What's new

Về topic: "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" của thành viên Dienman

Status
Not open for further replies.
Về topic: "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" của thành viên Dienman

Chào các bạn!

Diễn đàn vừa xuất hiện một topic có tên "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" do một thành viên có nicknam Dienman đăng ký ngày hôm nay mở. Topic kể lại một câu chuyện mà người mở topic nghe được từ những người ở Sapa tố cáo thành viên Ly A Sang không thanh toán tiền công (một số tiền lớn) cho những người dẫn đoàn Hơ Mông.

Với vị trí Admin diễn đàn, tôi luôn muốn tạo nên một môi trường tin cậy cho các thành viên. Vì thế mà với các topic phản ánh về các hiện tượng tiêu cực trong các đoàn đi tôi đều theo sát và khuyến khích các bạn truy xét đến cùng, lật tẩy các hành vi ăn chặn hay lừa đảo.

Tuy nhiên, ở một mặt khác, tôi không muốn một thành viên nào đó bị vu khống, bị bôi nhọ.

Xét về câu chuyện của thành viên Dienman về thành viên Ly A Sang. Tôi đánh giá những cáo buộc của Dienman đối với Ly A Sang là rất nghiêm trọng, trong khi tôi thấy một số điểm trong bài viết và bản thân nick Dienman gây cho tôi sự nghi ngờ có sự không minh bạch ở đây. Một trong các điểm khiến tôi nghi ngờ là giọng văn của bài viết (dù rằng chỉ là linh cảm); cộng với việc nick Dienman vừa tạo chỉ để viết bài này rồi logout luôn, hơn nữa các công cụ kỹ thuật cho tôi nghi ngờ có sự liên lệ giữa nick Dienman và một nick khác cũng có tổ chức leo Fan trên diễn đàn.

Dù các đó mới chỉ là các nghi ngờ và tôi chưa khẳng định bất cứ điều gì, tôi thấy topic "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" dù chứa nhiều nghi vấn vẫn sẽ gây ảnh hưởng trầm trọng đến danh dự của Ly A Sang, nên sẽ là không công bằng và có lỗi nếu để topic có nghi vấn đó online trong khi chờ các nghi vấn được giải đáp thỏa đáng.

Vì vậy tôi quyết định ẩn topic đó, mở topic này để Dienman có thể vào làm rõ thêm về thân nhân của mình (bạn có thể nhờ bạn bè của bạn người biết bạn ngoài đời và có nick đủ lâu, có bài viết trên diễn đàn giúp) và đưa thêm các chứng cớ, hoặc có bạn phượt nào khác giúp đưa chứng cớ v.v... Sau đó tôi sẽ mở lại topic kia.

Tôi xin một lần nữa khẳng định không bao che cho các hành vi lợi dụng lòng tin, ăn chặn hay lừa đảo trên diễn đàn Phượt!

Mong các bạn hợp tác!

Last edited:
Re: Về topic: "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" của thành viên Dienman

Mấy thằng Ku em nói giờ mò vào đọc, bác mở lại đi em đọc với. Tưởng tố cáo gì chứ tố cáo ăn chặn tiền cuả poster thì dở quá, ai đi ăn chặn cái này bao giờ

Re: Về topic: "Chuyện bi hài chuyến leo Fansipan 2/9/2012" của thành viên Dienman

Bài viết không bằng chứng, không nhân chứng, chắc cũng không nhiều người để tâm làm gì.

Về quan điểm :
1/ Việc thành viên Ly A Sang có ăn chặn tiền của poter hay không , đấy là việc cá nhân của thành viên ấy tự giải quyết với người có nợ nần ( nếu có thật )
2/ Chúng ta chỉ quan tâm thành viên Ly A Sang đã tổ chức cung đi như thế nào, có đạt được sự hài lòng trong lòng của các thành viên trực tiếp leo cung đó hay không ?
3/ Chi phí chúng ta bỏ ra để tham gia leo cung này so với những gì chúng ta nhận được từ Ly A Sang đã thỏa mãn chưa ?

Với tôi, tôi có nhiều điều cần trao đổi riêng trước với Ly A Sang trước khi đưa quan điểm cá nhân về chuyến đi leo Fanxipang 2/9 lên diễn đàn .

Thanks !

Mình cũng đã từng đi với anh Lý A Sáng mặc dù không phải là leo Fan, anh Sáng là lead của đoàn, nhưng các thành viên trong đoàn đều cảm ơn anh về sự tận tình, nhiệt tình và kinh nghiệm của anh.

