What's new

Việt Nam - Campuchia (2 ngày 4 cửa khẩu đi bằng xe máy, 2009)

Đã nhiều lần tôi tự hỏi mình điều gì là khởi nguồn của những chuyến đi?

Một cái lense mới đang cần được chụp thử, một chiếc xe vừa sửa xong cần "test" đường, một cục GPS mới sắm đang chờ người tí toáy? ... Hay việc đi lại là cần phải có đam mê, kỹ năng? hay đơn giản chỉ là một thói quen? ;)

Một buổi sáng, cũng có thể là buổi chiều đẹp trời nào đó bạn bỗng thấy rằng mình cần phải ở một nơi nào đó, chỉ đơn giản để được nằm trên bãi cỏ mở thật to mắt ra nhìn vào bầu trời trong xanh, phía xa xa ông mặt trời lặc lè tụt xuống và khuất dần sau những ngọn cỏ để lại một quầng sáng màu cam sẫm dần cho đến khi ... phải bật đèn xe mới nhìn thấy đường đi tiếp :D

picture.php

Và dĩ nhiên không thể thiếu những kẻ cũng hứng chí một cách ngô nghê giống như mình ... và thế là lên đường (c)

Khởi nguồn của một chuyến đi thật đơn giản, tự nhiên như nắng, như mây và gió ...

Last edited:
Sáng thứ 6 bừng tỉnh lúc 8h khi khát nước khô cổ, mắt lem nhem, đầu bồng bềnh không hề có phản xạ bật dậy đi làm. Bò ra khỏi giường tu hết 1 ca nước to rồi bật cái đĩa Josh Groban vừa mua với hy vọng sẽ thoát khỏi trạng thái "lười đi làm" nhưng không có tác dụng. Có tiếng chân bước xuống cầu thang rồi một cái đầu ló vào. "Ơ anh không đi làm à?" nhìn mặt bạn Den còn ngáo và tưng hơn cả mình, thế là tôi hiểu ngay rằng chúng tôi cần phải ở một nơi nào đó vào dịp cuối tuần này ...

Den vẫn phải vào công ty thu xếp nốt công việc nên chạy sau, hy vọng sẽ đuổi kịp chúng tôi trước khi trời tối. Bé Dudi bận họp, thật là chuyện lạ như "nhật thực", nên tôi hẹn Virgina_Gold với cu em Thần đồng lúc 10h30 tại bệnh viện vespa của bác sĩ Tư Trung ở Ngã 3 Đài liệt sĩ.

(tại sao lại có bí danh Thần đồng thì sẽ giải thích sau)

(pic)

Đây hai bạn đồng hành ngơ ngác

Trời nắng to và bụi mù nhưng lạ thay cả 3 thằng đều hít hà cái hơi nóng hầm hập ấy với một vẻ phấn khích y như là những thằng nghiện lên cơn mà gặp thuốc. Chạy vèo cái đã đến Thủ Dầu Một, lúc này 2 bạn kia vẫn chưa biết là sẽ đi đâu, chả thế mà lúc đi qua ngã tư Bình Phước các bạn cứ la oai oái "Ơ anh ơi đi Tây Ninh đường này mà" lúc đó vội nên chỉ kịp gào lên là "Đi đường đó thì về mai bắt xe bus đi cho nó tiện"...

Đặc sản dê hấp ở Tài Ký - Thị xã Thủ Dầu Một

Với những người bạn Sông Bé

Những câu chuyện thời sinh viên, yêu đương, bóng bánh, bài bạc ... rồi đến chuyện họp quốc hội lan man sang cả chuyện đánh ghen tạt axít ;) nói chung là chủ đề không giới hạn và vui vật vã... Chém gió phần phật và đánh chén nhiệt tình (chúng tôi cũng có ý chờ bạn Den lên cùng đi mà). Cho đến lúc bạn Den có mặt (khoảng hơn 16h) thì chúng tôi đã xơi xong 2 cái đùi dê nướng, một nồi cháo to và khoảng 10 chai vodka bé. Tôi chưa từng ăn dê nướng ở đâu ngon như tại quán này (c)

Các bạn Sông Bé quyết tâm hạ gục nhanh tiêu diệt gọn nhằm giữ chân đoàn chúng tôi ở lại TDM thêm một đêm nữa nhưng trước ý chí sắt đá "dù có phải bào mòn cả lốp xe cũng phải đến được Tây Ninh trong đêm nay" của chúng tôi các bạn đành phải giơ tay đầu hàng và để chúng tôi tiếp tục hành trình. Sau nửa ngày bù khú với dê toàn tập chúng tôi tiếp tục lên đường hướng về Dầu Tiếng.

