What's new
Re: Visa vào Mỹ

Hôm mình đi pv chấm nhất anh này, tóc ạc má nì dựng lên dễ thương lắm. nhìn một hồi thiết nghĩ Ủa mình đi pv hay đi nhìn trai, quay qua thấy giai nhà mình ngồi cạnh lại quay về thực tại :(

Anh lãnh sự cổng số 2 lần trước cho 1 cụ già pv sang thăm con chuẩn bị đẻ, cụ bảo muốn đi 1 năm, anh không cho, sau đó cụ bảo đi mấy tháng thôi. Ah í nói thẳng luôn là ko tin cụ vì từ đầu cụ bảo là 1 năm, ai mà tin khi có visa cụ sẽ ở bao lâu.

Hehe. Tiếc vì mình ko vào cổng số 2. Àh mình cũng thế nhờ visa Korea và Australia mà có visa Mỹ đấy. Hôm nay bạn nhận dc Ems gửi về nhà chưa?
Mình đi với em gái nên tha hồ mà ngắm :))

Hôm đó mình thấy anh ấy pv 2 cụ già xin qua đó thăm con cháu,mình có nghe hỏi là ở Vn 2 cụ có cháu nội cháu ngoại j chưa,2 cụ trả lời là có 5 cháu nội và 2 cháu ngoại,vậy là pass :)

Sáng hôm qua vừa nhận dc visa, thấy trong đó có kẹp theo tờ giấy, ghi là lần xin visa sau chỉ cần nộp hồ ơ chứ không cần phải pv nữa, k bít mấy anh chị trong đây ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chia sẻ cho mọi người không.

Ah, tờ giấy còn ghi là hiện nay thì Lãnh Sự Mỹ vẫn cấp visa 1 năm,nhưng trong thời gian tới chỉ cấp visa 3 tháng thôi do bên Vn mình cũng chỉ cấp visa cho công dân Mỹ có 3 tháng :(

Chào các bác,

Sau khi đọc tham khảo các thủ tục chuẩn bị xin Visa vào Mỹ của các bác tại đây.Và em cũng đọc thêm trên trang web của Lãnh sự quán Mỹ.Và kết quả là em có Visa đi Mỹ 1 năm,mặc dù em chỉ xin có 1 tháng.

Giờ em chỉ lo làm việc cho đến thời điểm vác balo lên và đi bụi ở Mỹ thôi ạ.

Cảm ơn chia sẻ của các bác

Mình đi với em gái nên tha hồ mà ngắm :))

Hôm đó mình thấy anh ấy pv 2 cụ già xin qua đó thăm con cháu,mình có nghe hỏi là ở Vn 2 cụ có cháu nội cháu ngoại j chưa,2 cụ trả lời là có 5 cháu nội và 2 cháu ngoại,vậy là pass :)

Sáng hôm qua vừa nhận dc visa, thấy trong đó có kẹp theo tờ giấy, ghi là lần xin visa sau chỉ cần nộp hồ ơ chứ không cần phải pv nữa, k bít mấy anh chị trong đây ai đã có kinh nghiệm về vấn đề này có thể chia sẻ cho mọi người không.

Ah, tờ giấy còn ghi là hiện nay thì Lãnh Sự Mỹ vẫn cấp visa 1 năm,nhưng trong thời gian tới chỉ cấp visa 3 tháng thôi do bên Vn mình cũng chỉ cấp visa cho công dân Mỹ có 3 tháng :(

Mình cũng nhận dc tờ giấy bấm phía sau như vậy, rằng là nếu quý vị có nhi cầu hia hạn visa thì tham khảo link gì gì đó. Vả lại mình cũng chưa hết hạn nên chưa tìm hiểu kĩ vấn đề này. Hình như gửi hồ sơ và đóng tiền y như pv nhưng không phỏng vấn. Gia ha visa với điều kiện 1 năm nhập cảnh vào mỹ ít nhất 1 lần. Nếu sau khi gia hạn xong năm đó ko đi thì năm sau phải lên pv lại đó.

Thế khi nào bạn đi, mình mua vé rồi tháng 12 sang chơi Noel và ăn tết tây bển luôn. Đang gom lúa đây hihi

Cái vụ cấp visa 3 tháng là đúng đấy (không hiiểu tại sao ) kiểu này thì tốn quá .
Vụ nộp hồ sơ không phải PV thì chưa nghe bao giờ .

