What's new

[Chia sẻ] Tư vấn về San Francisco - San Jose - Santa Cruz

lunaphan

Phượt thủ
Hành trình đi Mỹ của em khoảng 10 ngày bắt đầu từ 7/2 đến 17/2/2013 - đúng kỳ nghỉ Tết Nguyên Đán của VN đấy ah.
Em tìm trên mạng thì thấy nói rất nhiều về SF nhưng thông tin về San Jose và Santa Cruz thì rất ít... (hình như đây không phải là nơi mọi người hay lui tới để du lịch).
Các anh, chị nào đã đi và hiện đang ở vùng đó thì tư vấn giúp em những điểm đi du lịch thăm quan ở 2 nơi đó.
Em cũng cần 1 số thông tin về khách sạn: tiện lợi, an toàn... giá cả vừa tiền đừng có rẻ quá! :D:D:D
Tuy là em có bạn ở vùng này nhưng em không muốn phụ thuộc hoàn toàn vào bạn. Vả lại mỗi lần đi đâu du lịch là em đều tự tìm hiểu kỹ thông tin những nơi mình sẽ đi trước.
Cám ơn các anh, chị trước.

Phải reg cái nick để góp ý cho bạn đây :
Bạn đi có 10 ngày thì quá ít cho 1 chuyến đi USA .
san jose thì không phải là 1 thành phố du lịch nên theo mình thì không có gì để tham quan cả , nhưng ở đó có rất nhiều người Việt . đầy đủ các khu mua sắm nếu bạn thích shopping .
Santa Cruz cách san jose khoảng 45 phút đi xe , đây là 1 thành phố biển . thích hợp cho du lịch dã ngoại , nghỉ dưỡng . mình tới đó vào mùa hè mà cũng không dám tắm vì nước rất lạnh , tuy nhiên người mỹ họ vẫn tắm rất nhiều . Nêu không có điều kiện đi nam cali thì cũng nên đi chỗ này cho biết , hehe .
Nếu đi los thì từ SJ có xe đò hoàng chạy 6 tiếng là tới nơi , nếu thích thì nên ghé luôn san diego .

Phải reg cái nick để góp ý cho bạn đây :
Bạn đi có 10 ngày thì quá ít cho 1 chuyến đi USA .
san jose thì không phải là 1 thành phố du lịch nên theo mình thì không có gì để tham quan cả , nhưng ở đó có rất nhiều người Việt . đầy đủ các khu mua sắm nếu bạn thích shopping .
Santa Cruz cách san jose khoảng 45 phút đi xe , đây là 1 thành phố biển . thích hợp cho du lịch dã ngoại , nghỉ dưỡng . mình tới đó vào mùa hè mà cũng không dám tắm vì nước rất lạnh , tuy nhiên người mỹ họ vẫn tắm rất nhiều . Nêu không có điều kiện đi nam cali thì cũng nên đi chỗ này cho biết , hehe .
Nếu đi los thì từ SJ có xe đò hoàng chạy 6 tiếng là tới nơi , nếu thích thì nên ghé luôn san diego .

Oh, cám ơn bạn rất nhiều. Vì tớ chỉ tranh thủ đi vào những ngày nghỉ Tết nên thời gian chỉ có từng đó ngày. Khi nào có dịp mình sẽ lại khám phá tiếp về đất nước Mỹ. Như bạn nói chắc mình sẽ thêm LA vào cuộc hành trình của mình.

Theo mình thì nên đi chơi ở San Francisco một vài ngày rồi có thể đi vài nơi trong ngày như lên phía bắc Cali thăm rừng gỗ đỏ ( Avenue of Giants), đi xuống phía nam thăm Big Sur trên đường tiện ghé thăm Monterey Bay(đi xuống đây phải chạy đường CA 1 dọc bờ biển), đi Lake Tahoe trượt tuyết, thăm Yosemite National Park ở phía đông. Nếu có điều kiện thì bay xuống LA hai ba hôm rồi về. 10 ngày cũng có thể thăm thú kha khá nếu chọn lựa di chuyển không quá dài,để danh thời gian thăm thú. Rất tiếc mình đang trên đường xuống nam My , không có ở SF khi bạn đến. Email cho mình : [email protected] nếu có điều gì muốn hỏi nhé. Chúc may mắn.

