What's new

[Hỏi đáp] Trăng mật Ý - Đức - Tây Ban Nha - Pháp - Bỉ - Hà Lan

Sonhie_Sobie

Phượt thủ
Chào các bác,

Em mạo muội hỏi các bác ý kiến rằng e có khao khát đi tuần trăng mật tại Châu Âu vào tháng 2 năm sau. Em không chắc là có thể đi hết các nước trên thế nên mới muốn được sự góp ý của các bác để có một kế hoạch và lịch trình được tốt nhất. Em khảo sát giá tour ở Vn thường trung bình là 100tr/1 người. Có vẻ khá tốn kém, nên em mong có được sự nhiệt tình của cac pro để em chuẩn bị từ bây giờ, e định sẽ đi tự túc để giảm đi chi phí. Các bác cho em lời khuyên với. Em chân thành đa tạ.

Lịch trình này đâu phải là tuần trăng mật, chắc cũng phải cỡ tháng trăng mật ấy chứ. Ý kiến cá nhân e là bác k nên đi tham như vậy, đi trăng mật để nghỉ ngơi là chính, đi nhiều quá lấy sức đâu mà húc, còn chi lãng mạn. Bác nên chọn tầm 3-4 cities thôi là cũng ổn rồi. E xin có 1 vài gợi ý nho nhỏ như sau:
- Tháng 2 ở châu âu thời tiết vẫn khá lạnh, tuy nhiên nếu bác muốn thử đi tắm biển thì vẫn có ngoại lệ. Giới thiệu cho bác khu Tenerife hoặc Gran Canaria (Tây Ban Nha), nhiệt độ quanh năm 25-28 độ C. Mà biển ở TBN đẹp lắm nhé, e đi qua vài cities của nó, biển chỗ nào cũng trong vắt, gái đẹp thì miễn chê (c) Nghe đâu ở Tenerife vào tháng 2 có lễ hội hóa trang đáng xem lắm, bác tự search xem.
- Đi Venice hoặc Bruges (1 trong 2 là được rồi vì khá giống nhau) - tuyệt đối hợp cho trăng mật. Bruges cảnh đẹp hơn phim.
- Đi Paris - thành phố tình yêu, khá lãng mạn nhé. Nhưng tầm tháng 2 thì cũng hơi lạnh đấy :)) mà chấp nhận thôi hehe
- Đi Geneva lên Alps trượt tuyết
Thế là có đầy đủ nhé, tắm biển, trượt tuyết, nghỉ ngơi, lãng mạn khỏi bàn. Lịch trình đi thế nào ... bác tự nghiên cứu :)) E mà đi trăng mật thì thế là perfect lắm rồi. Hy vọng bác tìm được vài thông tin có ích (beer)

PS: cá nhân e thấy Hà Lan (Amsterdam) và Đức tốt nhất không nên đi, phí thời gian vì đơn giản ở đó chả có vẹo gì cả. Ams có mỗi hội hoa Keukenhof mà vào tầm tháng 4 cơ :)

Có nhất thiết là phải đi tháng 2 không? Tháng 2 châu Âu mùa đông lạnh, ngày ngắn một mẩu, đêm dài. Bõ công đi trăng mật thì chọn thời điểm thật thuận lợi cho nó dễ có nhiều kỉ niệm đẹp ;-);-).Mình nghĩ tháng 6 là đẹp, Paris trời đẹp, chưa có nhiều khách du lịch, Hà Lan có hội hoa Floriade 10 năm tổ chức một lần, đi tắm biển cũng dễ, Ý, Hy Lạp hay Tây Ban Nha cũng chưa nóng quá mà vẫn tắm biển được....

Cảm ơn bác. Kỳ thực là em tham vọng có chuyến... dập mật nên mới định đi tour Châu Âu. Trăng mật lãng mạn nghỉ ngơi thì bọn em sẽ thực hiện trước hoặc sau ngày cưới khoảng 1 tuần (vì đằng nào em cũng đón dâu 2 lần). Nên còn trẻ, còn sức khỏe, em mới dám vạch 1 chuyến đi thật tưng bừng ý tưởng trên. Em hơi lo ngại vì mọi người nói tháng 2 ở Châu Âu tuyết vẫn phủ trắng đường nên em - 1 đứa chưa từng đặt chân đến châu Âu đang mù tịt về khoản chọn địa điểm và phương hướng. Có chút góp ý của bác, em sẽ nghiên cứu xem mình nên làm gì, vạch chi phí ra sao. :( 2 người cũng kém lắm ha, muốn có 1 đêm tận hưởng trọn cảm giác ngủ ngoài... trời Tây mà sợ mùa đông thì không thể nằm giữa trời ngủ rồi. :((

Có nhất thiết là phải đi tháng 2 không? Tháng 2 châu Âu mùa đông lạnh, ngày ngắn một mẩu, đêm dài. Bõ công đi trăng mật thì chọn thời điểm thật thuận lợi cho nó dễ có nhiều kỉ niệm đẹp ;-);-).Mình nghĩ tháng 6 là đẹp, Paris trời đẹp, chưa có nhiều khách du lịch, Hà Lan có hội hoa Floriade 10 năm tổ chức một lần, đi tắm biển cũng dễ, Ý, Hy Lạp hay Tây Ban Nha cũng chưa nóng quá mà vẫn tắm biển được....

