tiết kiệm mà. Trong trường hợp không có ai thì… "Tôi là cô gái nghèo đơn độc, rong ruổi trên đường dài xa quê hương":)

Last edited:
Hình như ko có xe đò từ Sapa (Lào Cai) chạy thẳng qua Hà Giang,

Nhóm mình có định thuê xe riêng từ Sapa qua Hà Giang nhưng đi ngày 16/10 cơ, nếu bạn chờ đc thì join chung.

Lịch cụ thể ở đây.

Contact của mình
facebook.com/metavana hay yahoo: duyhung1984

Lịch trình của bạn hay lắm rất hợp ý của tôi, sẽ tiếp tục dập dòm vì thời gian còn dài mà. Bạn có nhận một ông già đi cùng không.

like mạnh.

Thank bạn :)

Hình như ko có xe đò từ Sapa (Lào Cai) chạy thẳng qua Hà Giang,

Nhóm mình có định thuê xe riêng từ Sapa qua Hà Giang nhưng đi ngày 16/10 cơ, nếu bạn chờ đc thì join chung.

Chính vì ko có xe từ Sapa qua Hà Giang, cho nên mình mới quay lại Lào Cao để bắt xe đi Hà Giàng tiếp :)

Lịch trình của bạn hơi lâu, trong khi vé máy bay mình book ngày 3 rồi. Hơn nữa chủ yếu mình muốn đi các bảng, mà trong lịch trình bên bạn ko thấy ^^"

Lịch trình của bạn hay lắm rất hợp ý của tôi, sẽ tiếp tục dập dòm vì thời gian còn dài mà. Bạn có nhận một ông già đi cùng không.

Hoan nghênh "ông già" gia nhập lịch trình với "cháu" :))

Lịch trình của bạn quá tuyệt vời rồi, chỉ tiếc là giờ khó có thời gian quá. Hồi sinh viên thì lại khó có...tiền ghê. Thôi thì mình hóng vậy. Các bác đi về nhớ viết bài report nhé.

Lịch trình của bạn quá tuyệt vời rồi, chỉ tiếc là giờ khó có thời gian quá. Hồi sinh viên thì lại khó có...tiền ghê. Thôi thì mình hóng vậy. Các bác đi về nhớ viết bài report nhé.
hic..bạn này nói c huẩn quá. lúc còn sinh viên thì thiếu xiền, bây giờ đi làm rồi thì thiếu thời gian. mình ko thể xin nghỉ phép dài như thế đc. chúc bạn có kỉ niệm đáng nhớ về miền Bắc nhé.

Hì, thank bạn. Khi đi về chắc sẽ có 1 bài hồi ức về các chuyến đi... :D

hic..bạn này nói c huẩn quá. lúc còn sinh viên thì thiếu xiền, bây giờ đi làm rồi thì thiếu thời gian. mình ko thể xin nghỉ phép dài như thế đc. chúc bạn có kỉ niệm đáng nhớ về miền Bắc nhé.

Cho nên mình thấy ai xin nghỉ phép, làm hẳn quả phượt bụi 30 ngày cũng nể lắm ><. Cám ơn bạn vì lời chúc nhé, chắc hẳn mình sẽ có rất nhìu kỷ niệm trong chuyến đi này :x

Ái chà, toàn chỗ mình muốn đi chủ thớt cho mình xin link FB và số đt để liên lạc cho dễ nào

Face mình https://www.facebook.com/chibi.quan

Số dt là 0946917713. Có gì bạn cứ liên lạc nhé!

Thêm là mình đang tăm tia cái tour trekking Sapa, Hà Giang. Và tour đi xe trâu, thuyền trên sông Chảy. Bạn nào cũng muốn trekking thì có thể tham gia cho vui :).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back