What's new

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Chào mọi người, mình là con gái nữ 8x đời gần cuối :D Tháng 6 này mình quyết định nghỉ việc và đi lòng vòng châu Á (chủ yếu SEA, thêm Japan, Korea) trong khoảng 3 tháng rưỡi. Đầu tháng 6 mình có chút việc ở Hà Nội nên ít nhất sẽ phải ở HN hết ngày 5/6/2011. Sau đó thì mình có thể xuất phát bất cứ lúc nào và sẽ phải trở về khoảng cuối tháng 9.

Lịch trình của mình chủ yếu đi đường bộ overland, train, bus :D chỉ bay những chặng không thể overland mà thôi. Đi SEA thì rất dễ đi đường bộ. SEA thì mình cũng đi đc một số nước rồi (Laos, Thailand, Philippines, Malaysia, Singapore etc..) nhưng một số mình đi chỉ lướt lướt nên đợt này quyết tâm đi luôn.

Mình biết đây là chuyến đi dài ngày, nó đòi hỏi phải có tinh thần thép, khả năng chịu đựng và sức khỏe tốt. Khi đi ngắn ngày, bạn không thấy nhớ nhà như khi đi dài ngày thế này (nhiều lúc chỉ muốn trở về nhà kềnh kang ^^), ngoài ra đây là đi phượt nên thành ra cường độ đi lại + sự chịu đựng rất nhiều: ngủ đêm trên bus/train, trekking/hiking. Tuy nhiên quan điểm của mình là đi phượt chứ không phải đi hành xác nên thành ra mình vẫn muốn có những kỉ niệm đẹp nhất, không vì tiết kiệm quá mà cả chuyến đi trở thành ác mộng. Thi thoảng mình vẫn muốn được ở khách sạn rẻ mà đẹp (gọi là good deal :D), ăn nhà hàng (ở những nơi rẻ rẻ như Myanmar, Laos :D). Nhưng chủ yếu vẫn là ở youth hostels, guest houses, dorms, ăn street food hay hawkers ^^

Có lẽ lịch trình này hơi nặng đô, bạn nào cùng chí hướng thì liên lạc với mình nhé, nick Y! tivoli208

Còn đây là lịch trình cơ bản

Từ Hà Nội đi Laos (7 days) - Thailand (10 days) - Myanmar (10 days) - (Thailand) - India (21 days) - (Hongkong/Macau) (2 days) - China (21 days) - Japan (14 days) - Korea (10 days) - Indonesia (10 days) - Cambodia (10 days)

Với lịch trình như trên thì khoảng 115 ngày. Trong quá trình lên lịch đi chi tiết mình sẽ rút bớt lại những chỗ không cần thiết hoặc kéo dài thêm ở một số nơi để số ngày giảm còn khoảng 105 - 110 ngày

Chi phí tạm tính như sau (đây là chi phí trung bình thôi, có những nơi chi phí sẽ rẻ hơn nhiều):
Japan: 80$/ngày x 14 ngày (chưa tính JP Rail Pass) = 1,120$
Korea: 50$/ngày x 10 ngày = 500$
SEA & China: 25$/ngày x 91 ngày = 2,275$
(chưa kể một số chặng bay phải book vé trước như: BKK - YGN khứ hồi, bay nội địa Myanmar, India - HKK, China - Japan, Korea - Indonesia, Indonesia - Cambodia, tàu nội địa China, vé JP Railway Pass, tiền book ks/hostels etc.)
Lệ phí xin visa (dưới đây là một số nước mình biết):
- China: 60$ (qua dịch vụ mất thêm 2$)
- Myanmar: 20$
- Hongkong: 53$ (Macau đã bắt người Việt phải xin visa từ trước, kô on arrival đc nữa) - HK & Macau có thể sẽ bỏ qua.
- Japan: 570K (kô biết phải kô?)
- Korea: 30$ (hình như cái này phải qua dịch vụ để có giấy mời)
- India: 78$
- Cambodia, Thailand, Laos, Indonesia: miễn visa

Ngoài ra còn chi phí bảo hiểm, làm thẻ sinh viên quốc tế etc...

Nói chung roughly cả chuyến này khoảng 4,500 - 5,000$ (khoảng 1,500$/tháng). Đấy là mình tính rất dư dả để đề phòng bị thiếu tiền này nọ. Còn khi lên kế hoạch chi tiết rồi mình nghĩ sẽ rẻ hơn, và nhất là nếu có bạn để share chung ^^

Đồ đạc cần chuẩn bị trước khi đi và làm thế nào để pack cho chuyến đi dài ngày như thế này thì lần sau có thời gian hơn mình sẽ viết nhé. Hi vọng tìm được "đồng minh". :help

Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

À quên mất sau khi mình lên lịch chi tiết thì bạn nào nhập đoàn theo từng chặng cũng có thể nhé, mình đang ngồi viết lịch chi tiết đây, nhiều chỗ quá đọc hoa cả mắt hi hi ^^