Bạn có tới những 10 ngày để đi California thế thì cũng đi được khá nhiều chỗ đấy. Mình đi Cali không dưới 10 lần thành ra có thể nói là tạm biết về Cali nhưng điều này không có nghĩa là cách mình đi thì tối hảo cho người khác. Bạn không nói rõ là bạn thích thiên nhiên hay kiến trúc, hay văn hóa, hay mua sắm v.v thành ra mình chỉ bỏ cung đường mình đi cách đây 3 năm về trước cho bạn tham khảo
.
Lần ấy có anh bạn già biết mình sắp sửa đi một vòng Cali năn nỉ mình nhưng mình hơi ngại cho anh chỉ hỏi "đểu" anh một tí "Liệu có lái nổi 16,000 km trong 6 ngày không đấy" và anh nhìn mình và nói "mày sẽ ngồi chỉ đường cho tao và lo chỗ ăn chỗ ở, xe cộ cung đường này và không phải rờ vào tay lái đâu mà sợ". Ok, chí đã quyết tư tưởng đã thông thì 1600 cây số là chuyện "bé"

Sau chuyến đi nhìn đồng hồ cây số xe, và xác côn trùng be bét trên mui xe thằng cho thuê xe nói "You have a good beat with this car" :D

Đây là cung đường mình đã đi có lẽ bạn thay đổi chút đỉnh cho phù hợp với 10 ngày đi của bạn. Chỉ có điều vì anh bạn già mình khó ăn uống nên đoạn đi từ Bakerfield tới Merced mình chạy suốt trong một ngày vì ở đó là không có tiệm ăn châu Á nào hết nếu bạn không khó ăn uống có thể dừng ở Mono Lake, Mamoth Lake một ngày, một ngày ở Lake Tahoe và nhớ đừng bỏ qua Yosemite trong cung đường này vì đây là một trong những top 10 National Park của Mỹ chứ không hẳn Cali không thôi

Đây là cung đường sẽ thích hợp với 10 ngày của bạn chỉ có điều từ Bakersfield cho tới Bishop rất chán bạn có thể rút ngắn bằng cách chạy thẳng đừng dừng dọc đường nhiều và nếu được thì vào sa mạc ở một ngày cho biêt' hay xuống thẳng Mono Lake thay vì ở lại Bishop nghỉ đêm

San Fran - Santa Cruz - Monterey, Carmel by the sea, Big sur - Pismo Beach - Bakersfield - Bishop - Mono Lake - Tahoe Lake - Yosemite - San Fran

Còn chi tiết hơn về "ăn gì, mặc gì, uống gì" hay có gì vui ở mấy thành phố này thì bạn nói cho rõ thì mới có thể cho bạn ý kiến được

Last edited:
Cám ơn bạn pentax647 rất nhiều.
Cung đường mà bạn đã đi là bạn có bạn đồng hành đi cùng... còn mình thì 1 thân 1 mình xách vali từ VN đi. Sang bên Mỹ thì có bạn nhưng họ cũng phải đi học và đi làm nên ko thể đi cùng mình suốt cả 10 ngày được. Nên chủ yếu tớ sẽ đi 3 nơi như tớ hỏi ở tiêu đề... và thêm vào 1 số nơi mà các bạn đã chia sẻ. Mục đích của tớ đi là vừa kết hợp du lịch ngắm cảnh lẫn shopping.
Bạn có thể cho mình biết những khách sạn mà bạn đã ở trong cung đường mà bạn đi (mình sẽ tìm hiểu thêm trên mạng).

Khách sạn ở Bắc Mỹ tiêu chuẩn khá cao và giá cũng phải chăng bạn có thể check ở www.hotwire.comwww.expedia.com để so sánh giá cả. Khi sang Mỹ cần book khách sạn mình hay book ở hai sites này và giá dao động từ 50 - 200 USD tùy loại phòng và khách sạn bạn chọn
Khi lựa khách sạn bạn có thể chọn khách sạn ngay sát thành phố bạn đến nếu không có xe và phải dùng phương tiện công cộng. Còn nếu có xe tự lái ra ngoài thành phố một chút giá có thể rẻ hơn
Một số khách sạn sẽ cung cấp breakfast bạn có thể tìm hiểu ngay trên mạng của họ khi book phòng
Nếu bạn co' thể tự lái xe thì đó là điều tốt nhất, đi xe bus hay xe lửa thì mất thời gian rất nhiều và không đi đâu được nhiều trừ thành phố chính
San Francisco - có phố tầu, bến cảng, xe điện, dốc đứng ngay đường Lombard, cầu Vàng Cựu Kim Sơn, nhà tù ngoài đảo, và nổi tiếng về bảo tàng viện
San Jose - thành phố điện tử chả có gì ngoài cộng đồng Việt Nam ở đây và tiệm ăn
Santa Cruz - thành phố biển chủ yếu cho các bạn trượt sóng đến đây, thành phố nhỏ và đẹp đi 1/2 ngày thì hết

