What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn giúp em con đường Đà Nẵng - Quãng Ngãi - Phú Yên - Nha Trang

Ribbon

Phượt thủ
Em xin lỗi mod vì em post nhầm chỗ: em xin chuyển qua bên box này ạ

Em tên là Hưng, 20t và em hiện là sinh viên học ở Đà Nẵng, nay em thấy cuộc đời mình quá nhàm chán đến 20t mà chưa đi được cái gì hết, làm cái gì hết và em muốn thực hiện chuyến đi này
Hiện nay em có 1 cung đường đi như trên, em xin viết rõ cung đường em đi như thế này :
Đà Nẵng – Quang Nam – Bình Định – Phú Yên – Nha Trang : 600km
Tổng cung đường đi lên về là 1200 km
Em có một số câu hỏi hỏi các bác đi trước như sau:
1. Em dự định đi khoãng đầu tháng 11, là vào mùa mưa, liệu em theo cung đường đó vào mùa đó em có nên đi hay không, tiêu chí của em là an toàn trên hết rồi đến khám phá. Liệu như vậy thì em có nên đi không?

2. Cái thứ 2, cái này nếu em đi đoạn đường Đà Nẵng – Quang Nam – Bình Định – Phú Yên – Nha Trang em nên thăm các danh lam thắng cảnh nào, các bác ghi rõ ra dùm em chi phí vé vào cửa, ăn uống, nhà nghỉ... các chỗ nào tốt và rẻ để em tìm đến :D sinh viên mà...

Re: Tư vấn giúp em con đường Đà Nẵng - Quãng Ngãi - Phú Yên - Nha Trang

Mình thấy, thứ nhất bạn mới có 20 thì sự nghiệp phượt mới chỉ bắt đầu mà, cho nên cứ máu là chiến thôi.
Bạn đi trên tuyến Quốc lộ thế kia thì đi vào mùa nào chẳng được. thường xuyên cập nhật dự báo thời tiết mà tránh báo bất thường thôi
Còn điểm đến bạn vào google mà search nó sẽ cho bạn biết tỉnh nào có nơi nào nên đến, bạn nghiên cứu mà chọn những điểm phù hợp với mình thôi.
Đoạn từ ĐN đi Nha Trang mình thấy Đại Lãnh là đẹp nhất, thích Đại Lãnh nhất...
Chúc bạn lên sắp xếp được lịch trình và lên đường thành công

Mình thấy, thứ nhất bạn mới có 20 thì sự nghiệp phượt mới chỉ bắt đầu mà, cho nên cứ máu là chiến thôi.
Bạn đi trên tuyến Quốc lộ thế kia thì đi vào mùa nào chẳng được. thường xuyên cập nhật dự báo thời tiết mà tránh báo bất thường thôi
Còn điểm đến bạn vào google mà search nó sẽ cho bạn biết tỉnh nào có nơi nào nên đến, bạn nghiên cứu mà chọn những điểm phù hợp với mình thôi.
Đoạn từ ĐN đi Nha Trang mình thấy Đại Lãnh là đẹp nhất, thích Đại Lãnh nhất...
Chúc bạn lên sắp xếp được lịch trình và lên đường thành công

vâng cảm ơn bác rất nhiều, em định đi đến bàu trắng, mũi đại lãnh...v...v... em chưa biết cung đường đó ra sao, và chã biết thăm chỗ nào, vì em chưa vào miên nam lần nào..., em thấy bác diendadung đi ngang Phú Yên, qua bầu trắng rất đẹp và thăm mũi hòn hồng nữa... hiện tại trên cung đường đó em chỉ biết thăm các địa danh đó thôi

Bàu Trắng là thuộc về Phan Thiết - Bình Thuận, nếu muốn đến thì còn phải đi qua Nha Trang khá nhiều nữa nhé bạn.

