What's new

[Chia sẻ] Uganda, chuyến đi ngắn hãi hùng 2009 !

Thứ 6, ngày 15 tháng 7 năm 20011.

Sài gòn vào mua mưa, năm nay mưa dai nhách hơn năm ngoái :D, ngồi chẳng muốn làm , bèn lướt qua Phươt xem các bạn đi hú hí khắp nơi làm mình ngứa ngáy khó chịu quá, mang mớ hình cũ ra xem, bồi hồi nhớ lại chuyến đi khảo sát thị trường ở Uganda , một hành trình trong đó mình là người chủ xướng , quyết định có phần hấp tấp cũng là do máu "phượt" nên ko chuẩn bị kỹ thông tin trc khi bước vào Uganda, một đất nước nhóm dưới của Châu Phi hoang dã....

Quốc kỳ của Uganda đấy! ( hình trên net )

Theo tư liệu trên net thì Năm 1894, Anh thiết lập chế độ bảo hộ đối với các quốc gia trong vùng. Sau nhiều năm đấu tranh liên tục, ngày 9-10-1962 Uganđa đã giành được độc lập.

Sau đây là sơ lược vị trí địa lý của Uganda nhìn theo bản đồ những nước giáp ranh! ( hình trên net )

Quay lại chuyến đi của mình, lúc cuối năm 2009, bộ phân mình phụ trách có liên lạc đc một số đối tác ở Châu phi, trong đó có Uganda , muốn làm nhà phân phối /mua sản phẩm của VN , vậy là cũng quyết định một chuyến Châu phi vì xứ này rất ít người VN đến làm ăn.

Sau khi gọi dt qua DSQ Vietnam tại Tanzania cũng ko có thông tin ji nhiều,hướng dẫn sơ bộ rằng Uganda hầu như ko có doanh nghiệp VN nào đến làm ăn, phải cẩn thận vì ko an toàn cả về chính trị lẫn ăn ở trên đất nước bạn! Visa có thể cấp ở Sân bay từ Tanzania qua Kampala - thủ đô của Uganda!

Thôi thì book vé đi, kệ nó tới đâu thì tới ....

Cài dây an toàn rồi mình thưởng thức Ken của Qatar Airways nhé !

Qatar là hãng uy tín và tốt, máy bay mới, phục vụ ăn liên tục, nếu quí khách uống bia thì vừa hết lon đã có cô gái đội nón đỏ nhẹ nhàng hỏi " quí khách có muốn dùng thêm bia ko ạ? " ,,,hehe

Hình này mình đã dặn kỹ lấy cái Logo Qatar mà ngta ko hiểu thì chịu hehe

Hành trình bay tầm hơn 7 tiếng sẽ đến xứ sở trung đông giàu có, sân bay DOHA của QATAR, transit ở đó , lăn lê hơn 10 tiếng mới đc bay đi Dar es Salaam của Tanzania...

Đến rồi nhé ....choáng ngợp vì mấy cái Duty Free...

Chụp ké con xe " xấu xấu" chứ làm sao với đến đc , mà nó chưng trong này vài con như vậy luôn hixxx

Vì transit quá lâu, trong terminal quá rộng và lạnh run vì hệ thống lạnh dù ngoài trời chắc chắn trên 39 độ, nhìn ra ngoài một màu trắng hực hực....
Mọi thứ đều đắt đỏ ...và mình thì lang thang đi lục lọi....

Thấy cái bảng có" quiet rooms" và " mosque" tò mò quá,,,,

à thì ra nó là đây, như một phòng cầu nguyện nhỏ trong phòng chờ sân bay

Cái phòng "quiet" thực ra là một phòng lớn, tối, rất nhiều ghế ngủ dành cho các hành khách transit lâu, mình ko dám chụp hình vì mọi ng đang ngủ, phòng im lặng và tối , có chăn, gối và choàng mắt để ngủ!

Tạm thời vậy nhé , giải lao làm ly cafe :D

Tiếp tục hành trình thôi,
sau một đêm ngủ gà gật lạnh lẽo ở sân bay Doha, sáng sớm tiếp tục hành trình bay qua Dar es Salaam của Tanzania và sau đó sẽ bay thẳng qua Kampala-Thủ đô Uganda!

Bầu trời rất sáng trong, thấp thoáng phía dưới là hoang mạc, chuyến bay cũng tầm 5 tiếng hơn, ko nhỡ rõ lắm...

Đi đâu cũng thấy biểu tưởng này, còn tấm bảng kia của Bộ Nông nghiệp, khuyến cáo khai báo với quan chức có trách nhiệm nhằm làm rõ mục đích những hành khách nào có mang các sp lquan đến nông lâm như hạt giống, đất đai cây cỏ ji đó...

xuống sân bay Julius Nyerere International Airport của Tanzania là làm Transit liền, thu cash 30 usd , sau đó mình lại đi tìm ngay chuyến bay sớm nhất kịp đi Kampala, ,,,

Hình như mình nhớ rõ là cái máy bay cánh quạt nhỏ xíu, Pilots ko mang đồ trắng như thường thấy mà mang quân phục như quân đội, giày bốt cao cổ, mũi chếch , nhìn tiếng động cơ quạt hơi sợ sợ,,
Bay hơn 1 tiếng ji đó là đến sân bay Entebbe, thủ đô Kampala Uganda, trời bắt đầu sập tối, khung quanh điều hiu làm mình lo lắng thật sự...

