What's new
Gr mình pv 2 lần. 1 lần nhóm 4 người khai gr nhưng khi pv thì 2 người là vc pv 1 CO, 2 người bạn kia pv 1 CO khác. Cũng 3-4 câu cơ bản như các bạn trên đã nói. Tụi mình đặc biệt chú ý thái độ chủ động lúc pv. Giả sử hỏi đi Mỹ làm gì thì trả lời đi du lịch 2 tuần rồi hỏi CO luôn có muốn coi plan không.... Câu nào tụi mình cũng trả lời kiểu vậy kết quả là họ chỉ coi có mỗi cái pp và pass rất nhẹ nhàng. Pp họ cũng lật sơ thấy nhiều dấu là xong, không coi nội dung gì.

Gr đầu có 1 bạn divorced nhưng cũng pass. Bạn sau mới ly kỳ hơn.

Bạn kia phỏng vấn sau Gr đầu 1 tháng do lúc đầu làm biếng chuẩn bị hồ sơ. Bạn này có gia đình, có con nhưng không có giấy tờ gì, giấy kết hôn, khai sinh này nọ đều không có tên ông xã. Có lẽ do chủ quan và hơi tự tin, bạn đó lúc đầu khai single và không khai con gì cả, có khai đi chung với gr đầu. Vô pv do chưa được gr trainning bạn trả lời nhát gừng, hỏi gì chỉ trả lời cái đó , bị động và rớt liền.

Thấy vậy tui mình nghĩ uổng quá, quyết tâm động viên bản nộp liền lần 2. Hồ sơ nói kỹ về gia đình, con cái. Ra pv bạn đổi cách trả lời, hết sức chủ động, tám nhiều với CO về gia đình, và nhóm bạn tụi mình đã đi mấy nước cùng nhau. CO hỏi thăm có giấy đăng ký kết hôn không, trả lời không rồi cũng pass luôn.

Nếu hồ sơ bạn tốt thì ở đâu cũng vậy cả thôi, nhưng ở HN có vẻ vắng hơn (em check ngày đặt lịch pv thì biết)
Cả nhà cho mình hỏi, pv tại HN và HCM có gì khác nhau ko ạ? Kiểu là có nơi nào dễ pass hơn không ấy ạ? Many thankssss

Chào cả nhà,

Mình vừa phỏng vấn chiều nay, phỏng vấn đúng 3 câu, và cuối cùng là “have a good trip”.

Mình cảm ơn nhà mình nhiều nhiều lắm ạ

Mến chúc cả nhà tuần mới nhiều niềm vui mới nhé

????

Mình mới đậu pv hôm nay nè. Trước đó đã đọc review của chị Iris Cao với 1 bạn nữa trên Facebook rồi thêm mò vô post này nữa. Cám ơn mọi người truyền kinh nghiệm nhe. Mình đặt hẹn 1h45 mà 2h30 mới xong @.@

Mình vô làm theo thủ tục rồi ngồi lật báo ra đọc tới lúc dc gọi pv. Lúc đưa passport thì chủ động Good morning/afternoon, sir/madam để người ta nói tiếng Anh luôn cho lẹ. Hỏi tới tấp:

A: Good afternoon, sir.
B: Good afternoon. How are you?
A: Great. Thank you, sir.
B: M đi Mỹ làm gì vậy?
A: [...]
B: Bạn m là ai?
B: M học tiếng Anh ở đâu vậy?
B: M ở VN 1 mình hay với ai?
B: M làm việc gì vậy?
B: M có định qua Mỹ lấy chồng không?(bắt đầu trick rồi)
B: Vậy m có muốn bỏ chồng để lấy Mỹ không?
B: Cty m tên gì vậy? (trick nè, hỏi lại nữa)
B: Sao không ở với chồng m?
B: Chồng m người Việt hả?
B: À cho t hỏi lại m học trường cấp 3 nào vậy? (trick nữa, trật là đi)
B: Sao m k qua Canada mà đi Mỹ?
B: M có định qua Canada định cư không?

Xong rồi anh nhân viên vừa lầm bầm blah blah vừa type. Lát sau ngước lên kêu "Have a nice trip!". Mình cũng cười trả lời "Thank you! Have a good day!" rồi đi về.

