What's new

Từ đèo Ngoạn mục đến Tháp Chàm huyền bí

Vào ngã ba Finôm để tiếp tục hành trình chinh phục ngọn đèo nổi tiếng này. Đi qua huyện Đơn dương là những ruộng cà chua bạt ngàn, bắp cải xanh mướt và nhiều loại rau củ khác nữa vì nơi đây là thủ phủ hoa màu của tỉnh Lâm đồng mà.

Bắt đầu xuống đèo là những con đường quanh cua đã hiện lên trước mặt. Giữ vững tay lái và tập trung cao độ để đổ đèo.

Bắt đầu đổ đèo - Khung cảnh như cái tên đèo của nó

Xe ngược chiều cứ tiến lên và xe đổ đèo cứ thong thả nhấn thắng không ngừng vì những đoạn dốc cao. Có lúc nhiều xe phải bò từ từ lên những đoạn dốc khá cao và hiểm trở.

Khung cảnh xung quanh cứ hiện lên hùng vĩ trước mắt. Cây cối như muốn ngủ đông để lánh cái nắng gay gắt này. Cứ tiếp tục lướt qua những con đường ngoằn nghèo đầy nguy hiểm.

Nhưng chiếc xe cứ lao đi và thật thích thú khi được chứng kiến từ xa một đại gia đình khỉ đang băng qua đường. Lúc đó vắng xe nên cũng may không có chú khỉ bị thương.

Nơi này đại gia đình khỉ đã băng qua

Cứ thế Hòn Vàng hiện ra song hành cùng ta. Hoàng hôn cứ thế mà thong dong buông xuống.

Hòn Vàng đã hiện ra trước mắt

Đây là đường ống nước thuỷ điện băng xuống từ trên đỉnh đèo xuống. Đổ đèo chúng ta sẽ chui qua những đoạn ống thật to vắt ngang qua đường. Khi đổ hết đoạn đèo như cái tên của nó. Ngoạn mục
Chạy qua khỏi khu dân cư là một cánh đồng lúa chín đang vào vụ. Những đụn rơm vừa mới xử lý xong. Mùi vụ mùa cứ thoang thoảng dọc suốt đường đi.

The life is the trips

Last edited:

Xe cứ chạy băng qua những đoạn đường đang làm rồi qua khu dân cư.

Cuối cùng cũng đến được nơi được gọi là Huyền bí một tộc người. Gửi xe và mua vé và cứ thế tiến đến ngôi đền đầy kiêu ngạo giữa ngọn đồi ít bóng cây và đầy tâm linh và huyền bí này.

Hoàng hôn cứ thế làm cho ngôi đền càng thêm huyền bí hơn.

Hoàng hôn trên ngọn đồi

The life is the trips

Last edited:
Trên đường đi nên ghé qua vườn nho Ba Mọi tham quan và thưởng thức những đặc sản đặc trưng nhé

Chiếc cầu sắt bắt ngang con sông để vào vườn nho Ba Mọi

Những chùm nho căng mọng

Đây là cháu của Bác ba Mọi - Anh Văn - Kể về các loại nho nơi đây một cách rất cặn kẽ

Anh cũng đang trồng thử nghiệm cho vào chậu các loại nho để tham gia vào chợ hoa xuận 2016 này, anh Văn nói rất khó trồng nhưng sẽ thử nghiệm mặc dù chưa biết kết quả ra sao. Mong anh sẽ thành công để làm phong phú hơn vườn hoa xuân cả nước cũng như giúp mọi người có thu nhập thêm nhiều hơn.

Ở đây trồng rất nhiều loại nho nhưng đặc trưng là nho tím - năng suất đạt hơn và nó cũng là nuôi sống cư dân ở đây và con em họ ăn học thành tài. Ngoài nho tím còn có nho xanh, nho Black wine,... và một loại nho ăn vào rất thơm ngay trong miệng đó là nho Ý

Một hành trình đầy hấp dẫn - Ẩm thực cũng đáng để thưởng thức. Bánh canh gần Tháp Chàm rất ngon, được ăn với chả cuộn - cá dầm với mùi vị thơm lừng hành phi, của thịt cá mềm, chả cuộn dai ngòn ngọt. Nếu muốn ăn hải sản thì ghé quán ốc Út bên hông siêu thị Co-op trên đường Trần Phú. lượn một vòng là thấy ngay quán ốc nằm trong nhà với mấy cái bàn ghế nhựa đặt trước vỉa hè. Quán chỉ có vài món thôi nhưng rất ngon và rẻ nữa. Ở đây đặc biệt là ốc tỏi. Hãy thưởng thức nhé.

The life is the trips

Last edited:
mình cũng vừa phượt phan rang-dalat về đợt lễ 30/4 vừa rồi....tiếc là mình leo đèo Ngoạn Mục và Dran trong đêm để lên Dalat nên tối thui hok thấy gì....chỉ thấy ớn lạnh và sương mù xung quanh rừng thông ^^. AH mình Độc hành chuyến vừa rồi

Xin phép chủ thớt cho mình tham dự vài ảnh cho vui nhé ! cám ơn .

Ống nước thủy điện như con rắn vắt qua núi !

P1070185 by thienbao1165, on Flickr

Nhìn gần !

P1070188 by thienbao1165, on Flickr

Sương giăng trên đèo Ngoạn Mục !

P1070201 by thienbao1165, on Flickr

Cây cầu sắt bạn chụp lúc hoàng hôn !

P1070161 by thienbao1165, on Flickr

Cũng vào thăm vườn nho !

P1070144 by thienbao1165, on Flickr

Bác thienbao11 đi nhiều nơi thật đó. sương trên đèo này chắc đẹp lắm bác ha. Chưa bao giờ đi đúng lúc có sương bác à... hi hi hi.
Ống nước nhìn ban đêm như con đường được thắp sáng chạy thẳng lên núi bác à. nhìn ban ngày chạy ngang qua thật choáng bác ạ...

mình cũng vừa phượt phan rang-dalat về đợt lễ 30/4 vừa rồi....tiếc là mình leo đèo Ngoạn Mục và Dran trong đêm để lên Dalat nên tối thui hok thấy gì....chỉ thấy ớn lạnh và sương mù xung quanh rừng thông ^^. AH mình Độc hành chuyến vừa rồi

Hi Chikeota, trời. bác độc hành luôn. ban ngày thấy đã nguy hiểm mà bác lại leo ban đêm, bái phục bác thật đó. Cảm giác leo ban đêm đầy trải nghiệm bác ha. Cũng hơi chút gato với bác.. :) :). Lễ vừa rồi mình lại đi ngược với bác nhưng hông có leo đèo Dran... chỉ leo ngoạn mục thôi.. hì hì hì...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back