Nếu có xe thì nên xuống Monterey - Carmel by the sea - Ở đây là một trong những nơi mình thích nhất của California và đi dọc con đường này theo hướng nam xuống Los Angeles đi qua các thành phố nhỏ rất đẹp dọc con đường này
Không có xe thì đi xe bus từ San Fran - LA và loanh quanh ở LA coi Hollywood Town rồi vào quân Cam

Shopping thì ở San Jose & LA hơi khó vi` người Việt & Mễ nhiều hàng rẻ & tốt đương nhiên khó tìm :D
Chỉ có nước đi xuống Fairfield thì mới có nhiều đồ để chọn nhưng biết đâu đi lòng vòng nhiều khi bạn lại tìm được đồ ưng ý ở SJ hay SF chăng

Nếu có dịp đừng bỏ qua Yosemite & Lake Tahoe bạn có thể kết hợp cả hai vào một tuyến đường vì hai điểm này cùng hướng với nhau

Khách sạn ở Bắc Mỹ tiêu chuẩn khá cao và giá cũng phải chăng bạn có thể check ở www.hotwire.comwww.expedia.com để so sánh giá cả. Khi sang Mỹ cần book khách sạn mình hay book ở hai sites này và giá dao động từ 50 - 200 USD tùy loại phòng và khách sạn bạn chọn
Khi lựa khách sạn bạn có thể chọn khách sạn ngay sát thành phố bạn đến nếu không có xe và phải dùng phương tiện công cộng. Còn nếu có xe tự lái ra ngoài thành phố một chút giá có thể rẻ hơn
Một số khách sạn sẽ cung cấp breakfast bạn có thể tìm hiểu ngay trên mạng của họ khi book phòng
Nếu bạn co' thể tự lái xe thì đó là điều tốt nhất, đi xe bus hay xe lửa thì mất thời gian rất nhiều và không đi đâu được nhiều trừ thành phố chính
San Francisco - có phố tầu, bến cảng, xe điện, dốc đứng ngay đường Lombard, cầu Vàng Cựu Kim Sơn, nhà tù ngoài đảo, và nổi tiếng về bảo tàng viện
San Jose - thành phố điện tử chả có gì ngoài cộng đồng Việt Nam ở đây và tiệm ăn
Santa Cruz - thành phố biển chủ yếu cho các bạn trượt sóng đến đây, thành phố nhỏ và đẹp đi 1/2 ngày thì hết

Nếu có xe thì nên xuống Monterey - Carmel by the sea - Ở đây là một trong những nơi mình thích nhất của California và đi dọc con đường này theo hướng nam xuống Los Angeles đi qua các thành phố nhỏ rất đẹp dọc con đường này
Không có xe thì đi xe bus từ San Fran - LA và loanh quanh ở LA coi Hollywood Town rồi vào quân Cam

Shopping thì ở San Jose & LA hơi khó vi` người Việt & Mễ nhiều hàng rẻ & tốt đương nhiên khó tìm :D
Chỉ có nước đi xuống Fairfield thì mới có nhiều đồ để chọn nhưng biết đâu đi lòng vòng nhiều khi bạn lại tìm được đồ ưng ý ở SJ hay SF chăng

Nếu có dịp đừng bỏ qua Yosemite & Lake Tahoe bạn có thể kết hợp cả hai vào một tuyến đường vì hai điểm này cùng hướng với nhau
Cám ơn bạn 1 lần nữa. Mình thì lái xe được, nhưng chắc ko dám thuê xe lái vì ko quen đường dù là có Navi hay GPS. Cách tốt nhất chắc là tự đi bus hoặc nhờ sự trợ giúp của bạn bè bên đó. Mình sẽ tham khảo Monterey - Carmel by the sea, Yosemite & Lake Tahoe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back