Last edited:
Rất là ghét đọc bài của bạn Mì vì lần nào đọc cũng thấy bạn kể chuyện ăn cái này, nhậu cái kia mà phát thèm :T

Đã nhiều lần tôi tự hỏi mình điều gì là khởi nguồn của những chuyến đi?

Một cái lense mới đang cần được chụp thử, một chiếc xe vừa sửa xong cần "test" đường, một cục GPS mới sắm đang chờ người tí toáy? ... Hay việc đi lại là cần phải có đam mê, kỹ năng? hay đơn giản chỉ là một thói quen? ;)

Và dĩ nhiên không thể thiếu những kẻ cũng hứng chí một cách ngô nghê giống như mình ... và thế là lên đường (c)

Khởi nguồn của một chuyến đi thật đơn giản, tự nhiên như nắng, như mây và gió ...

Bác Mì dạo này "khởi nguồn" nhiều ghê. Tớ không nhiều được như thế nhưng cũng tự nhiên, đơn giản vậy. Cả khi hứng trí một mình. Kể tiếp đi bác, Cam tớ chắc còn lâu mới đi được. Khi nào ra Hà nội thì ới tớ một câu nhé. (beer)

"Ban ngày còn mải đi chơi
Tối lặn mặt trời đổ thóc vào rang"

Cứ nhẩn nha mãi cho đến khi trời tối sập xuống mới nhớ ra vẫn còn ở trên đường :(

Và đúng theo quy luật "Phúc bất trùng lai - Hoạ vô đơn chí", chiếc PX Danath của tôi, dù mới lấy ở tiệm sửa xe ra, vẫn cứ hỏng như thường. Bây giờ nhìn kỹ nét mặt bạn Thần đồng tôi mới thấy thương bạn quá :)

Khi không cần thiết phải có mặt thì tranh thủ ngủ - một phong cách rất chuyên nghiệp của dân phượt :D

Trên bờ hồ Dầu Tiếng​

Cứ men theo bờ hồ chúng tôi đến ngã 3 rẽ vào Dương Minh Châu và đi Tân Châu. Hỏi thăm đường thì được một bạn công an xã hướng dẫn nhiệt tình rằng là "Các anh phải đi đường lớn đi đường nhỏ qua Tân Châu nguy hiểm lắm vì qua rừng cao su rất nhiều cướp". Bạn Thần đồng trả lời ngay "Ối giời! 4 thằng đầu trọc như này không đi cướp thì thôi chứ cướp nào dám chặn?", đấy thần đồng là ở chỗ nhận định tình hình và đưa ra những kết luận hết sức sáng suốt như thế đấy!​

Last edited:
Sáng thứ 6 bừng tỉnh lúc 8h khi khát nước khô cổ, mắt lem nhem, đầu bồng bềnh không hề có phản xạ bật dậy đi làm. Bò ra khỏi giường tu hết 1 ca nước to rồi bật cái đĩa Josh Groban vừa mua với hy vọng sẽ thoát khỏi trạng thái "lười đi làm" nhưng không có tác dụng. Có tiếng chân bước xuống cầu thang rồi một cái đầu ló vào. "Ơ anh không đi làm à?" nhìn mặt bạn Den còn ngáo và tưng hơn cả mình, thế là tôi hiểu ngay rằng chúng tôi cần phải ở một nơi nào đó vào dịp cuối tuần này ...

Lỗi tại tôi, lỗi tại tôi mọi đàng :LL

Lỗi tại tôi, lỗi tại tôi mọi đàng :LL

Ối, sao chị chỉ đổ lỗi cho mình chị hà??? Chính em mới là thủ phạm chứ =))=)).

mà thôi 2 chị em mình là nguyên nhân của việc làm cho 2 bạn í quên cả đường đi lối về :LL:LL

... tại bệnh viện vespa của bác sĩ Tư Trung ở Ngã 3 Đài liệt sĩ...

Cho em hỏi chỗ này là cà fé vespa ( em ứ nhớ tên quán, chỉ bít quán để nhìu xe hơi bị phê) ngã 3 đừong Lê Văn Khương đi vào phải ko bác Mì? Quận 12 nhá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back