What's new

Visa công tác úc lần 2

business-lady

Phượt tử
Chào mọi người!

Sau chuyến đi Singapore về và một thời gian dài xì trét suy nghĩ, mình quyết định mở topic này vì thấy có rất nhiều topic chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch nhưng chưa thấy có topic riêng nào về xin visa công tác Úc.
Chả là thế này: mình (nay 29 tuổi, cầm tinh con heo :D ) có đi công tác Úc vào tháng 8 và 9 năm 2012 trong vòng 27 ngày (mình làm bên sales- marketing nên chuyên đi khám phá thị trường hihi) sau khi nộp toàn bộ giấy tờ, emails giao dich với khách hàng, bank statements giữa cty và khách hàng ... chờ 10 ngày thì có visa, rồi đến tháng 12-2012 mình xin visa đi Mỹ nhưng bị từ chối với lý do ở quá lâu, anh chàng châu Á phỏng vấn mình với thái độ hơi bất lich sự và cộc lốc bảo mình đi công tác gì mà ở quá lâu? 24 ngày ở Mỹ? anh í khuyên mình là chỉ nên xin visa không quá 10 ngày với câu "i give you an advice about business visa ..." (cha nội ơi, tui đi làm thị trường thì 10 ngày làm sao mà làm cho nổi, bay qua về giữa 3 bang đã mất hết 3 ngày, phải cho người ta thời gian nghĩ ngơi rồi còn có sức mà nghiên cứu chứ). Hắn chẳng cho cơ hội để mình giải thích một lời ! Sau đó mình đã phải hủy booking khách sạn, hủy hẹn với khách hàng ... rồi về chứng kiến khuôn mặt unhappy của sếp nữa chứ. What a pain!
Giờ tháng 5 này 2013 mình lại phải tiếp tục đi Úc trong vòng 11 ngày qua 3 bang : Melbourne, Sydney và Brisbane (lần trước đã biết Úc là gì rồi nên từ nay trở đi chỉ ở thời gian ngắn thôi) Câu hỏi của mình là trong mục form khi điền visa có câu "bạn đã bao giờ bị từ chối visa vào nước nào chưa" thì mình có nên trả lời thành thật là "Yes" không? Mình rất muốn thành thật nhưng cũng không muốn tự chuốt lấy rắc rối do quá thành thật. Nếu mình nói là "No" thì đại sứ quán Úc có thể tìm ra dấu vết là mình đã từng bị từ chối visa Mỹ không? Lần này mà mình ko đi được Úc nữa thì chắc sếp (người Hàn Quốc) đuổi việc ah. Có bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chia sẻ cùng mình nhé. Many thanks xx.
P.S : lỡ mang passport Việtnam đôi khi cũng đau lòng quá, muốn đi làm ăn mà cũng rắc rối quá đi nè!

Không biết các bạn khác thế nào, hồi mình xin visa du lịch mình cũng chọn "yes" vì cũng bị từ chối visa Mỹ 1 lần. Kết quả là vẫn lấy được visa bạn à.

Cam on ban Dang Quoc Khoa nhieu nha. It's really helpful. Và bạn cho mình hỏi là khi bên ĐSQ Úc gọi điện về cho bạn phỏng vấn có hỏi rõ là bạn bị nước nào từ chối visa và vì sao bị từ chối không? Thanks

Em cũng đang muốn đi đây, nhưng mà xin visa du lịch Úc chứ không phải làm visa công tác Úc như anh. Qua việc đọc mấy chục trang bên topic tư vấn visa Úc và du lịch em nhận thấy thành thật là yếu tố quan trọng hàng đầu, vì thế nên em nghĩ anh cứ say Yes đi. Nếu họ có hỏi vì sao lần trước fail thì anh cứ thành thật tiếp về lí do bị fail lần đó.

Chúc anh pass visa lần này!

Cứ thành thật thôi bạn ah. Mặc dù biết sẽ gây bất lợi cho mình khi xin visa.
Cố gắng giải thích lý do, nói đó tất cả là vì công việc chứ không phải muốn ở lại làm gì. Việt nam là quê hương trên hết.
Chúc bạn chủ topic may mắn.

Sorry bạn Khoa, bữa giờ lu xu bu công chuyện nên quên mất. Cám ơn bạn nhìu nhìu nha, hy vọng chúng mình cùng góp ý để xin đc visa dễ dàng hơn, thuận lợi hơn và nâng cao ranking của dân phượt Việt nam mình chứ đi đâu cũng bị dò xét thế này, xấu hổ wa.
Once again, thanks so much (rose) (rose) (rose)

cám ơn ban thaodp89 va thangbom nha, uhm, mình tán thành với các bạn là nên thành thật. Cầu may lần này DSQ Úc cấp cho một cái multi thì mấy tháng sau đi lại khỏi mất công xin visa hihi

Mình đang làm việc ở Sing, xin visa du lịch Úc rất dễ và mau chứ k phức tạp như US. Mà mình cũng khuyên bạn là nếu và biz visa thì nên xin multi entry, 1 phần tiết kiệm thời gian, tiện mà lại rẻ. multi visa thì hạn là 1 năm kể từ ngày đến Úc đầu tiên.

Phần khai bị reject visa Mỹ thì cứ khai tại vì ai thì có sao chứ Mỹ reject visa thì chắc...dễ hiểu với đa số =) goodluck

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back