What's new

[Hỏi đáp] Tuổi thọ các món đồ trên xe đạp

update: xích bị gãy môt đốt. thọ ~ 1000km. Do xích chưa giãn nên bỏ đốt đó nối vào chạy tiếp.
Lần trước mình viết sên giãn là sai, do mình đem xe đi canh niềng lại họ vặn ốc không chặt, bánh sau xộc xệch, chạy bị trật sên.
Giờ kiếm chỗ sửa xe đạp tân tâm hơi khó, họ làm qua loa. Vì làm cho mình mất thời gian, không kiếm được bao nhiêu, trong khi bán món đồ mới thì vừa khoẻ, vừa lời.

update: dây tim (rim tape) gắn trong vành xe đạp bảo vệ ruột khỏi lỗ căm, thọ 500km.
Dây tim xe mình dỏm, mỏng như bong bóng, sờ vào lỗ chân căm thấy hóp vào, làm mình cãi với nhân viên cửa hàng rằng xe mình không được gắn dây tim :(. Tháo vỏ ra mới thấy dây tim quá mỏng. Ruột chưa cán đinh lủng vòng ngoài, mà bị lủng vòng trong do lỗ van. Vành có bao nhiêu lỗ van, vòng trong của ruột phồng bấy nhiêu vòng tròn nhỏ.
Khắc phục: quấn 2 vòng băng treo đen (cách điện, loại dùng trong sữa chữa điện), xong mua thêm Schwalbe rim tape tròng vô. Tất nhiên là thay luôn ruột (chứ không lủng thêm > 30 lỗ nữa trong tương lai gần). Để coi thọ được bao nhiêu km?
câu hỏi: dây tim của mọi người có hư bao giờ chưa? bao km thì mòn hay dùng lâu quá khô dây, nứt ?

Trước khi gắn rim tape vào vành bạn nên dùng dũa mài các ba vớ nhôm thừa quanh các lỗ căm vì các ba vớ đó bén có thể cắt thủng rim tape (nếu xài loại dõm) và ruột từ bên trong
Không nên xài rim tape cao su nhanh lão hóa, Schwalbe rim tape bạn mua bền hơn nhiều
Nếu cẩn thận và có điều kiện bạn nên dùng Velocity VeloPlug thì có thể xài tới đời con cháu

update: xích bị gãy môt đốt. thọ ~ 1000km. Do xích chưa giãn nên bỏ đốt đó nối vào chạy tiếp.
Lần trước mình viết sên giãn là sai, do mình đem xe đi canh niềng lại họ vặn ốc không chặt, bánh sau xộc xệch, chạy bị trật sên.
Giờ kiếm chỗ sửa xe đạp tân tâm hơi khó, họ làm qua loa. Vì làm cho mình mất thời gian, không kiếm được bao nhiêu, trong khi bán món đồ mới thì vừa khoẻ, vừa lời.

Xích chì 1000 km thôi à. Mình bắt đầu tập và mua xe cũ hơn 2 tháng, mới chỉ thay bộ lốp và ruột lúc mới mua về do thấy cũ quá. Tới giờ đi cũng tầm 1500 km rồi chưa thay thứ gì cả mà đạp rất êm, nếu dĩa và líp thẳng sên thì hầu như không có tiếng động gì cả.
Mà xe cũ mua mình thấy đĩa 2 hơn bị mòn. Mà mình thì đạp chủ yếu đĩa 2 trên đường bằng. Giờ kiếm đĩa 2 thay mà không có.

mình chạy single speed, không nhiều dĩa, líp như mọi người. Mọi người có cái cùi đề đỡ lực và giúp canh thẳng líp, dĩa, không thẳng thì hư cùi đề. Còn xe mình canh không thẳng thì đạp nhanh va đập mắc xích, lâu ngày dễ gãy. Đứt xích thì thằng fix gear dễ dính nhất, xong tới single speed như mình.

xe đạp bạn đang đi là hãng gì vậy, mua bao nhiêu tiền?

Chiếc touring Speciallized. Lúc mua cũ 6,5 tr trên mạng, được bao tiền ship (250 k), khuyến mại thêm gọng bình nước, bình nước và 2 cái đèn báo.
Nói chung đi thấy OK lắm, mà mình thì không rành xe cho lắm. Hôm trước solo từ Đà Nẵng về Tuy Hòa 430 km mà không bị gì hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back