What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

helu các phượt thủ,

cho mình hỏi visa có hiệu lực từ 5/9 - 5/10, duration 17 ngày : nghĩa là ngày 5/10 phải rời khỏi Euro, hay ngày cuối nhập cảnh là 5/10 và được ở lại 17n huh ???

mình xin đi 17n thế là nó cho đúng 17n lun, mặc dù trước đây mình đã đi euro 1 lần rùi đó :((

thanks all.

Nghĩa là từ ngày 5/9 đến ngày 5/10, bạn bắt đầu được nhập cảnh ngày 5/9, miễn sao ở lại đúng 17 ngày, và ngày cuối cùng phải rời Schengen là 5/10. Bạn nhớ để ý trong Visa họ có cho đi nước khác không hay chỉ loanh quanh ở Áo thôi nhé.

cám ơn chị autunolover nhìu nha.
hum nay nhận được phản hồi của ĐSQ Áo rùi, trong đó họ nói: " đơn xin cấp visa KHÓ ĐƯỢC CHẤP THUẬN vì những lý do sau:"

1. k cung cấp đc bằng chứng về việc có đủ tài chính để chi trả sinh hoạt phí cho thời gian lưu trú, hoặc chi trả cho việc quay trở lại nước VN, hoặc k có khả năng có được khoản tài chính này 1 cách hợp pháp.
--> bạn e có CM sổ tiết kiệm 10 tỷ, tiền bố mẹ bạn ấy để lại và gửi NH đã lâu ( có phải nhìu quá nên nó nghi ngờ k ?? ), CM sở hữu chứng khoán, xác minh lương khoản 20tr, nhưng lại k có đứng tên bất động sản j cả, cũng k có xác nhận số dư credit card ( mặc dù có mấy cái thẻ lận). k lẽ nhiu đấy mà k đủ tài chính đi du lịch ah ????

2. Những thông tin đã cung cấp về mục đích & điều kiện của việc lưu trú dự kiến k đáng tin cậy.
--> chị của em đã viết thư mời bạn ấy qua mà, và trg đó cũng nói rõ là bạn ấy sẽ ở nhà chị e chung luôn.
vậy e có cần bổ sung thêm cái booking hotel cho bạn ở Áo, Pháp or Ý k ? ( trg đơn xin visa e có nói là định đi 3 nước đó )

ah họ còn nói là k cần phải bổ sung giấy tờ gì nữa, chỉ cần mình cho biết ý kiến = văn bản, kèm theo những giấy tờ giải trình phù hợp trg vòng 14 ngày ah.

em rối quá, chẳng biết phải làm sao nữa. có cần phải bố sung lịch trình đi, hay viết thư nêu rõ mục đích đi ( bạn e định qua PHáp để mua đồ hiệu đó mà ), & cam kết sẽ quay về.

Cám ơn chị nhiều ^^

Mình trả lời theo hiểu biết của mình thôi nhé, vì mình cũng đã làm visa đi Pháp hồi tháng 4.

1. Rất nhiều LSQ biết dịch vụ tạo sổ tiết kiệm của ng VN mình, nghĩa là nhờ dịch vụ bỏ vào đó 1 số tiền để chứng minh rồi sau đó khi đc visa đi rút ra ngay. Nên mình nghĩ đó là lí do LSQ nghi ngờ khoản tiền này. Bạn của cauamsg có nộp sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất không? Nhiều khi cái đó nói lên được nhiều điều hơn, nghĩa là mình có tiền, dòng tiền của mình có ra vô thì họ sẽ tin hơn. Credit card cũng nên có vì sổ tiết kiệm (như mình đã nói ở trên) có khi không chứng minh được là bạn sẽ rút ra để đi du lịch.

2. Dĩ nhiên là phải có booking hotel, chỉ của bạn ở Áo, vậy qua 2 nước kia bạn sẽ ở đâu? Trong khi nộp cho họ lịch trình là bạn phải nộp booking hotel tương ứng rồi. Bạn có thể lên booking.com, tìm phòng nào có free cancellation mà book, có visa rồi thì cancel cũng không sao cả, nó sẽ không charge tiền vào credit card của bạn đâu.