Nói về quan điểm bài viết bạn Dienman mà mình đã đọc được:

Điều 1 mình thấy: Bạn Dienman nói là chưa biết mặt Lý A Sáng, nghe kể từ những người A, B, C gì đó, ngay cả người A, B, C đó cũng chưa biết mặt Lý A Sáng (đơn giản họ còn tưởng là bạn vì bạn cũng tên Sáng) mà bạn lại lên nói luôn trên diễn đàn là Lý A Sáng thế này thế kia...... trong khi bạn chưa có bằng chứng cho những việc mà bạn kể. Phạm vào điều này là bạn đang mắc tội vu khống có yếu tố cấu thành tội phạm khi bôi nhọ danh dự người khác. Tôi không cần phải nêu luật pháp vì bạn cứ đọc khắc biết mức độ phạm tội.

Điều 2: Các khoản riêng tư của bất kỳ một thành viên nào thì cá nhân thành viên đó họ tự giải quyết, trừ phi tất cả các thành viên của đoàn đó kêu gào nhờ diễn đàn giúp đỡ khi vướng mắc vấn đề gì đó nghiêm trọng. Bạn đoàn khác nghe những lời kể khác, há chăng bạn có ý đồ gì đó. Ngay cả bản thân bạn viết: Ban đầu mình cũng định lấy tên là đoàn của Lý A Sáng nhưng "may mà" mình không lấy, không thì mình đã không thể về được đến nơi. Vậy hóa ra thêm 1 người định lấy danh Lý A Sáng để làm gì chỉ có lòng người đó biết nhỉ? :D Tôi không đi chuyến đi leo Fan này, nhưng tôi thấy đoàn anh Lý A Sáng về đến Hà Nội ai nấy đều rất vui vẻ, hồ hởi, chứ không ai bị ....đánh đập dã man và nhốt xích :)). Tôi xem hình ảnh chỉ thấy thành viên đoàn bị ....vắt đốt thôi.

Điều 3: Tiền có thể làm ra, nhưng uy tín thì không tiền nào làm ra được. Bạn nếu đàng hoàng dùng thẳng nick chính của mình lên tiếng xem sao. Tôi thiết nghĩ cái uy tín của bạn cũng phải giữ huống hồ bạn lấy nick mới để nói về uy tín của người khác.

Điều 4: Khi bạn đi qua các cửa khẩu quốc tế, nếu vô tình trùng tên tội phạm có lệnh truy nã, hoặc vô tình trùng hợp hình ảnh phạm tội truy nã thì bạn cũng phải rắc rối khá lâu mới có thể đi qua cửa khẩu được, cái tên cha mẹ sanh ra há chắc cảm thấy đau khổ vì vô tình mình trùng tên tội phạm.

Điều 5: Sau sự việc này, anh Lý A Sáng nên xem lại, có quá nhiều người lấy tên mình để leo Fan hoặc dùng vào các mục đích khác. Hay chăng anh cũng nên có cách xử lý vấn đề này triệt để ít nhất 1 lần để lần sau đừng ai lấy anh ra làm mục tiêu cho động cơ của chính bản thân mình.

Cá nhân em là anh Lý A Sáng, em sẽ kiện Dienman ra trước pháp luật để lần sau đừng ai lôi tên mình ra làm mục tiêu cho các bạn khác kinh doanh hoặc lừa đảo.

Dear ACE,
Thứ nhứt mình không vu oan cho ai cả, bạn có thể gặp Sáng hỏi xem có nợ tiền A Tỏa không? và nếu không tin có thể gọi thẳng lên trạm vé hoặc hỏi anh Má A Chơ là rõ
Thứ hai sao diễn đàn lại ẩn bài đi? Làm thế để cho những người như Sáng còn tiếp tục kinh doanh trên diễn đàn sao?, Nên mở lại bài để các thành viên tham gia cùng Sáng chuyến leo Fan vừa rồi có thể gọi điện hỏi thăm thông tin từ những người Mông đi cùng cho khách quan.

Dear ACE,
Thứ nhứt mình không vu oan cho ai cả, bạn có thể gặp Sáng hỏi xem có nợ tiền A Tỏa không? và nếu không tin có thể gọi thẳng lên trạm vé hoặc hỏi anh Má A Chơ là rõ
Thứ hai sao diễn đàn lại ẩn bài đi? Làm thế để cho những người như Sáng còn tiếp tục kinh doanh trên diễn đàn sao?, Nên mở lại bài để các thành viên tham gia cùng Sáng chuyến leo Fan vừa rồi có thể gọi điện hỏi thăm thông tin từ những người Mông đi cùng cho khách quan.