Trước đó thấy mọi người quầy khác failed quá chừng. Có chị kia khai đi du lịch một mình mà pv bằng tiếng Việt nên phải cầm passport đi về.

Last edited:
Mình mới đậu pv hôm nay nè. Trước đó đã đọc review của chị Iris Cao với 1 bạn nữa trên Facebook rồi thêm mò vô post này nữa. Cám ơn mọi người truyền kinh nghiệm nhe. Mình đặt hẹn 1h45 mà 2h30 mới xong @.@

Mình vô làm theo thủ tục rồi ngồi lật báo ra đọc tới lúc dc gọi pv. Lúc đưa passport thì chủ động Good morning/afternoon, sir/madam để người ta nói tiếng Anh luôn cho lẹ. Hỏi tới tấp:

A: Good afternoon, sir.
B: Good afternoon. How are you?
A: Great. Thank you, sir.
B: M đi Mỹ làm gì vậy?
A: T đi chơi với thăm nhỏ bạn
B: Bạn m là ai?
A: Bạn thân chơi chung 14 năm r. Nó là US citizen rồi nhưng hồi xưa ở VN gần nhà t.
B: M học tiếng Anh ở đâu vậy?
A: T học cấp 3 trường quốc tế với tốt nghiệp đại học ABC
B: M ở VN 1 mình hay với ai?
A: T ở với mẹ và em trai.
B: M làm việc gì vậy?
A: T làm thiết kế ở cty quảng cáo quốc tế. Cty t làm cho brand A B C.
B: M có định qua Mỹ lấy chồng không?(bắt đầu trick rồi)
A: (trả lời liền luôn)Không! T có chồng rồi nè (giơ tay lên chỉ nhẫn cưới rồi cười toe toét)
B: Vậy m có muốn bỏ chồng để lấy Mỹ không?
A: Không luôn nha (lắc đầu và vẫn cười :]])
B: Cty m tên gì vậy? (trick nè, hỏi lại nữa)
A: Cty ABC đó m.
B: Sao không ở với chồng m?
A: Chồng t đang đi làm bên Canada rồi.
B: Chồng m người Việt hả?
A: Ừa đúng rồi.
B: À cho t hỏi lại m học trường cấp 3 nào vậy? (trick nữa, trật là đi)
A: Trường XYZ nha. Trường VN mà vốn của ... (chưa kịp nói anh pv xua tay rồi rồi t biết rồi)
B: Sao m k qua Canada mà đi Mỹ?
A: T failed visa du lịch Canada nên lấy tiền đó đi Mỹ chơi đó m.
B: M có định qua Canada định cư không?
A: Không m ơi. T còn sự nghiệp ở VN nữa.

Xong rồi anh nhân viên vừa lầm bầm failed visa Canada, blah blah vừa type. Lát sau ngước lên kêu "Have a nice trip!". Mình cũng cười trả lời "Thank you! Have a good day!" rồi đi về.

Trước đó thấy mọi người quầy khác failed quá chừng. Có chị kia khai đi du lịch một mình mà pv bằng tiếng Việt nên phải cầm passport đi về.

Chúc mừng bạn! Hỏi gì mà hỏi quá trời lun =)) .
Hồi mình xin lần đầu nó hỏi đúng 3 câu: đi làm gì, đi bao lâu, có gđ chưa . hết, giữ PP lại ko đưa giấy hẹn, ko có câu chúc mừng làm mình ko hiểu mô tê gì cả, vặn vẹo đòi nó giấy hẹn =))

Chúc mừng bạn! Hỏi gì mà hỏi quá trời lun =)) .
Hồi mình xin lần đầu nó hỏi đúng 3 câu: đi làm gì, đi bao lâu, có gđ chưa . hết, giữ PP lại ko đưa giấy hẹn, ko có câu chúc mừng làm mình ko hiểu mô tê gì cả, vặn vẹo đòi nó giấy hẹn =))

Bạn giống mình, vừa nhận xong visa, hihi, chắc lần đầu nên dễ heng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,544
190,114
Latest member
vaota88
Back