What's new
Mục này tick NO. Khi tick No thì mình mới khai địa chỉ và liên lạc của nhà mình ở VN. Hồ sơ bố mẹ bạn đến mục 34-45 phải khai con (con đẻ thôi) là công dân EU, của bạn là em chồng thì không cần. Nếu chồng chị dâu em (anh trai) không có quốc tịch Đức, đang ở Vn thì để trống mục 34-35.
Chị dâu mời (không biêt chồng chị ấy - anh trai bạn còn trong hôn nhân hay không, ở VN hay Đức) thì hồ sơ chứng minh quan hệ cần đủ thứ như kết hôn của chị ấy với anh trai mình còn giá trị pháp lý... , khai sinh của anh trai...

dạ, anh trai em ở đức ạ, vẫn ở trong hôn nhân ạ, em có giấy kết hôn và khai sinh của anh trai em rùi ạ.

Tóm là là e ko phải tick vào đó!

Em cảm ơn bác nhiều!

Hôm trước tôi biết có một trường hợp em trai (hơn 60 tuổi rồi, quốc tịch Đức) mời chị gái cùng bạn của chị ấy sang thăm thân. Họ chỉ duyệt cho bạn bác ấy, còn bản thân chị gái lại trượt, sau phải viết đơn cứu xét từ bên Đức lại được cấp. Trường hợp chị dâu và anh trai mời bố mẹ và em sang thăm thân, quan trọng là chứng minh ràng buộc ở VN để mình quay về (sổ đỏ, việc làm, thu nhập, con cái gia đình ở VN, lịch sử visa đi nhiều ). Phần ở bên Đức, nếu tài chính tốt, đóng thuế đều, nên sao kê bản đóng thuế bên đó rất thuyết phục.

Bố mẹ em thì sang 1 lần rùi ạ.

Có em là chưa đi lần nào và lại chưa có gia đình cũng không có sổ đỏ, du lịch thì toàn đi trong nước với mấy nước đông nam á ko cần visa, cần visa thì em đi mỗi HongKong. Được mỗi cái là công việc ổn định ạ. Em hy vọng vào may mắn! ^^

Bố mẹ em thì sang 1 lần rùi ạ.

Có em là chưa đi lần nào và lại chưa có gia đình cũng không có sổ đỏ, du lịch thì toàn đi trong nước với mấy nước đông nam á ko cần visa, cần visa thì em đi mỗi HongKong. Được mỗi cái là công việc ổn định ạ. Em hy vọng vào may mắn! ^^

Viết cái đơn xin phép đối với Cty cho mùi mẫm ra vẻ mình quan trọng và rất yêu công việc (sau khi có giấy phép của Cty), sao kê tài khoản tiền vào ra đẹp là OK. Đức họ phỏng vấn theo nhóm gia đình nên vai trò tháp tùng bố mẹ cũng OK.

Visa Đức có cần lịch trình không các bác
với lại người viết thư mời là Anh em họ con cô ruột, cô đi Đức củng hơn 30 năm rồi, cm quan hệ chỉ có Hình ảnh chụp chung khi về nước đc ko ạ, chứ em nghĩ ra CA xin xác nhận qh Ba em và Cô chắc khó, vì cô đi vượt biên:)

Visa Đức có cần lịch trình không các bác
với lại người viết thư mời là Anh em họ con cô ruột, cô đi Đức củng hơn 30 năm rồi, cm quan hệ chỉ có Hình ảnh chụp chung khi về nước đc ko ạ, chứ em nghĩ ra CA xin xác nhận qh Ba em và Cô chắc khó, vì cô đi vượt biên:)

Ngừoi dưng còn mời được mà. Người họ hàng mời cũng là bất lợi thế, họ hay nghi ngờ mình sang rồi ở lại làm việc hoặc trốn đi nước khác. Việc xác nhận họ hàng ở CA phường (nếu họ nắm được quan hệ) bây giờ dễ mà, không còn kỳ thị vượt biên rồi. Nếu không có xác nhận công an thì chứng minh bằng hình ảnh chụp chung với gia đình và sao kê thư tín Email cũng được. Nếu nhân thân người mời bên kia tốt, người mời viết thêm cái thư bằng tiếng Đức cho Sứ quán HN.
Lịch trình không quan trọng đối với visa Đức (họ chủ yếu cấp visa có giấy mời thăm thân). Nhưng nếu mình khai kết hợp du lịch, thì mục tài chính cần tick thêm vào ô người được mời cùng chi tiền các khoản vé, KS...; và những booking KS mình book trong lịch trình cần có kèm theo trong hồ sơ. Vé nội địa schengen không cần vì được visa mình mới mua vé mà. Booking KS - có thể hủy hoàn - để chứng tỏ chuyên đi của mình hợp ly và mình có đủ năng lực đi lại trong schengen.

Các bác mới xin visa Đức cập nhật giúp em với ạ: có phải giờ xin visa schengen vào Đức được miễn lệ phí visa phải ko ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,472
190,099
Latest member
anhquannn
Back