Dọc cung đường bạn vẽ cũng có khá nhiều nơi để ghé qua. Bạn ở Đà Nẵng thì chắc không cần phải ghé Hội An, Tam Kỳ mà thẳng xuống Quảng Ngãi luôn, ghé thăm quê hương núi Vệ - sông Trà. Trước đó nếu muốn thì ghé qua Dung Quất nhìn cho biết. Sau đó có thể ghé Đức Phổ hoặc Sa Huỳnh để biết những cánh đồng muối, nhưng mùa này chắc ít muối hơn rồi. Dọc khu vực này biển cũng khá đẹp.

Đến Bình Định thì trước tiên ghé Tam Quan, Hoài Nhơn tham quan xem dừa, thưởng thức những món ăn ở đây. Nếu có thời gian thì sau đó ngược lên Tây Sơn, còn không thì cứ xuôi về vùng An Nhơn, Tuy Phước, Quy Nhơn. Địa điểm tham quan thì có những khu tháp Chàm rải dọc suốt nam Bình Định, ghé Hầm Hô, ở Quy Nhơn thì thăm eo Gió, Nhơn Hội, Nhơn Lý, Quy Hòa, ghềnh Ráng. Nhớ thưởng thức các món đặc sản ở Quy Nhơn nha. Trên này có mấy topic về Quy Nhơn - Bình Định có giới thiệu nhiều món hấp dẫn lắm.

Từ Bình Định đi Phú Yên thì đi theo đường Quy Nhơn - Sông Cầu, đường đẹp, cảnh sắc tuyệt vời. Qua tới Phú Yên, Sông Cầu thì ghé thăm Mằng Lăng, vịnh Xuân Đài, ghềnh Đá Đĩa. Đi tiếp sẽ có đầm Ô Loan, qua khỏi Tuy Hòa thì tới Vũng Rô, đèo Cả, Đại Lãnh, đều có cảnh rất đẹp.

Hết Phú Yên là tới Khánh Hòa. Qua khỏi Đại Lãnh thì nên ghé vào vịnh Vân Phong chơi, cảnh đặc sắc, hải sản ngon, rất nhiều chỗ để khám phá nếu biết. Tới Nha Trang thì tham quan tháp Bà, viện Hải dương, đi chơi các đảo....

Sơ sơ thế chắc cũng tốn không ít thời gian rồi. Mình cũng không biết hết, bạn search trên phuot.vn này cũng ra hàng đống địa điểm ăn chơi rồi.

Bàu Trắng là thuộc về Phan Thiết - Bình Thuận, nếu muốn đến thì còn phải đi qua Nha Trang khá nhiều nữa nhé bạn.

Dọc cung đường bạn vẽ cũng có khá nhiều nơi để ghé qua. Bạn ở Đà Nẵng thì chắc không cần phải ghé Hội An, Tam Kỳ mà thẳng xuống Quảng Ngãi luôn, ghé thăm quê hương núi Vệ - sông Trà. Trước đó nếu muốn thì ghé qua Dung Quất nhìn cho biết. Sau đó có thể ghé Đức Phổ hoặc Sa Huỳnh để biết những cánh đồng muối, nhưng mùa này chắc ít muối hơn rồi. Dọc khu vực này biển cũng khá đẹp.

Đến Bình Định thì trước tiên ghé Tam Quan, Hoài Nhơn tham quan xem dừa, thưởng thức những món ăn ở đây. Nếu có thời gian thì sau đó ngược lên Tây Sơn, còn không thì cứ xuôi về vùng An Nhơn, Tuy Phước, Quy Nhơn. Địa điểm tham quan thì có những khu tháp Chàm rải dọc suốt nam Bình Định, ghé Hầm Hô, ở Quy Nhơn thì thăm eo Gió, Nhơn Hội, Nhơn Lý, Quy Hòa, ghềnh Ráng. Nhớ thưởng thức các món đặc sản ở Quy Nhơn nha. Trên này có mấy topic về Quy Nhơn - Bình Định có giới thiệu nhiều món hấp dẫn lắm.

