What's new

Việt Nam - Lao - CAM xin ý kiến các bác !

Hiện tại e có kế hoạch đi như thế này caccs baccs xem và tư vấn giúp e về thủ tục giấy tờ những điều cần chuẩn bị nhé ! phương tiện di chuyển là xe máy nha.

Ngày 5/6: Từ: Cao Bằng, Việt Nam lái xe đến Đại Từ đi tiếp lên Yên Bái , Việt Nam
312 km -

Ngày6/6: Từ: Yên Bái, Việt Nam lái xe đến tp. Điện Biên Phủ, Điện Biên, Việt Nam
327 km -

Ngày 7/6 : Điện Biên -> Cửa khẩu Tây Trang -> Oudomxay: 233km: 5 tiếng (8h- 14h)
Từ TP Điện Biên đi 37km đến cửa khẩu. Làm thủ tục tại cửa khẩu (đợt 30.4 vừa rồi có đoàn đi Tây Trang và thủ tục xuất cảnh cho xe máy khá nhanh chóng)
Ăn trưa dọc đường.
Ăn tối và nghỉ đêm tại Oudomxay

Ngày 8/6: Oudomxay -> Luangprabang: 208km: 7 tiếng (7h- 14h)
6h: Buộc đồ, ăn sáng.
Do sẽ có 80km đường xấu nên đoàn sẽ xuất phát sớm, khẩn trương lên đường nhằm tiết kiệm thời gian (để được chơi ở Luang lâu hơn).
14h: Đến LuangPrabang nhận phòng. Nghỉ ngơi, đoàn sẽ đi chơi ở Luang, lên đỉnh núi Phousi ngắm hoàng hôn buông rất đẹp.
Ăn tối, dạo bộ, đi chợ đêm tại Luangprabang. Tuỳ theo giá cả nếu hợp lý, sẽ đi massage để xua đi những mệt mỏi dọc đường.
Nghỉ đêm ở Luang Prabang

Ngày 9/6 Luang Prabang -> Vangvieng: 185 km: 5 tiếng (13h- 18h)
5h: Dậy sớm đi xem cảnh khất thực của các nhà sư (phong tục đẹp và rất đặc trưng của Lào)
Sau đó sẽ lại lên núi Phousi để ngắm bình minh
7h: Ăn sáng
Đoàn sẽ thuê xe đạp để đi dạo dọc các con phố ở Luang; đi thăm các chùa Visoun, Aham, XiengThong, Mai Monastery , That Luang.
** Tip cho bạn nào muốn mua đồ bạc ở Luang: Mua đồ bạc thì vào chợ ban ngày mua, các tiệm bạc ở đây bán đồ thật nên giá cao hơn nhiều so với chợ đêm.

9h30’: Đoàn sẽ về dọn đồ. Trả phòng KS để xuất phát đi thác KuangSi
Thác KuangSi cách Luangprabang 30km. Chơi ở thác đến 12h, nghỉ ngơi, ăn trưa.

13h: Xuất phát đi VangVieng: 185km: 5 tiếng: (13h-18h)
Ăn tối, đi dạo, café bên sông Nam Thong tận hưởng nét thanh bình ở Vangvieng
Nghỉ đêm ở Vangvieng

Ngày 10/6 :Vangvieng- Vienchan: 157km: 4 tiếng (13h- 5h chiều)
7h: Ăn sáng, nghỉ ngơi thoải mái.
Đoàn sẽ mua tour chơi các trò chơi sông nước ở VangVieng. Gồm các trò: Kayak, bơi lội, nhảy cầu, chơi tubing, nhảy bungee hoặc đơn giản chỉ nằm trên phao để tự trôi dọc dòng sông tận hưởng cảm giác thoải mái, xua đi mệt mỏi.
11h30: Nghỉ ngơi, ăn trưa, về KS dọn đồ chuẩn bị lên đường.
12h: Lên đường đi Vientiane: 157km: 4 tiếng (12h-16h)
16h: Đến Vientiane, nhận phòng KS, nghỉ ngơi 1 chút.
Đi thăm 1 số địa điểm nổi tiếng ở Vientiane: Wat Simuang ( sẽ được các nhà sư làm lễ buộc chỉ cổ tay cầu phúc); Wat Sisaket (nếu chưa đóng cửa); Tượng đài chiến thắng Patuxay
Buổi tối, ăn tối xong, sẽ thuê xe Tuk Tuk chở đi dạo quanh thủ đô Vientiane
Nghỉ đêm tại Vientiane

lái xe đến That Luang Market, Viêng Chăn, Lào

Từ: That Luang Market, Viêng Chăn, Lào lái xe đến Wat Si Saket, Wat Si Saket, Viêng Chăn, Lào 4,6 km -

Từ: Wat Si Saket, Wat Si Saket, Viêng Chăn, Lào lái xe đến Haw Pha Kaew, Viêng Chăn, Lào 550 m -

Từ: Haw Pha Kaew, Viêng Chăn, Lào lái xe đến Savanakhetas, Lào
544 km -
Từ: Savanakhetas, Lào đến: Champasak, Champasack, Lào
lái xe đến Angkor Wat, Siem Reap, Xiêm Riệp, Campuchia
455 km -

Từ: Angkor Wat, Siem Reap, Xiêm Riệp, Campuchia lái xe đến Angkor Thom, Xiêm Riệp, Campuchia
21,3 km -

Từ: Angkor Thom, Xiêm Riệp, Campuchia lái xe đến Banteay Chhmar, Banteay Meanchey, Campuchia
161 km -

Từ: Banteay Chhmar, Banteay Meanchey, Campuchia lái xe đến Phnom Penh, Phnôm Pênh, Campuchia
420 km -

Từ: Phnom Penh, Phnôm Pênh, Campuchia ……………

Last edited:
Mình đi từ Cb ngày 5/6/2013 đó ạn nhưng mình đang hỏi han vì chưa đi bao giờ nên còn chưa biết đi sao nữa nè !

