What's new

[Hỏi đáp] Topic hỗ trợ các hành trình Fansipan

vuthanhminh

Phượt quái
Hi các bạn,

Hiện tại, có rất nhiều chuyến Fan sẽ được tổ chức trong các tháng từ tháng 6 đến tháng 10. Để tránh những trường hợp đáng tiếc có thể xảy ra trong quá trình các bạn mua dịch vụ, đi trên đường và gặp được những dịch vụ tốt. Tớ xin phép mở topic này nhằm tư vấn cho các bạn đi những thông tin gần nhất, cần thiết và xác đáng với hình ảnh, tên, tuổi rõ ràng để các bạn lựa chọn cho mình những nhà cung cấp tốt nhất. Đoàn được cung cấp thông tin và sử dụng thông tin sau khi kết thúc hành trình yêu cầu gửi lại comment để mọi người cùng thấy và có cái nhìn thẳng thắn.

Lộ trình và đường đi tớ cũng có thể tư vấn tại đây để trước khi chọn tour, các bạn đã chọn được cho mình lộ trình phù hợp với sức khỏe và tính chất đoàn.

Nghiêm cấm chém gió, quảng cáo, spam tại topic. Các đồng chí tư vấn yêu cầu đã có kinh nghiệm ít nhất 2 lần đi Fansipan trong 2 năm trở lại đây.

Trường hợp cần kiểm tra thể lực và lên bài tập giúp các bạn cũng có thể yêu cầu tại đây.

Trước hết, mình xin cảm ơn VUTHANHMINH đã mở topic này.
Mình chưa leo Fan lần nào nên có mấy câu hỏi nhờ bạn tư vấn giúp .
-Theo mình, rừng VN có rất nhiều vắt nhất là nơi rừng thấp, độ ẩm cao. Vùng núi cao tuy có ẩm nhưng thường không có hoặc ít vắt. Vậy trên đường leo Fan có vắt không ?
- Leo Fan nên đi giày chống ẩm hay giày vải có đế chống trượt.Thường thì giầy chống ẩm có độ bám không bằng giày vải có đế gai chống trượt. Bù lại, giầy chống ẩm lại không bị ướt chân.
Xin cảm ơn !

-Theo mình, rừng VN có rất nhiều vắt nhất là nơi rừng thấp, độ ẩm cao. Vùng núi cao tuy có ẩm nhưng thường không có hoặc ít vắt. Vậy trên đường leo Fan có vắt không ?
Trả lời:
Đi tuyến cát cát thì 1/2 ngày đầu sẽ gặp vắt. Còn lại không có vắt (sín chải, trạm tôn).Thỉng thoảng cũng gặp rắn, một lần porter bắt được và nướng cho cả đoàn ăn, mỗi mình dám ăn.

-- Leo Fan nên đi giày chống ẩm hay giày vải có đế chống trượt.Thường thì giầy chống ẩm có độ bám không bằng giày vải có đế gai chống trượt. Bù lại, giầy chống ẩm lại không bị ướt chân.
Trả lời:
Leo fan xi phang thì đi giày chống trượt. Vì trời ẩm, hay mưa, bạn có thể bị ươt chân. Do vậy nên mang nhiều tất (mõi ngày 1 đôi) để thay

Tớ cung cấp thêm thông tin tư vấn của bạn guidesapa 1 chút.
- Hiện tại ở Việt Nam cũng bắt đầu bán nhiều giày Trek chuyên dụng, cao cổ, chịu nước, bảo vệ mắt cá chân tốt, chống trơn trượt. Nếu ở Sg thì với mức 750k là đã mua được rồi. Saigon Square cũng thấy bán nhiều.

Bên cạnh đó thì khu vực rừng Nhiệt Đới như Fansipan thì mưa là chuyện hàng giờ. Do vậy, nếu có điều kiện bạn nên mua thêm 1 cái xà cạp như thế này. Mọi chuyện sẽ đơn giản hơn, thoải mái hơn. Toàn bộ khu vực từ đầu gối đến quá mắt cá chân của bạn sẽ được trùm lại, nước mưa không lọt được vào trong giày, côn trùng chui vào trong giày hoặc bị gai cứa .v.v

Trường hợp tránh vắt tốt nhất và rất nhẹ nhàng mà tớ luôn dùng đó là: mua một bộ quần áo dài tay, co dãn, bó sát người, tất trùm quần, mặc quần soọc bên ngoài. Tự do, thoải mái và không lo côn trùng, vắt thì chỉ có khóc.

Image.ashx

Theo mình đi fanssipan chỉ cần 1 đôi giày bộ đội cho rẻ. Vì leo xong về bỏ nó đi là vừa. Chứ leo fan và trek chuyên nghiệp như anh Minh nhà ta mới cần hàng xịn.

Căn bản thì tớ sẽ đưa ra những thông tin tốt nhất. Rồi tùy theo khả năng của thành viên đến đâu mà tư vấn thôi đồng chí.

Em chưa leo Fan lần nào, nhưng mà đá bác Minh cái nhé: Nếu đi không thì xà cạp bác đưa ra chỉ hữu dụng để bảo vệ từ chân lên đầu gối khỏi cành cây, đá nhọn thôi, vô dụng với vắt (cái này em đã thử rồi). Nếu quấn thêm băng keo, trét thêm DEP thì có lẽ dùng được.
Xà cạp xịn để đi rừng là cái này đi cùng với dẹp rọ.
- 20k 1 đôi mua ở chợ nào đấy quanh rừng, có đầy.

Nếu nhà có điều kiện, đề nghị các bác tìm mua tất chống nước cao cổ nhãn hiệu Sealskinz (~30$ 1 đôi, ko có ở thị trường VN), có thể dùng với bất cứ loại giày nào cũng được.

Dùng cái Gore của iem ở trên là cực ổn cụ ạ. Em dùng suốt mà. Cái này nước mưa thì bó tay. Nhoen nhoét và nhơ nhớp.

Hi các bạn,

Hiện tại, có rất nhiều chuyến Fan sẽ được tổ chức trong các tháng từ tháng 6 đến tháng 10. Để tránh những trường hợp đáng tiếc có thể xảy ra trong quá trình các bạn mua dịch vụ, đi trên đường và gặp được những dịch vụ tốt. Tớ xin phép mở topic này nhằm tư vấn cho các bạn đi những thông tin gần nhất, cần thiết và xác đáng với hình ảnh, tên, tuổi rõ ràng để các bạn lựa chọn cho mình những nhà cung cấp tốt nhất. Đoàn được cung cấp thông tin và sử dụng thông tin sau khi kết thúc hành trình yêu cầu gửi lại comment để mọi người cùng thấy và có cái nhìn thẳng thắn.

Lộ trình và đường đi tớ cũng có thể tư vấn tại đây để trước khi chọn tour, các bạn đã chọn được cho mình lộ trình phù hợp với sức khỏe và tính chất đoàn.

Nghiêm cấm chém gió, quảng cáo, spam tại topic. Các đồng chí tư vấn yêu cầu đã có kinh nghiệm ít nhất 2 lần đi Fansipan trong 2 năm trở lại đây.

Trường hợp cần kiểm tra thể lực và lên bài tập giúp các bạn cũng có thể yêu cầu tại đây.
:(

Mình vừa ở Fan xuống vẫn còn tức cơ chân. Định vào chém gió thấy đoạn này lại thôi. Có lẽ nhờ mấy anh porter hay kiểm lâm trên ấy vào truyền kinh nghiệm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back