Đối tác ra đón, nhìn đối tác giơ bảng tên lên từ xa, mình bớt lo lắng, như khi gặp mình lại vẫn bất an, cái xe 4 bánh từ những năm 80s sặc sụa chạy về thủ đô, xung quanh đồi núi hoang vu, đường ko có đèn đường, nhìn quanh thấy vắng vẻ quá,,,,

@ Giaphong : hehe đang phấn đấu làm lại chuyến nữa, qua mạn phía tây : Nigeria

----------------------------------------------------------------------------------
Cái xe nó sùi sục ì ach sau 30 phút về đc hotel đã book trc, loại sang của Thủ đô Kampala nhưng mình ngán nhất vẫn là thức ăn, ko thể quen đươc, mình ko dám ra ngoài ăn vì nhìn đường phố đêm rất hãi, toàn người đi bộ, bụi mịt mù....Mình chọn món cá ở hotel ai ngờ gia vị và nước sốt ko nuốt đc, đành gặm bánh mỳ và bơ vậy!

Thôi, lã người , sáng ra làm vài pô hình trc khi hành xác đi bàn công chuyện :

Đii đâu cũng gặp lính tráng, xe nhà binh, lần đầu tiên mình thấy trên phố cái xe chở vũ khí như mấy súng máy, súng chống tăng, quân đội ầm ào , đưa máy hình ra thì anh tài xế nói ko nên chụp, thì thụt vào vậy :D

Điều lạ sv VN là có mấy cái ATM mà có lính bồng AK đứng canh, mình hỏi thì anh tài xế kể có vài lần bọn trộm kêu xe cẩu, cẩu luôn cả ATM đi luôn heheee nên giờ phải canh gác ATM :D

à, ko có taxi nên buộc phải nhờ hotel thuê xe và tài xế, giá cũng chát, cái xe nissan đời 80s + tài xế mà lấy 1 giờ /60usd , trong khi mình đi họp chưa đầy 2km :D, tình huống mệt nhất là xe ko có máy lạnh, chưa đến họp mà mình đã ướt đẫm áo sơ mi :(

chân dung anh chàng tài xế vui tính, ngồi kể chuyện trên trời dưới đất, và đb muốn Uganda chiến hết với láng giềng Rwanda và Congo....

Sau khi làm việc xong với các đối tác, thật sự thì rủi ro cao quá nên chưa biết ra sao....thôi thì coi như đã qua thì cũng đi lòng vòng cho biết, vậy là mình quyết định ghé ra thăm Hồ Victoria nổi tiếng. Hồ Vitoria nằm chung giữa ba nước Kenya, Uganda và Tanzania, với diện tích 69.000km², chu vi 3.440km, Victoria là hồ nước ngọt lớn nhất châu Phi và thứ nhì thế giới.

thăm thẳm mênh mông....

Sau đó, ngày hôm sau mình quyết định bay về lại Tanzania để nghỉ lại 1 đêm, sau đó về VN.
Dọc đường ra sân bay mới thấy cây cối xanh um, cứ như đi xuyên qua rừng...

gần đến sân bay là các căn cứ quân sự của UN, rất nhiều máy bay chiến đấu và cứu trợ, thiết bị quân sự khắp nơi....

Còn một chuyện nữa , mình thấy lúc đi bộ ra đường nhiều thanh niên nhìn mình với cặp mắt ko thiện cảm lắm, sau này mới biết là dân ở đây đang rất phẩn nộ với CHINA vì qua làm khai khoáng mỏ, làm đường , mang công nhân TQ qua nhiều, cây xung đột....sau này ở Tanzania cũng vậy, nhưng khi ngta biết là Vietnam thì rất vui vẻ, và thân thiện vì " lúc mày đánh nhau với US, tụi này xem tin tức miết, giờ còn đánh với KO vậy? potay" vậy mà cũng nói là xem tin tức hàng ngày :D

Lên máy bay về Tainzania thì quen với 1 anh bạn kỹ sư Viễn thông TQ qua setup mạng viễn thông cho Uganda, congo....và nhiệt tình book zùm một khách sạn tốt ở Tanzania gần khu China Town....Tanzania thì sầm uất hơn nhiều !

Có hồ bơi, sát biển, coi như đc thư giản lắm rồi,,,,

Mọi chuyện coi như đã xong, về phòng thưởng thức chai Jack Daniels chuyến đi khép lại bằng một tối tại khu ChinaTown hoành tráng, khép kín là một khu phức hợp có cổng tưởng cao, lính canh gác, có nhà hàng , sauna, bar babe,karaOke ....

Pia...thói quen đi ctac nước ngoài là nếm thử pia ở đó....hehe

Gụ :

cafe, chơi nguyên ca inox :D

Fastfood :D

Sân bay Doha again, hẹn gặp lại , chúc cả nhà ngủ ngon và thưởng thức những ngày cuối tuần thoải mái !!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back