À bác FW đỏ bên MTV thì phải :D
Nhìn cái biển xe quen quen
Em cũng FW 2010 màu đen mới độc hành sang Lào về hôm 3/5 xong , nhưng nhìn cung của bác cơ bắp quá, đường xá bác chưa biết rõ như ở VN thì nên lên các đoạn đường ngắn thôi kẻo chưa đi đến nơi thì trời tối, mà đã tối thì ở Lào không nên đi.
Ở Điện Biên có cửa khẩu Tây Trang, cửa khẩu này cho phép xe máy qua và làm giấy tờ tạm xuất tái nhập được đó bác nên đi gặp CSGT Lào thì khá yên tâm không lo như em chạy không giấy tờ gì cứ thế phóng thôi, bị bắt thì 30k Kíp - 50k Kíp mà lựa mồm
Bác nên tham khảo cung sang Lào của mấy đoàn đi Tết té nước và 30/4-1/5 vừa rồi, toàn các đoàn đi Thượng Lào từ cửa khẩu Tây Trang và Loóng Sập sang đó , em đi cửa khẩu Cha Lo dưới Trung Lào nên trên ấy chẳng biết tư vấn bác ra sao
Đường ở Lào thì toàn đường thẳng băng có ít đèo dốc thôi , không như mấy bác em alo hỏi toàn kêu trời đất đường kinh khủng hơn Tây Côn Lĩnh với cả A Pa Chải
Bác cần hỏi gì thêm em tư vấn nhiệt tình , toàn anh em trong topic FW bên MTV cả . Rảnh em sẽ có bài review sang bên đó liền

Thời gian đó mình đang ôn thi tốt nghiệp, nên chắc không thể đi chung cho vui. Đầu tháng 7 đi đi bạn, mình muốn lang bạc 1 thời gian, "muốn tìm con đường để bước tiếp, tìm cái lý do cho việc tiếp tục tồn tại "

À bác FW đỏ bên MTV thì phải :D
Nhìn cái biển xe quen quen
Em cũng FW 2010 màu đen mới độc hành sang Lào về hôm 3/5 xong , nhưng nhìn cung của bác cơ bắp quá, đường xá bác chưa biết rõ như ở VN thì nên lên các đoạn đường ngắn thôi kẻo chưa đi đến nơi thì trời tối, mà đã tối thì ở Lào không nên đi.
Ở Điện Biên có cửa khẩu Tây Trang, cửa khẩu này cho phép xe máy qua và làm giấy tờ tạm xuất tái nhập được đó bác nên đi gặp CSGT Lào thì khá yên tâm không lo như em chạy không giấy tờ gì cứ thế phóng thôi, bị bắt thì 30k Kíp - 50k Kíp mà lựa mồm
Bác nên tham khảo cung sang Lào của mấy đoàn đi Tết té nước và 30/4-1/5 vừa rồi, toàn các đoàn đi Thượng Lào từ cửa khẩu Tây Trang và Loóng Sập sang đó , em đi cửa khẩu Cha Lo dưới Trung Lào nên trên ấy chẳng biết tư vấn bác ra sao
Đường ở Lào thì toàn đường thẳng băng có ít đèo dốc thôi , không như mấy bác em alo hỏi toàn kêu trời đất đường kinh khủng hơn Tây Côn Lĩnh với cả A Pa Chải
Bác cần hỏi gì thêm em tư vấn nhiệt tình , toàn anh em trong topic FW bên MTV cả . Rảnh em sẽ có bài review sang bên đó liền

e đi xe màu xanh ! bác ở đâu nhỉ ? e cũng đang tìm mấy bài liên quan mà điên hết đầu ! có cái giấy kia thì ngon rùi ! e lên vậy là định hướng chứ k phải mỗi ngày đều chạy như thế đâu nên e chỉ để 3 ngày đầu thôi hihi

Thời gian đó mình đang ôn thi tốt nghiệp, nên chắc không thể đi chung cho vui. Đầu tháng 7 đi đi bạn, mình muốn lang bạc 1 thời gian, "muốn tìm con đường để bước tiếp, tìm cái lý do cho việc tiếp tục tồn tại "

rất tiếc m chỉ đ rỗi tg này ! bạn có thể độc hành hoặc tim bạn bè cùng sở thích khi đó ! chúc bạn có nhưng chăcngj đường thú vị !

e đi xe màu xanh ! bác ở đâu nhỉ ? e cũng đang tìm mấy bài liên quan mà điên hết đầu ! có cái giấy kia thì ngon rùi ! e lên vậy là định hướng chứ k phải mỗi ngày đều chạy như thế đâu nên e chỉ để 3 ngày đầu thôi hihi

À đúng rồi, FW đèn vuông màu xanh, em nhầm với 1 bác trong HCM :D
Em ở Hà Lội, xuất phát từ Hà Lội theo đường mòn HCM mà bác
Bác ở CB thì nên qua cửa khẩu Tây Trang quá hợp lý luôn , qua đó làm cái giấy này

Bác add friend bạn này nhé

Mấy cái đường đèo như Hà Giang chỉ là trẻ con so với đèo Lào. Mặt đường thì đa phần là đẹp, nhưng chỉ toàn là đèo với dốc thôi, mệt cả người lẫn xe. Cung đường như của bạn, trừ phi là người phi thường, còn không thì không thể đi nổi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,565
190,127
Latest member
roihoivaytay12
Back