Laos (7 days)
Day 0: Hanoi - Laos.
Day 1-7: Vientiane - Vangvieng - Luang Prabang - Pak Ou - Pak Beng - Huay Xai

Thailand (10 days):
Day 8 - 17: Huay Xai - Chiang Mai - Ayuthaya - Lopburi - Bangkok - Phuket - Ko Phiphi - Phuket - Krabi - Ko Tao - Bangkok
Tham khảo: http://www.travelfish.org/trip_planner/thailand-mountains-and-islands
(Mình đã đi Bangkok + Pattaya nên những chỗ này bỏ qua)

Myanmar (10 days):
Day 18 - 27: Bangkok - Yangon - Bago - Kyaiktiyo (Golden Rock) - Bagan - Mrauk U - Mandalay - Inle Lake - Yangon

India (21 days):
Day 28 - 48:

China (21 days):
Day 49 - 69: Nanning - Guilin - Yangshuo - Kunming - Lijiang - Chengdu - Jiuzhaigou - Xian - Hangzhou -Suzhou - Shanghai - Beijing

Japan (14 days):
Tokyo - "Nikko" (day trip) - "Kamakura" (day trip) - Takayama - Kyoto - "Nara" (day trip) - Mount Koya - Osaka - Hyroshima - Miyajima - Nagasaki - Himeji - Tokyo

Korea (10 days):
Seoul - Gangchon - Chuncheon - Inje - Sokcho - Jeongdongjin - Samcheok - Hwanseon Donggul - Gyeongju - Ulleungdo - Busan

Cambodia (10 days):
Phnom Penh - Phnom Da - Sihanoukville - Kompong Thom - Angkor Wat - Siem Reap

Last edited:
Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

- Japan: 570K (kô biết phải kô?)
- Korea: 30$ (hình như cái này phải qua dịch vụ để có giấy mời)
Ở Korea phải qua dịch vụ để có giấy mời, thì Japan dù có qua dịch vụ cũng khó xin được visa đấy, bắt buộc bạn phải xin visa trước rồi mới qua được ,nếu không sau khi hạ cánh xuống sân bay ngay lập tức sẽ bị gửi lên máy bay về nước .
Tiền lệ phí xin visa là - Visa hiệu lực 1 lần: 570.000 VNĐ

- Visa hiệu lực nhiều lần: 1,130.000 VNĐ
Bạn có thể tham khảo về thủ tục xin visa của Nhật tại đây nhé !
http://www.vn.emb-japan.go.jp/vn/consulate/help_visa_120110.html
Chúc may mắn và chuyến đi thành công !

Khâm phục và cổ vũ bạn lên đường thành công. Có lẽ sau chuyến đi bạn nên viết 1 cuốn sách những kinh nghiệm học hỏi được.

Qua hơn ba tháng :), tiền thì chắc ở đây nhiều người có nhưng thời gian thì không phải ai cũng nghỉ được 3 tháng ;( ... Chúc bạn tìm được bạn đồng hành.

Nên suy nghĩ kỹ.
Tính toán những trường hợp xấu nhất.
Tốt nhất nên chia làm 2 hoặc 3 chuyến.
Chứ đi 1 lào như trên chỉ là cởi ngựa xem hoa.
Chúc ra đi và trở về tốt đẹp.
Cũng đáng khen tinh thần tuổi trẻ.

Kế hoạch rất hay, tuy nhiên khó tìm đc bạn đồng hành
Mình mà xin nghỉ việc được thì sẽ đi với bạn.
Hoặc bạn để đến năm sau thì mình sẽ chắc đi đc hơn
Trong thời gian đó bạn cố gắng nghiên cứu kỹ hơn nữa các điểm đến thì tốt, thí dụ nên đi cả Nepal , Bhutan nữa

Kế hoạch rất hay, tuy nhiên khó tìm đc bạn đồng hành
Mình mà xin nghỉ việc được thì sẽ đi với bạn.
Hoặc bạn để đến năm sau thì mình sẽ chắc đi đc hơn
Trong thời gian đó bạn cố gắng nghiên cứu kỹ hơn nữa các điểm đến thì tốt, thí dụ nên đi cả Nepal , Bhutan nữa

Hố hố, bác cũng định bon chen chuyến này ư=)). Phần lớn những nơi ở đây bác đi rồi còn gì. Với lại oánh du kích, năm vài chuyến thì cũng chả mấy nả đâu bác.

Với lại đi một mình dài ngày quá có một cái ốm (là cái homesick) và nhiều cái chán. Cái khó vượt qua nhất là chán đi, không muốn đi nữa. Giống như bình nước đầy í, chả thể nạp thêm được tí thông tin cảm xúc nào và quên rất nhiều thứ.

Trên đường độc hành, em cũng gặp nhiều bạn đi cả năm trời í. Nhưng các bạn không đi liên tục. Đến một chỗ, ở lại, kiếm việc làm thêm vài tháng sau đó đi tiếp. Đi chơi cũng mệt chả kém đi cầy:)).

Có lẽ bạn này hợ với bạn Backpackervn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back