What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Các bạn cho mình hỏi xíu, mình vẫn lăn tăn vụ booking vé máy bay khứ hồi quá. Nhiều người bảo chỉ cần in cái booking (trả sau) mà website gửi email cho mình là ok rồi, nhưng trên trang của LSQ Pháp có ghi rõ: - Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao). Có cần thiết không hay booking qua email là đủ rồi nhỉ?

Các bạn cho mình hỏi xíu, mình vẫn lăn tăn vụ booking vé máy bay khứ hồi quá. Nhiều người bảo chỉ cần in cái booking (trả sau) mà website gửi email cho mình là ok rồi, nhưng trên trang của LSQ Pháp có ghi rõ: - Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao). Có cần thiết không hay booking qua email là đủ rồi nhỉ?

Bạn in booking vé máy bay trả sau (chưa trả) là được rồi.

Những bạn nào đã từng xin visa du lịch tự túc qua ĐSQ/LSQ Pháp cho mình hỏi việc này với:

Mình thấy một số bạn xin visa lưu trú Schengen 15~16 ngày sẽ được cấp visa 30 ngày, còn đã có trường hợp nào xin nhiều hơn 30 ngày chưa?, ví dụ 36 ngày chẳng hạn, thì được cấp là bao nhiều ngày? (sẽ là 36 ngày hay 60 ngày?)

Mấy năm trước mình đi châu Âu, xin visa qua DSQ Đức, thì xin đi ngày nào, trong bao lâu, thì họ cấp đúng ngày đó số đó, ví dụ xin 40 ngày cho đúng xoẳn 40 ngày, không hơn không kém.

Năm nay đang tính xin qua Pháp mà không rõ thế nào.

Thanks.
Mình có 1 đợt xin visa Pháp ở Lãnh sự quán HCM, xin 30 ngày được đúng 30 ngày không hơn chút nào nhé.
1 đợt nữa xin 3 tháng được tròn 3 tháng.
Còn đợt gần nhất xin 28 ngày được 35 ngày.
Mình đến bó tay không hiểu quy luật cấp visa là thế nào nữa :D

Mình có 1 đợt xin visa Pháp ở Lãnh sự quán HCM, xin 30 ngày được đúng 30 ngày không hơn chút nào nhé.
1 đợt nữa xin 3 tháng được tròn 3 tháng.
Còn đợt gần nhất xin 28 ngày được 35 ngày.
Mình đến bó tay không hiểu quy luật cấp visa là thế nào nữa :D

Hix lại còn thế này nữa cơ à. Thế mình và mẹ mình qua Châu Âu, mình thì đúng 16 ngày rồi về (theo lịch trình trong hồ sơ xin visa) , còn mẹ mình tính là hết 16 ngày như trong lịch trình sẽ qua Đức chơi với cậu mình 1 thời gian, và cũng chưa biết bao nhiêu lâu, thế thì xin kiểu gì đây nhỉ? :(

Ui có vẻ mông lung thế này. Các bạn cho mình hỏi visa Schengen qua Pháp họ sẽ cấp duration min là 30 ngày à? Hay là vẫn có trường hợp xin 16 ngày thì cho đúng 16 ngày? Tại mẹ mình muốn ở lại thêm nhưng chắc cũng ko ở lâu hơn 30 ngày đâu. Có điều khúc sau 16 ngày thì mẹ mình và cậu mình sẽ đi tùy hứng chứ cũng chưa có plan gì hết

@kenkendautroc: Mình thấy quyết định của ĐSQ hay LSQ không có gì là mông lung hết, chính bạn mới là mông lung. Bạn không nên đoán chừng người ta sẽ cấp cho mình bao nhiêu ngày mà nếu bạn muốn đi bao nhiêu ngày thì bạn nên xin đủ số ngày định đi, nếu chưa biết đi đâu thì cũng vẽ ra 1 cái lịch trình để người ta cấp cho mình theo số ngày mình mong muốn đã. Sau khi có visa thì thực tế tùy hứng thế nào là ở mình.

về lý thuyết thì đúng là muốn đi dài bao nhiêu ngày thì nên xin đủ số ngày định đi đó như bạn thuhangtrinhhp nói, việc viết ra plan dài cũng không quá khó, nhưng đi kèm với plan sẽ còn phải trình cả booking khách sạn cho toàn chuyến đi, phương tiện cách thức di chuyển nữa. Đó mới là điều không hề dễ nếu plan đi dài ngày, tới 2~ 3 tháng chẳng hạn. Bởi thế mình nghĩ việc làm hồ sơ xin visa là cả một nghệ thuật lẫn nhiều trăn trở, kể cả với người đã từng xin đạt Visa Âu - Úc - Mỹ đi nữa thì mỗi lần là 1 câu chuyện kinh nghiệm không giống nhau.