Bọn em cưới đầu tháng 2 năm sau, vậy mới tính chuyến trăng mật sau đó. Chứ nếu chờ tới mùa hè thì liệu có muộn quá? Quả thật vì lăn tăn quá nên em mới lên đây để xin sự chỉ giáo của mọi người :(.

Vậy các bạn nên có kì nghỉ lãng mạn nghỉ ngơi sau khi cưới đi, xả hơi sau bao kì chuẩn bị. Chứ không lạnh quá không đi chơi được đâu suốt ngày ngồi trong khách sạn thì phí công chạy sang tận đây! ;-))
Có thể mình gàn hơi nhiêu vì bản thân mình rất ghét trời lạnh hì hì.

Em vẫn mong có bác nào đồng cảm với em. Cho em xin kinh nghiệm đi Châu Âu vào mùa đông rét giá. Vì có thể đầu tháng 3 bọn e xuất phát cũng được :(

Kinh nghiệm e đã từng đi vài nơi ở châu âu vào mùa đông. Sáng 10h trời mới tờ mờ sáng, các dịch vụ mới bắt đầu mở cửa, mình thì ngủ đến 11h dậy, ăn uống 12h đi loanh quanh, trời thì xám xịt lạnh ngắt. Chiều 3h30-4h trời đã tối (5h thì tối om như đêm luôn), lại lạnh, dịch vụ cũng đóng cửa sớm, thế là chỉ có đi ăn + về hotel nằm nghỉ ngơi thôi. Ngày ngắn đi du lịch cũng hơi tiếc, nếu bác định đi dập mật thì chọn mùa hè đi đẹp hơn nhiều, chờ thêm 4-5 tháng nữa mà có chuyến đi đẹp thì có lẽ tốt hơn.

Theo mình bạn nên chờ ít nhất đến cuối tháng 3, vì lúc đó mới chớm xuân, hoa mới nở, 2 vc ko có cảnh lầm lũi dắt nhau đi trong trời tuyết, thảm lắm bạn ơi :D Tớ cực kì thích nhìn cảnh cả thảm cỏ hoa nở rực rỡ lắm ý. Cũng ko đi được vườn hoa Keukenhof ở Hà Lan, thời gian thì ngắn lại tầm 1 nửa, vì trời tối rất nhanh, mà 8h em chưa thấy sáng, riêng đoạn va li hành lý gấp 3 bình thường, đi đâu cũng khoác tầm 8kg quần áo trên người, di chuyển như robot là em thấy hết lãng mạn rồi!

Cũng tùy cảm nhận của từng người. Vd mình rất ghét mùa đông, ko thích tuyết. Nhưng có bạn mình ở đây lại thích nhất mùa đông, mê tuyết đặc biệt.

Tháng 2 thường ít khách du lịch, 2 vợ chồng lang thang trên phố vắng ngắm locals đi làm, tay trong tay, thi thoảng ôm nhau trong cái rét 0 độ, cái cảm giác đó chắc cũng thú vị lắm. Nếu may mắn gặp ngày trời nắng đẹp, nắng rọi lên tuyết trắng khá đẹp. Vì mình học bên này cũng hay đi chơi t2 sau khi kết thúc học kỳ, nên nhớ khá rõ daylight time lúc này bắt đầu dài ra: ở Tây Âu khoảng 6h trở đi trời mới tối hẳn, buổi sáng thì khoảng 9h là có thể ra ngoài chơi được rồi (nếu lên Scandinavia thì ban ngày ngắn hơn). 2 vợ chồng đi thưởng ngoạn chứ ko phải chạy sô thì từng ấy tiếng là quá đủ (khoảng tgian tối trời còn lại trong ngày làm việc khác cũng ổn :D).

Đi tgian ấy thì mình highly recommend Thụy Sỹ, các khu trượt tuyết và vùng hồ của nó. Rất đẹp, và cũng rất đắt. Anyway, nếu đây là lần đầu tiên các bạn đi Châu Âu, lần đầu tiên thấy tuyết, thì đi chỗ nào cũng sẽ memorable. Ngắm cảnh là một phần, ngoài ra mình có trải nghiệm gì, làm gì ăn gì chơi gì .v.v. cũng không kém phần quan trọng.

Có cái là các bạn nên rút gọn lịch trình lại, k nên tham đi nhiều như trên, trừ phi bạn dành ít nhất 1 tháng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back