Mình nghĩ bạn của cauamsg nên làm lại lịch trình rõ ràng, booking hotel tương ứng, kèm theo đơn xin nghỉ phép của công ty xác nhận là cho nghỉ phép để đi châu Âu chơi, sẽ có sự tin tưởng hơn với họ. Đi châu Âu không phải có nhiều tiền để chứng minh là chắc chắn sẽ được đi đâu. Nếu bạn đọc hết thông tin visa mấy phần trong phuot.vn này, bạn sẽ biết điều đó.

Chào các bạn.
Mình đang đang có một vài vướng mắc khi chuẩn bị xin visa Ý, xin nhờ các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn trước nhiều nhiều nhé :)
Mình có em gái đang làm việc tại Anh. T9 tới mình và mẹ mình định qua Anh chơi sau đó cả nhà sẽ đi du lịch một số nước châu Âu (Ý, TBN, Séc). Mình đã xin được visa vào Anh rồi, vừa nhận được kết quả cách đây 2 ngày :) (mừng ơi là mừng vì hiện công việc của mình đang chưa thật ổn định, đang trong giai đoạn thi cao học và thi đầu vào nơi làm việc mới, lại không có ràng buộc gì ở VN). Giờ mình phải làm tiếp visa Schengen cho 2 mẹ con, qua tìm hiểu thì mình chọn Ý để xin visa vì nghe nói xin visa Ý cũng không quá khó khăn (không biết có phải vậy không ạ). Giờ mình có 2 lựa chọn:
1- Làm visa Ý qua dịch vụ của công ty du lịch: chọn phương án này thì đỡ mệt người và có vẻ chắc ăn hơn, nhưng phí dịch vụ cho 2 mẹ con thì cũng mất 1 khoản không nhỏ.
2- Tự đi xin visa: Chọn phương án này thì tiết kiệm được 1 khoản để dành đi chơi nhưng mình hơi run vì đi Ý là tự túc không có thư mời. Mình cũng chẳng có kinh nghiệm nhiều về xin visa, có mỗi kinh nghiệm xin visa Anh vừa rồi. Ngoài ra dsq Ý đòi phải có bảo hiểm du lịch (cái này mình không rành) và phải có thẻ ngân hàng (cái này mình cũng không rành). Mình chưa có thẻ, mình chỉ có sổ tiết kiệm (xin visa Anh thì chỉ cần sổ TK) mà nếu mở thẻ bây giờ thì cũng không trình được cái sao kê trong 3 tháng gần nhất như yêu cầu.
Túm lại giờ phải quyết định (trong vài ngày) là chọn phương án 1 hay 2. Nghĩ tiếc tiền ^^ và thấy mình có lợi thế là đã xin dc visa UK thì quyết tâm tự đi làm, vừa có thêm kinh nghiệm. Nhưng nghĩ đến cảnh bị từ chối visa thì lại hãi, lại thiên về phương án 1. Bà con tư vấn giúp mình với ạ. Xin cảm ơn rất rất rất...rất nhiều ạ :)

Chào các bạn.
Mình đang đang có một vài vướng mắc khi chuẩn bị xin visa Ý, xin nhờ các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn trước nhiều nhiều nhé :)
Mình có em gái đang làm việc tại Anh. T9 tới mình và mẹ mình định qua Anh chơi sau đó cả nhà sẽ đi du lịch một số nước châu Âu (Ý, TBN, Séc). Mình đã xin được visa vào Anh rồi, vừa nhận được kết quả cách đây 2 ngày :) (mừng ơi là mừng vì hiện công việc của mình đang chưa thật ổn định, đang trong giai đoạn thi cao học và thi đầu vào nơi làm việc mới, lại không có ràng buộc gì ở VN). Giờ mình phải làm tiếp visa Schengen cho 2 mẹ con, qua tìm hiểu thì mình chọn Ý để xin visa vì nghe nói xin visa Ý cũng không quá khó khăn (không biết có phải vậy không ạ). Giờ mình có 2 lựa chọn:
1- Làm visa Ý qua dịch vụ của công ty du lịch: chọn phương án này thì đỡ mệt người và có vẻ chắc ăn hơn, nhưng phí dịch vụ cho 2 mẹ con thì cũng mất 1 khoản không nhỏ.
2- Tự đi xin visa: Chọn phương án này thì tiết kiệm được 1 khoản để dành đi chơi nhưng mình hơi run vì đi Ý là tự túc không có thư mời. Mình cũng chẳng có kinh nghiệm nhiều về xin visa, có mỗi kinh nghiệm xin visa Anh vừa rồi. Ngoài ra dsq Ý đòi phải có bảo hiểm du lịch (cái này mình không rành) và phải có thẻ ngân hàng (cái này mình cũng không rành). Mình chưa có thẻ, mình chỉ có sổ tiết kiệm (xin visa Anh thì chỉ cần sổ TK) mà nếu mở thẻ bây giờ thì cũng không trình được cái sao kê trong 3 tháng gần nhất như yêu cầu.
Túm lại giờ phải quyết định (trong vài ngày) là chọn phương án 1 hay 2. Nghĩ tiếc tiền ^^ và thấy mình có lợi thế là đã xin dc visa UK thì quyết tâm tự đi làm, vừa có thêm kinh nghiệm. Nhưng nghĩ đến cảnh bị từ chối visa thì lại hãi, lại thiên về phương án 1. Bà con tư vấn giúp mình với ạ. Xin cảm ơn rất rất rất...rất nhiều ạ :)