Mình đang hỏi kinh nghiệm các bạn từng xin visa Schengen qua đường Pháp ở post trên, về số ngày được cấp thời gian gần đây, bởi vì mình định đi dài khoảng 55 ngày, nhưng rõ ràng việc xin dài ngày như thế khâu xét duyệt sẽ bị soi nhiều hơn việc xin đi có 2~3 tuần rồi.

Một người quen của mình thì nói: hình như có đọc trên 1 cái bảng treo ở DSQ Ý là có mấy mốc số ngày cấp visa du lịch là 30 ngày, 60 ngày và 90 ngày. không rõ có đúng vậy không.

Bạn nào có kinh nghiệm với Pháp rồi xin chia sẻ thêm nhé.

Các anh chị ơi, e hỏi ngu tí. Visa Schengen ghi duration of stay 60 days, valid from 28/2/2015-28/8/2015 (multi) là e được lưu trú tong cộng tối đa 60 ngày trong vòng 6 tháng à, hay mỗi lần nhập cảnh đc ở tối đa 60 ngày, sao đó nhập cảnh lại đc 60 ngày nữa ạ (NO)

@kenkendautroc, like_traveling:

Một số nước có quy định rõ thời hạn lưu trú tối đa cho từng loại visa -> rõ ràng luôn khỏi phải thắc mắc nhiều.

Với những nước không có quy định rõ thì... xin bao nhiêu ngày là chuyện của bạn còn có cho hay không, cho dư, cho bằng hay thậm chí cho ít hơn (về lý thuyết hoàn toàn có thể cho ít hơn) là QUYỀN của người ta. Bạn đã có kế hoạch đi chơi lâu, chơi dài thì bạn phải có trách nhiệm chứng minh cái kế hoạch đó còn nếu ngại phiền phức thì... thắp hương muỗi chờ hên xui, người ta cho bao nhiêu thì đi bấy nhiêu thôi.

Chuyện ĐSQ/LSQ sẽ cấp visa cho bạn bao nhiêu ngày thì kể cả nhân viên lãnh sự nhận hồ sơ cho bạn cũng không trả lời được đâu.

Mình công nhận làm hồ sơ visa đúng là cả một nghệ thuật và quá nhiều trăn trở. Cơ mà nền tảng của nghệ thuật chính là hiện thực cuộc sống a :D Muốn đi bao nhiêu thì nên đàng hoàng xin bấy nhiêu, không nên ngồi đoán chừng người ta. Plan nộp hồ sơ thì làm đơn giản thôi (đơn giản chứ không phải sơ sài nha), booking khách sạn chọn những trang không thu phí trước, phương tiện di chuyển trong châu Âu cũng không bị bắt book trước đâu (trừ một số trường hợp đặc biệt). Muốn ủ "mưu sâu kế hiểm đi lâu đi dài" thì phải chịu tốn công sức là đúng rồi (không thì... ngồi thắp hương muỗi thôi).

P/s: đến visa công tác = rõ ràng hơn visa du lịch nhiều mà có lần mình thì được 1 năm, sếp mình (đương nhiên uy tín hơn mình nhiều nhé) chỉ được 2,5 tháng cơ mà -> đoán chi cho mệt.

Các anh chị ơi, e hỏi ngu tí. Visa Schengen ghi duration of stay 60 days, valid from 28/2/2015-28/8/2015 (multi) là e được lưu trú tong cộng tối đa 60 ngày trong vòng 6 tháng à, hay mỗi lần nhập cảnh đc ở tối đa 60 ngày, sao đó nhập cảnh lại đc 60 ngày nữa ạ (NO)

Câu chữ thì "đọc hiểu" chính xác là như thế rồi bạn ạ. Dở hơi nhờ :D (vẫn thường thế mà)

Chính xác là từ ngày 28/2 đến ngày 28/8/2015 bạn có thể ra vào khối nhiều lần, bao nhiêu lần cũng được nhưng mỗi lần chỉ được ở tối đa 60 ngày.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back