What's new

[Hỏi đáp] Ven biển Thái Bình - Nam Định: Đồng Châu, Hải Thịnh, Quất Lâm

Kiriku

Phượt thủ
Đợt 30-4 mình muốn làm chuyến đi chơi biển Cồn Vành-Tiền Hải Thái Bình rồi chạy sang khu bảo tồn Ramsar Xuân Thủy-Giao Thủy Nam Định.
Mình xem trên bản đồ 2 nơi này liền nhau nhưng bị cách bởi con sông Hồng và chưa thấy có cái cầu nào bắc qua cả. Gần đó nhất chỉ có một con đò là Đò Ông Lập.
Vậy bạn nào đã đi đường này rồi hoặc là người Thái Bình cho mình thông tin đi lại giữa 2 nơi này với.
Đã có cầu chưa? Nếu có thì ở chỗ nào cách Cồn Vành bao xa?
Nếu chưa có cầu thì Đò Ông Lập thế nào? To hay bé? Bao lâu có một chuyến? Có số liên lạc không?
Mình đi một xe máy dịp 30-4
Nếu các bạn có thêm lời khuyên nào về việc ăn nghỉ, chơi bời, chụp ảnh ở 2 điểm trên thì chia sẻ luôn nhé.
Cảm ơn anh em.

Re: Đường đi từ biển Cồn Vành-Tiền Hải Thái Bình sang khu bảo tồn Xuân Thủy Nam Định

Chào bạn Kiriku!
Cửa sông Hồng rất rộng nên không có cầu ở đó.
Có 2 cách để qua sông:
- Đi thuyền máy từ Hải đăng Ba Lạt sang VQG Xuân Thủy và ngược lại (Mình chưa đi, chỉ nghe nói là có tuyến cho đoàn du lịch phải đăng ký trước)
- Đi đò (đò ông Lập), đò này mình đi rồi, đò chạy liên tục, khoảng 20 phút có 1 chuyến, giá vé rất rẻ. Chở được hơn chục người và xe máy, không chở được ô tô.

Re: Đường đi từ biển Cồn Vành-Tiền Hải Thái Bình sang khu bảo tồn Xuân Thủy Nam Định

Hải đăng Ba Lạt bên bờ Thái Bình là địa điểm chụp ảnh rất đẹp
Chụp ảnh ở Vườn QG Xuân Thủy đẹp nhất vào sáng sớm và hoàng hôn, từng đàn chim bay và kiếm ăn giữa rừng sú vẹt, bạn đi xe máy ra giữa vườn có 1 tháp quan sát cao khoảng 20m có thể bao quát toàn bộ khu vực bãi bồi và cửa sông Hồng.
Ngoài ra, bạn có thể tham quan, chụp ảnh các hoạt động của ngư dân nuôi trồng thủy sản ...... khá thú vị

Cảm ơn bạn DAVICA, mình dự định chơi biển cồn Vành và Hải Đăng Ba Lạt tới chiều tối rồi mới chạy sang Xuân Thủy, bạn có biết mấy giờ là Đò Ông Lập ngừng chạy không ?

:D nếu bạn đi vòng thì chắc chắn có cầu từ Cồn Vành=> Kiến Xương=> Thành Phố Thái Bình=> sang Nam Định=>> sang Xuân Thủy

Đi ngược sông Hồng lại >10km có phà Sa Cao sang Xuân Trường, ô tô sang được. Đò ông Lập thì mình không biết chứ mấy đò phía trên đoạn Vũ Thư chạy suốt. Có đủ người ( 1-2 người thì phải chờ) là họ chạy thôi. Đò thường do dân phụ trách và họ ở ngay gần đó.

Có phà Sa Cao và đò trên Xuân Trường nhưng mà xa, đi mất nhiều thời gian.
Chỉ có đò ô Lập là gần nhất, nhưng bạn đừng đi về muộn quá 7h tối nhé!

Mình đã từng đi đò qua đoạn sông này rồi. Sông quãng đó rộng, gần biển nên sóng cũng to. Giờ còn nhớ ra đến giữa sông đò chòng chành, cũng sợ nhưng thú vị phết.

Hỏi về du lịch lớp ơ Hải Thịnh

Chào các bác, năm cuối lớp e có ý định tổ chức đi chơi xa một chuyến tổng kết đời Đại Học :D. Do lớp có nhiều thành phần ốm yếu hay say xe nên cả lớp quyết định đi Hải Thịnh tại vì nó gần (e ở Hà Nội), chứ thiệt tình chưa biết chỗ đấy nó mô tê ra làm sao:(. E cũng có nghiên cứu qua trên mạng rồi thấy đa phần khen ăn uống, ngủ nghỉ ngon rẻ nhưng biển bẩn :)),cũng chả sao tại đi mùa lạnh nên ăn uống là chính, tắm táp gì. E chỉ lo là tối đến chả hiểu có chỗ đốt lửa trại ko, với cả nếu muốn tham quan du lịch mấy khu xung quanh thì đi đâu, đi ntn ( tại nghe nói có rừng rú hay nhà thờ gì đấy). Bác nào có kinh nghiệm thì cho em lời khuyên nhé, cảm ơn các bác rất nhiều;)

Re: Hỏi về du lịch lớp ơ Hải Thịnh

Tôi là người đang sinh sống ở Hải Hậu, tôi cũng vừa tham gia offline của một diễn đàn về cây cảnh tại Hải Thịnh.
Chúng tôi ở khách sạn Bộ công an - khu du lịch Thị trấn Thịnh Long. Chỗ đó ăn nghỉ tốt, nhiều phòng, sát biển, có chỗ đốt lửa trại, có chỗ hát nhạc sống v.v ...
Có các cánh đồng muối, có nhiều nhà thờ đẹp, có chùa Lương - Cầu ngói .....
Có rừng ngập mặn Ramsa Giao thủy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back