What's new

[Chia sẻ] Tuyến đường bộ Việt Nam - Lào -Thái Lan - Campuchia

Mình vừa đi tuyến đường này về nên chia sẻ với những ai cũng dự định đi tuyến này. Bài này chỉ thuần thông tin thôi..

Cám ơn bạn shachou, anh hoangvanphuong75 đã giúp mình trong việc chuẩn bị thông tin cho chuyến đi này
Lộ trình trên gmap:

Ngày 1
SG-Paske-Vientiane
Ngày 2, 3
Vientiane
Ngày 4
Vientiane-Luong prabang
Ngày 5, 6
Luong prabang
Ngày 7
Luong prabang-Chiang Mai
Ngày 8, 9, 10
Chiang Mai
Ngày 11
Chiang Mai-Bangkok
Ngày 12, 13
Bangkok
Ngày 14
Bangkok-Phnom penh
Ngày 15
Phnom penh-SG

Chi tiết

Ngày 1
SG-Pakse có tuyến xe Minh Vũ, giá 800k, bao gồm ăn sáng, ăn trưa và đón nếu tiện đường. Xe 16 chỗ xuất phát 5h, đến Pakse khoảng 4h.

Từ giờ 1k của mình là 1k kip nhé (cỡ 3k Việt)
Đến Pakse nói anh tài xế cho dừng ở bến xe đi Vientiane. Giá vé xe vip, giường nằm là 170k, xuất phát 8h30 pm, chạy mất 10 tiếng. Gần bến xe có quán ăn Lào, chỗ bán sim và card nạp tiền (tổng cộng 20k).

Ngày 2
Đến bến xe Vientiane khoảng 6-7h. Đi ra ngoài gặp xe lam, hỏi Talat sao để đến chợ Talatsao giá rẻ so với tuk tuk và bến xe buýt trung tâm ở đối diện, nơi có xe buýt đi Buddha park và Udon thani (nếu ngại đi xe lam bạn nên trả giá tuk tuk còn 10k để vào trung tâm)

Một số từ Lào thường dùng:
Sabai dee: xin chào
Khọp chai lải lải: cám ơn
Thào đay ngân: bao nhiêu

Ở đây thuê xe đạp là số 1, đường đi tương đối bằng phẳng, đường vắng và ng dân thân thiện với du khách

Ngày 4, 5, 6
Đi từ Talatsao đến bến xe bắc Vientiane (nơi có xe đi Luang prabang) bằng tuk tuk hãy trả giá khoảng 20k (nên nói rõ là kip, đừng để đến bến bị chuyển thành baht như mình, đi mất bớt vui). Xe đi Luang prabang có nhiều giờ, 7h, 8h, 9h, 11h30, 1h30, 4h, 7h30. Không nên chọn chyến 1h30 vì mình đi chuyến ấy phải đợi đến 4h xe mới chạy. Đến Luang prabang mất 12 tiếng. Xe lam cho ng địa phương đi vào trung tâm là 10k, mình trả đc 15k. Xe đưa đến tận địa chỉ mình cần. 6h là thời gian đẹp để chụp hình sư khất thực buổi sớm. Mình chọn nhà nghỉ Vong Champa, đối diện sông mekong, nhưng gần đó có nhiều nhà nghỉ lấy 70k/đêm, đi một chút sẽ có tiệm nướng giữa ngã tư rất ngon, bên hông có chợ nông sản trái cây rẻ, đầu hẻm có công ty bán tour đối diện sông mekong giá cũng rẻ nốt, đi ra khỏi hẻm là thấy sông mekong, sáng 6h chỗ này có 3 4 đoàn sư khất thực. Nói chung chỗ khá tốt mà giá chắc là rẻ nhất r.

Giá tour và xe ở đây là mình đi nhiều nơi để tham khảo nên nếu bạn hỏi mà cao hơn thì nên tìm một cty khác hỏi tiếp.

Tour đi hang Pak ou là 90k, bắt đầu lúc 8h, kết thúc 2h. Tour đi thác Kuang xi là 50k, bắt đầu 11h30, 1h30. Về hang Pak ou, có thể đến bến tàu, chỗ đối diện nơi này, tập trung rất đông ng sau 8h30 để mua vé tàu chỉ có 65k (tour giá 90k chỉ hơn đc vé tàu duy nhất ở chỗ đón mình ở ks và chở mình đi vòng vòng thôi, cuối cùng cũng về lại đây, mà cũng chẳng có pick up về lại ks).