Từ Bình Định đi Phú Yên thì đi theo đường Quy Nhơn - Sông Cầu, đường đẹp, cảnh sắc tuyệt vời. Qua tới Phú Yên, Sông Cầu thì ghé thăm Mằng Lăng, vịnh Xuân Đài, ghềnh Đá Đĩa. Đi tiếp sẽ có đầm Ô Loan, qua khỏi Tuy Hòa thì tới Vũng Rô, đèo Cả, Đại Lãnh, đều có cảnh rất đẹp.

Hết Phú Yên là tới Khánh Hòa. Qua khỏi Đại Lãnh thì nên ghé vào vịnh Vân Phong chơi, cảnh đặc sắc, hải sản ngon, rất nhiều chỗ để khám phá nếu biết. Tới Nha Trang thì tham quan tháp Bà, viện Hải dương, đi chơi các đảo....

Sơ sơ thế chắc cũng tốn không ít thời gian rồi. Mình cũng không biết hết, bạn search trên phuot.vn này cũng ra hàng đống địa điểm ăn chơi rồi.

ôi, cảm ơn bác thật nhiều em sẽ tìm hiểu thật kĩ... :D

Đường từ Đà Nẵng đến cuối Quảng Ngãi (đoạn Sa Huỳnh) địa hình tương đối bằng phẳng (Quảng Ngãi phẳng nhất).
Bình định bắt đầu gập ghềnh. Núi bắt đầu đâm ra tận biển
Phú Yên, Khánh Hòa toàn Đèo với Dốc.

Đường từ Đà Nẵng đến cuối Quảng Ngãi (đoạn Sa Huỳnh) địa hình tương đối bằng phẳng (Quảng Ngãi phẳng nhất).
Bình định bắt đầu gập ghềnh. Núi bắt đầu đâm ra tận biển
Phú Yên, Khánh Hòa toàn Đèo với Dốc.
vâng em cảm ơn bác nhiều, bác cho em hỏi ở Quãng Ngãi thì thăm những địa danh nào bác, ngoài Sa Huỳnh ạ

Sắp đến viethuvn sẽ đi theo cung đường ven biển về đến tphố HCM
Khởi hành từ Quảng Nam ngày 10/11/2012
Ghé các điểm yêu thich
Về tphố HCM ngày 16/11/2012
Bạn có muốn cùng phượt không?

Sắp đến viethuvn sẽ đi theo cung đường ven biển về đến tphố HCM
Khởi hành từ Quảng Nam ngày 10/11/2012
Ghé các điểm yêu thich
Về tphố HCM ngày 16/11/2012
Bạn có muốn cùng phượt không?
thanks bác, em sẽ xem xét lại ạ, vì em đi cùng 2 người bạn nữa, tạm thời là thế. Nên em phải hỏi ý kiến các bạn kia đã, và em chưa có lịch trình cụ thể bác ạ, em sv năm cuối rồi, tầm tháng 11 tụi em thực tập nên sẽ xem lại rãnh 1 tuần 0 rồi mới quyết định bác à, nhưng chắc tầm thời gian đó em cố gắng hoàn thành báo cáo thực tập rồi em sẽ đi cùng với bác

Ko bik bác đã đi chưa,em thì mới từ Sài gòn đi ra Huế bằng xe máy đây.Có đi ngang những chỗ mà bác có ý định đi,nên muốn góp ý tý cho bác.Quãng ngãi thì có Tam kì,bác có thể ghé đập Phú vinh va thưởng thức cơm gà.Bình định Quy nhơn thì ghé Ghềnh ráng,thăm mộ Hàn mạc tử,biển ở đó tương đối đẹp.Phú yên thì có Gành đá đĩa khá độc đáo.Có thời gian thì bác nên ghé cực Đông Đại lãnh nhé.
Đường đi thì theo mình khá ổn,ko có nhìu khó khăn.Đoan từ Tuy hòa Nha trang thì hơi xấu tý nhưng nói chung là ổn.Chúc bác có chuyến đi tốt đẹp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back