Thứ nhất: Cho mình hỏi bạn có phải A Tỏa không? Nếu A Tỏa lên tiếng ở đây thì cần A Sáng trực tiếp trả lời.

Thứ hai: Bạn nói bạn không vu oan, vui lòng cho tất cả chúng tôi bằng chứng lên đây.

Tôi chỉ là một thành viên diễn đàn, quan tâm đến 1 người bạn từng lead đoàn mình. Vì liên quan đến danh dự của người khác, bạn nên dùng danh dự của mình để nói về danh dự người khác.

Dear ACE,
_ Bạn đã từng viết như thế này, trong bài đầu tiên:
Dienman said:
Chuyện chỉ bắt đầu khi kê khai danh sách đoàn làm bảo hiểm, khi vừa nghe tên họ của mình xong thấy chị này ngẩn người và bức xúc nói về một người xuống làm thủ tục vé cho đoàn 48 người vừa đi vào dịp 2/9. Chị vừa đọc tên mình vừa nói thằng này là thằng khốn nạn, đi lừa cả người Mông khiến anh Toa một người Mông nào đó bị lừa mất mấy chục triệu tiền vé và thực phẩm để tổ chức tour cho nó.
Câu chuyện là bạn nghe lại qua lời nói của chị bên bảo hiểm, bạn có xác thực được thông tin mà bạn nghe được là tuyệt đối chính xác? Mình chỉ biết một điều: không mua vé, có danh sách trả tiền, biên nhận thì các bạn đừng bao giờ mơ tưởng, kiểm lâm cho các bạn bước khu vực, rồi leo Fan.

Dienman said:
...
Chuyện chỉ lắng lại khi một người tên Tỏa đi vào, anh là người Mông song mặt mũi rất hiền hậu thật thà, anh nói không phải nó. Mấy câu của anh khiến những người Mông mồm nồng hơi rượu kia dừng lại và mọi người lại bàn tán sôi nổi.
Bạn đã viết như vậy, thì khẳng định chắc chắn được một điều là chỉ có người tên Tỏa biết rõ mặt A Sang? Bạn không biết, nếu người tên Tỏa không đi vào, thì lẽ tất nhiên 3 người Mông trước đó sẽ cho bạn "om xương", cũng vì cái lẽ không biết mặt, cũng chỉ nghe người khác nói lại?
Mình thấy bạn viết rất dài, ngay trong bài đầu tiên khi lập nick, bạn đã nói một điều rằng: Sau khi tắm, mình không ngủ mà quyết đinh post những gì mình biết được của thằng tên sáng chuyên tổ chức leo Fan , đấy là những điều bạn biết, mình nghĩ mọi người còn muốn biết rõ hơn những gì bạn đã nói, để xác thực được rằng những gì bạn nói là đúng hay sai?
Rất cám ơn bạn Dienman đã viết bài cảnh báo này, mình cũng rất quan tâm vì lẽ đang có mong muốn lên Fan.

...
Thứ nhất: Cho mình hỏi bạn có phải A Tỏa không? Nếu A Tỏa lên tiếng ở đây thì cần A Sáng trực tiếp trả lời.
...
Em này, theo như bài viết đầu tiên của mem Dienman có cái dòng này: Khổ anh Tỏa, quá hiền lành thật thà lại không biết chữ để thằng chó này nó lừa, mà đúng như thế, thì làm sao A Tỏa biết được cái mạng Internet là thế nào? Mà lên tiếng đối chất ở đây? Để cho A Sáng gặp A Tỏa nói chuyện thôi, còn Dienman chắc sẽ hỏi lại Má A Chơ, để tiếp tục thông tin, tình hình cho bà kon mình được biết...
Rất cần những comment phản hồi của những mem đã leo Phan đoàn Ly A Sang, dịp trước và sau 2/9 để làm rõ vấn đề này:
_ Các bạn có hài lòng khi quyết định theo Ly A Sang leo Fan không?
_ Cảm nhận của các bạn về dịch vụ, chất lượng chuyến đi?
_ ...
Em tiếp tục ngồi đọc, hóng các comment tinh tế hay không tinh tế của các bác.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back