Mình nghĩ PA 1 là khả thi nhất vì bạn ko còn thời gian và có sự chuẩn bị từ đầu nên trong vòng 1 tháng mà cung cấp đủ hồ sơ và chứng minh cho họ biết là tôi chỉ du lịch tự túc rồi sẽ về nghe khó lắm.

Nghĩa là từ ngày 5/9 đến ngày 5/10, bạn bắt đầu được nhập cảnh ngày 5/9, miễn sao ở lại đúng 17 ngày, và ngày cuối cùng phải rời Schengen là 5/10. Bạn nhớ để ý trong Visa họ có cho đi nước khác không hay chỉ loanh quanh ở Áo thôi nhé.

Áo thuộc khối Sengen nên chắc Visa cấp vẫn là visa chung do vậy đi lại trong khối là vô tư. Chỉ có điều Visa là 1 lần hay multi (ra vào nhiều lần trong thời hạn trên). Với thời gian ngắn như trên chắc chỉ 1 lần

Mình trả lời theo hiểu biết của mình thôi nhé, vì mình cũng đã làm visa đi Pháp hồi tháng 4.

1. Rất nhiều LSQ biết dịch vụ tạo sổ tiết kiệm của ng VN mình, nghĩa là nhờ dịch vụ bỏ vào đó 1 số tiền để chứng minh rồi sau đó khi đc visa đi rút ra ngay. Nên mình nghĩ đó là lí do LSQ nghi ngờ khoản tiền này. Bạn của cauamsg có nộp sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất không? Nhiều khi cái đó nói lên được nhiều điều hơn, nghĩa là mình có tiền, dòng tiền của mình có ra vô thì họ sẽ tin hơn. Credit card cũng nên có vì sổ tiết kiệm (như mình đã nói ở trên) có khi không chứng minh được là bạn sẽ rút ra để đi du lịch.

2. Dĩ nhiên là phải có booking hotel, chỉ của bạn ở Áo, vậy qua 2 nước kia bạn sẽ ở đâu? Trong khi nộp cho họ lịch trình là bạn phải nộp booking hotel tương ứng rồi. Bạn có thể lên booking.com, tìm phòng nào có free cancellation mà book, có visa rồi thì cancel cũng không sao cả, nó sẽ không charge tiền vào credit card của bạn đâu.

Mình nghĩ bạn của cauamsg nên làm lại lịch trình rõ ràng, booking hotel tương ứng, kèm theo đơn xin nghỉ phép của công ty xác nhận là cho nghỉ phép để đi châu Âu chơi, sẽ có sự tin tưởng hơn với họ. Đi châu Âu không phải có nhiều tiền để chứng minh là chắc chắn sẽ được đi đâu. Nếu bạn đọc hết thông tin visa mấy phần trong phuot.vn này, bạn sẽ biết điều đó.

cám ơn bạn Alixinh nhiều,

- nhưng sổ tk của bạn mình gửi trên 6 tháng rùi nè. vậy chắc mình sẽ nộp thêm sao kê tk nữa.
- bản thân mình cũng k có nộp lịch trình & booking ks ở 2 nước còn lại ah. vậy chắc phải làm cho bạn mình 2 cái đó thui nè.
- trước đây bạn mình cũng nộp đơn xin nghỉ phép rùi.