Khách sạn mình nói nằm ở trung tâm du lịch, gần chợ đêm và các chùa chính. Địa hình ở đây cao và dốc, nên thuê xe máy cho đỡ mệt

Ngày 7, 8
Xe đi Chiang mai đón khách lúc 5h chiều, giá vé là 300k, ko bao gồm ăn uống. Xe đến Chiang mai lúc 3h chiều hôm sau. Bến xe Chiang mai ko có nơi đổi tiền, gần đó cũng vậy nên bạn cần chuẩn bị trước vài trăm baht khi đến đây. Sim card mua ở tiệm bách hoá (7 eleven), 49 baht, thêm card đt là 60 baht

Một số từ Thái thường dùng:
Sawat dee: xin chào
Kob kun mak: cám ơn
Tao rai: bao nhiêu

Ngày 9, 10
Từ bến xe buýt, bắt xe taxi màu đỏ (trông như xe đa su bên mình) đến moon muang soi 3, 6 hoặc 9 tìm nhà nghỉ, đến nơi thì trả 30 baht, đừng hỏi giá vì ngta sẽ biết rằng mình là ng mới đến và đòi cao hơn. Giá nhà nghỉ 200-250 baht là đẹp, mình chọn nhà nghỉ jaidii trên moon muang soi 6, có bamboo hut giá 150 baht/đêm/ng, dùng phòng tắm chung. Nếu bạn nào muốn dùng nhà nghỉ này thì nên mua sẵn nút bịt tai vì hơi ồn (do mấy khách phòng khác ồn chứ ko phải ngoài đường ồn), còn lại thì nhà nghỉ này tốt hơn cả cái mình thuê ở bangkok. Ở đây giá rẻ cực, nên trả giá hết mình, mình khờ căm mà còn trả được 50%

Mấy Moon muang soi trên đều nằm trong thành cổ, địa hình bằng phẳng, khí hậu mát mẻ (từ t11->t1) nên thuê xe đạp đi vòng vòng là tuyệt nhất

Ngày 11, 12, 13
Xe đi Bangkok giá 350 baht, đón lúc 6h30 chiều, đến bangkok tại đường khao san lúc 5h sáng. Khi đến sẽ thấy tấm biển chỉ hướng đường khao san, nơi tập trung nhiều ks, giá phòng cũng lưng chừng, nếu may mắn bạn sẽ tìm được phòng giá 250 baht. Điều lưu ý là nên xem phòng trc khi thuê, mình do ko xem trc nên phòng ko có khăn tắm, màn cửa và chăn.

Tour đi chợ nổi giá 250 baht (lúc này mình chưa biết trả giá tour được, bạn thử trả xem sao). Cá nhân mình thấy chợ nổi này ko đáng đi vì đây là chợ của du khách

Ngày 14
Vé xe đi Phnom Penh là 790 baht, đi Siem Reap là 350 baht (lưu ý là hãy trả giá từ tour tới vé xe, và nên đi vòng vòng hỏi khắp nơi để tránh ko bị lừa, mình hỏi 1 travel agency lấy những 650 baht cho vé đi Siem reap!).

NÊN đi Siem Reap, nghỉ qua đêm rồi sáng hôm sau về Phnom Penh ($10) thay vì mua vé đi thẳng Phnom Penh (mình đến Phnom Penh lúc 12h sáng khi ko có ks nào mở cửa). Từ PP về SG đi Khải Nam (170k)

Về cửa khẩu Việt-Lào, Lào-Thái, Thái-Cam, Cam-Việt thì các bạn chỉ cần nhớ lấy tờ giấy arrival card và departure card (vừa đứng xếp hàng vừa điền cho nhanh vì hàng dài lắm) chứ cũng ko phải lo lắng về đồ trong ba lô (mình mang 1 lon pepper spray và mấy con dao gấp mà ko bị gì cả, chỉ ở cửa khẩu Cam-Việt mới phải đưa qua máy soi, mà vẫn trót lọt)

Một ít hình ảnh cho màu sắc:

Núi Luang Prabang

Chợ Chiang Mai

Đào Chiang Mai

Này là nhật ký hành trình trên fb của mình: http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3710617223763.116999.1825608493&type=1

Về du lịch Campuchia mình có viết 1 bài rồi, bạn nào muốn tìm thêm thì cứ mở những post của mình nhé. Chúc vui :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back