Dạ,chính xác thì tờ giấy được kẹp theo chung với pp ghi thế này ạ
CHƯƠNG TRÌNH CẤP LẠI THỊ THỰC
Trong trường hợp muốn xin cấp lại thị thực du lịch, du học, làm việc, ông/bà có thể đủ điều kiện nộp đơn tại Lãnh sự quán Hoa Kỳ Thành phố HCM hoặc qua đường bưu điệm gởi đến Đại sứ quán Hoa Kỳ ở hà Nội mà không cần trực tiếp đến dự phỏng vấn.
Vui lòng tham khảo trang web của Lãnh sự quán Hoa Kỳ để biết thêm thông tin đầy đủ và điều kiện áp dụng cho chương trình.

Còn về vấn đề cấp visa 3 tháng thì họ ghi thế này
Trong thời gian sắp tới, chính phủ Hoa Kỳ có thể cấp thị thực du lịch và các loại thị thực khác chỉ có giá trị trong 3 tháng cho công dân Việt Nam đến Hoa Kỳ bởi vì đây cũng là thời hạn thị thực thông thường được cấp cho công dân Hoa Kỳ đến Việt Nam.

Thời gian hiệu lực của thị thực Hoa Kỳ được dựa trên chính sách tương hỗ giữa 2 nước (có nghĩa là tùy thuộc vào hiệu lực của cùng loại thị thực mà nước đó cấp cho công dân Hoa Kỳ). Hiện nay chúng tôi vẫn đang cấp thị thực có hiệu lực trong 12 tháng cho các công dân Việt Nam.

Chúng tôi hy vọng chính phủ Việt Nam sẽ bắt đầu cấp thị thực 12 tháng cho công dân Hoa Kỳ để có thể tránh được việc giới hạn hiệu lực thị thực cấp cho công dân Việt Nam gây ảnh hưởng không thuận lợi trên nhiều phương diện.

Ngoại Giao đoàn Hoa Kỳ tại Việt Nam mong thông tin này sẽ có ích cho các đương đơn xin thị thực vào Hoa Kỳ trong tương lai.

ủa vậy hả bạn :-s mình xin từ nước thứ 3 không được sao ? ví dụ mình đang ở nước thứ 3 nhg vẫn passport VN thì cũng lại phải bay về VN để xin sao, hixxx

@tnguy086: Bạn mình ở bên Úc 3 năm rồi muốn xin visa Mỹ phải quay về Việt Nam để phỏng vấn đấy bạn à.

Last edited by a moderator:
Cho mình hỏi hơi ngu xi một tẹo. Trước mình có xin visa đi US diện du lịch và bị deny (ah mình có thể apply pv visa ở nước thứ 3 mà không cần về VN - hồi đấy là ở Sing). Lần này xin visa business (nhưng cũng chẳng hi vọng lắm huhu vì bị deny một lần rồi). Trong form DS 160 có phần Name of person paying for your trip: Mình để tên công ty địa chỉ contact ở bên Mỹ hay tên sếp của mình (vì câu hỏi là name of person?) cảm ơn mọi người nhiều.

Ah và công ty có cần gửi một supporting letter trực tiếp đến consulate của Mỹ ở Việt Nam không ạ?

Last edited by a moderator:

Cho mình hỏi hơi ngu xi một tẹo. Trước mình có xin visa đi US diện du lịch và bị deny (ah mình có thể apply pv visa ở nước thứ 3 mà không cần về VN - hồi đấy là ở Sing). Lần này xin visa business (nhưng cũng chẳng hi vọng lắm huhu vì bị deny một lần rồi). Trong form DS 160 có phần Name of person paying for your trip: Mình để tên công ty địa chỉ contact ở bên Mỹ hay tên sếp của mình (vì câu hỏi là name of person?) cảm ơn mọi người nhiều.

Ah và công ty có cần gửi một supporting letter trực tiếp đến consulate của Mỹ ở Việt Nam không ạ?

Nếu xin visa theo dạng business thì phải chứng minh bằng contract giữa 2 cty với nhau.
Ai đứng ra bảo lãnh tài chinh cho u thì người đó phải chứng minh khả năng tài chính của họ...
Bạn nộp ĐS 160 ở đâu thì hồ sơ gửi về consulate nơi đó. K chỉ đơn giản la support letter, mà còn phải nộp cả báo cáo tài chính, xác nhận nộp thuế...và cả hợp đồng kinh tế với partner ở US.

Tuy nhiên, theo mình nghĩ, nếu bạn chưa tự tin thì khoang vội apply, bvi u đã rớt 1 lần rồi. Bi deny nữa sau này sẽ khó khăn hơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back