theo kinh nghiệ các phượt thủ thì bạn mình còn cần bổ sung gì nữa hok ???

cám ơn nhiều ^^

Áo thuộc khối Sengen nên chắc Visa cấp vẫn là visa chung do vậy đi lại trong khối là vô tư. Chỉ có điều Visa là 1 lần hay multi (ra vào nhiều lần trong thời hạn trên). Với thời gian ngắn như trên chắc chỉ 1 lần

Áo đúng là thuộc khối schengen nhưng bạn vào link này xem nhé, có nhiều khi chỉ được loanh quanh trong 1 nước chứ không chắc được vô tư đi lại trong khối schengen.

http://www.diplomatie.gouv.fr/en/co...a-visa/article/what-does-my-sticker-visa-mean

Áo đúng là thuộc khối schengen nhưng bạn vào link này xem nhé, có nhiều khi chỉ được loanh quanh trong 1 nước chứ không chắc được vô tư đi lại trong khối schengen.

http://www.diplomatie.gouv.fr/en/co...a-visa/article/what-does-my-sticker-visa-mean

hi Alixinh ^^

Visa mình ghi: valid for SCHENGENER STAATEN, search từ điển muh k hiểu lun ( chắc là tiếng Đức nè ). zậy có nghĩa là j z ta??? ^^

cám ơn nè ^^

Em ơi,
Cho chị hỏi giùm. Chị cũng định đi Áo vào đầu tháng 9 nhưng vẫn chưa chuẩn bị xong hồ sơ vì chị đi làm.
Cị định đi 15 ngày ở áo thôi. Cị định đi tự tuc . Như trường hơp bạn em, cúng xin tự túc hay thăm thân mà lại failed... Nếu tự túc như chị định xin, có khi lại trượt thì chết. Chị chưa apply. Em chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ thế nào với nhé.
Chị định sang tuần sau nộp đây.
Nếu được visa đi cùng thi hay biết mấy.

hi chi autunolover ^^

- e & bạn e đều được chị e bên Áo viết thư mời & bảo lãnh luôn. nhưg có điều là e đã từng đi Áo cách đây hơn 10 năm, nên có lẽ lần này dễ đc visa hơn. còn bạn e thì chưa từng đi euro bao giờ.

- hồ sơ e đơn giản lắm chị ah: chị cứ search ĐSQ Áo, tìm mục thông tin du lịch, trong đó có sẵn mẫu đơn, hướng dẫn những hồ sơ cần nộp, giờ giấc ..... hồ sơ of e cũng như mọi người thui : HDLĐ, XN cv, giấy nghỉ phép, sao kê tk lương; sổ tk 200tr, giấy tờ nhà, XN chứng khoán; giấy khai sinh, sổ HK, booking vé máy bay, mua bảo hiểm 50k USD, ....

- lên ĐSQ 10h kém, rui vô nộp hồ sơ 1 chị nv ng Áo, nó xem hồ sơ, kiểm tra bản phôt, rùi trả lại bản chính, hỏi vài câu, rùi kiu đóng tiền 1,635k, rui hẹn 2 tuần báo kết quả, giữ lại Passport lun. 3ng muh mất khoảng 15p ah, hok pv gì cả ( làm chuẩn bị quá trời ah).

- con bạn e xin theo dạng du lịch tự túc, thì bị nói viện dẫn lý do: mục đích & điều kiện cho việc lưu trú dự kiến đã k đc chứng minh ". nên e nghĩ xin qua Áo sẽ khó đậu nếu k có giấy mời of thân nhân. sao chị k xin tại ĐSQ Pháp, Ý or Hà lan như mọi ng khuyên ah ????

^^

hi Alixinh ^^

Visa mình ghi: valid for SCHENGENER STAATEN, search từ điển muh k hiểu lun ( chắc là tiếng Đức nè ). zậy có nghĩa là j z ta??? ^^

cám ơn nè ^^

Có giá trị đi trong các nước Schengen

@Alixinh: Mình chưa bao giờ đi dang thăm thân, du lịch, chủ yếu đi công tác nên hầu như trong visa của mình đều ko thấy hạn chế gì. Xuống một nước, đi khắp rồi ra cửa khẩu khác OK

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back