What's new

[Hết hạn] Tìm người đi phượt Tây Thiên vào Chủ nhật ngày 24/3/2013

Chào mọi người,Chủ nhật mình có muốn tìm người đi phượt Tây Thiên bằng xe máy,ai rảnh thì đi cùng cho đông vui nhé,ai muốn đi và tham gia thì liên lạc hoặc nhắn tin pm cho mình ở đây hoặc qua số điện thoại 0915815730,nick yahoo : traitimbebong20032003.Xuất phát vào 7h 30 phút sáng Chủ nhật ngày 24/3/2013 ở cổng đại học sư phạm đường Xuân Thủy,chi phí chúng ta lệ quyên,xăng các bạn tự đổ.Khi đi lưu ý nhớ mang theo giấy tờ xe và nên đi xe có 2 gương,có thể mang theo bộ quàn áo nếu sợ lội suối bị ướt,đi giày thể thao hoặc dép lê,mang áo mưa đề phòng..đi 1 ngày nên cũng ko cần mang gì nhiều
Một số thông tin về nơi đến:
Thiền Viên Trúc Lâm Tây Thiên - Là ngôi chùa có kiến trúc hoành tráng nhất miền bắc Việt nam, Thiền viện Trúc lâm Tây thiên đại diện cho tinh thần khoáng đạt của Thiền phái Trúc Khương Tăng Hội và Trúc Lâm tam tổ sáng lập. Toạ lạc trên sườn núi Tam đảo, Thiền viện hoà mình vào cảnh đá núi, thông reo. Mỗi du khách đến đây đều có cảm giác như được trở về ngôi nhà tự do của chính mình.
Nằm cách Hà Nội khoảng 85 km, Thiền viện Trúc Lâm Tây Thiên thuộc xã Đại Đình, huyện Tam Đảo, Vĩnh Phúc. Được khởi công xây dựng từ ngày 4-4-2004 ngay cạnh khu di tích danh thắng Tây Thiên, trên nền ngôi chùa Thiên Ân cổ với tổng số vốn đầu tư 30 tỷ đồng, có diện tích rộng 4,5 ha, rừng ngoại vi rộng 50 ha.
Đây là ngôi thiền viện lớn trong hệ thống thiền viện thiền tông do Hòa thượng Thích Thanh Từ khai sáng nhằm khôi phục dòng thiền Trúc Lâm Yên Tử vào thời Trần. Đó là thiền viện Chân Không (Vũng Tàu), thiền viện Thường Chiếu (Đồng Nai), thiền viện Trúc Lâm (Đà Lạt), thiền viện Trúc Lâm Yên Tử (Quảng Ninh), thiền viện Trúc Lâm Bạch Mã (Thừa Thiên – Huế)    … 
Các công trình đã hoàn thành gồm: hệ thống đường nhựa 2 km,  tam quan, ngôi chánh điện, nhà Tổ, thất của Hòa thượng Viện chủ, phòng khách, nhà khách ni,  nhà trưng bày, trai đường, hai bãi đậu xe. Thượng tọa trụ trì Thích Kiến Nguyệt cho biết trong năm 2006, thiền viện tiếp tục xây dựng thiền đường, thư viện, nhà giảng và tăng đường.

Điện Phật được bài trí tôn nghiêm. Chính giữa tôn trí tượng đức Phật Thích Ca bằng đá cao 4m, nặng 14 tấn. Hai bên đặt tượng Bồ tát Văn Thù và Bồ tát Phổ Hiền

Dù mới thành lập, nhưng thiền viện Trúc Lâm Tây Thiên đã được xây trên nền một ngôi chùa cổ, và là điểm tham quan, lễ bái nổi tiếng của Vĩnh Phúc ngày nay.

Công trình mang đậm dấu ấn một ngôi chùa Việt Nam với phong cách kiến trúc đương đại. Phía sau chùa là núi rừng xanh tươi, trước là một cánh đồng thẳng cánh cò bay.

Gần khu nghỉ mát Tam Đảo, Thiền viện Trúc lâm Tây Thiên là nơi chứa đựng vẻ đẹp của văn hoá tâm linh kết hợp với nét hài hoà của phong cảnh trữ tình mà thiên nhiên ban tặng.
Cùng với Thiền Viện Trúc Lâm Đà Lạt và Thiền Viện Trúc Lâm Yên Tử, Thiêng Viện Trúc Lâm Tây Thiên là một trong ba thiền viện lớn nhất cả nước, đây cũng là địa điểm du lịch hành hương lý tưởng của Vĩnh Phúc. Viếng chùa, du khách không chỉ dâng hương cầu may, cầu tài mà còn được thưởng ngoạn cảnh đẹp núi rừng trùng điệp ở nơi đây.

Du khách tới Tây Thiên – Thiền Viện là để tìm lại không gian nhuốm màu phật pháp, rất thiền tịnh và trong sang, gạt đi bao ưu phiền, mệt mỏi cũng như những bụi trần còn vương vấn để hòa mình vào không gian, cảnh sắc yên bình.

“Tây Thiên tổ ấn khơi nguồn phật; Vĩnh Phúc thiền tông thắp sáng tâm”, đôi câu đối hai bên cổng tam quan như một lời khẳng định điều này...

Bước qua cánh cổng chính, các bạn sẽ tới tòa chính điện của chùa – Đại Hùng Bửu Điện,bên trong có những bức phù điêu đá kể về truyền thuyết về sự ra đời của Phật, bên cạnh đó là những bức tượng đá được chạm khắc tinh xảo, tỉ mỉ…

Last edited by a moderator:
Mãi mới tìm được 1 chuyến không phải nghỉ làm ....cho mình đăng ký một ôm, sdt: 01288 387272, mình chưa đi phượt bao giờ cả, cần chuẩn bị những gì, bạn liệt kê ra được không?

Hành trình cụ thể được ko hả b.................mình cũng muốn phượt 1 lần

Last edited by a moderator:
Bạn chú ý cách trình bày sao cho dễ nhìn, dễ thấy. Bài viết của bạn tuy có cung cấp một số thông tin về nơi đến, nhưng phần thông tin liên lạc, thông tin về chuyến đi khiến người khác phải căng mắt ra mối thấy được.

Các bạn có thể sms cho mình qua số đt để biết chi tiết nhất,mình cảm ơn..Các bạn nữ mà muốn đi thì có thể đi chung với nhau rồi đổi lái nếu sợ đi đường trường xa quá,còn khi đi mang cái gì thì mời các bạn đọc kĩ ở trên giúp mình nhé.Đi 1 ngày thì cũng ko cần mang gì đâu bạn ạ,đi giầy thể thao hoặc dép lê cho tiện..rất mong các bạn tham gia cung đường này tập trung đúng giờ để mình tiện đi.Ai đi thì pm lại ở đây tên và số điện thoại để có gì mình còn tiện liên lạc nhé..

Last edited:
ai muốn đi thì để lại số điện thoại và tên cho mình nhé,để có gì mình còn tiện liên lạc nha,mọi người ơi ai rảnh đăng kí tham gia nhanh đi đông cho vui nào..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back