What's new

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Chào mọi người, mình là con gái nữ 8x đời gần cuối :D Tháng 6 này mình quyết định nghỉ việc và đi lòng vòng châu Á (chủ yếu SEA, thêm Japan, Korea) trong khoảng 3 tháng rưỡi. Đầu tháng 6 mình có chút việc ở Hà Nội nên ít nhất sẽ phải ở HN hết ngày 5/6/2011. Sau đó thì mình có thể xuất phát bất cứ lúc nào và sẽ phải trở về khoảng cuối tháng 9.

Lịch trình của mình chủ yếu đi đường bộ overland, train, bus :D chỉ bay những chặng không thể overland mà thôi. Đi SEA thì rất dễ đi đường bộ. SEA thì mình cũng đi đc một số nước rồi (Laos, Thailand, Philippines, Malaysia, Singapore etc..) nhưng một số mình đi chỉ lướt lướt nên đợt này quyết tâm đi luôn.

Mình biết đây là chuyến đi dài ngày, nó đòi hỏi phải có tinh thần thép, khả năng chịu đựng và sức khỏe tốt. Khi đi ngắn ngày, bạn không thấy nhớ nhà như khi đi dài ngày thế này (nhiều lúc chỉ muốn trở về nhà kềnh kang ^^), ngoài ra đây là đi phượt nên thành ra cường độ đi lại + sự chịu đựng rất nhiều: ngủ đêm trên bus/train, trekking/hiking. Tuy nhiên quan điểm của mình là đi phượt chứ không phải đi hành xác nên thành ra mình vẫn muốn có những kỉ niệm đẹp nhất, không vì tiết kiệm quá mà cả chuyến đi trở thành ác mộng. Thi thoảng mình vẫn muốn được ở khách sạn rẻ mà đẹp (gọi là good deal :D), ăn nhà hàng (ở những nơi rẻ rẻ như Myanmar, Laos :D). Nhưng chủ yếu vẫn là ở youth hostels, guest houses, dorms, ăn street food hay hawkers ^^

Có lẽ lịch trình này hơi nặng đô, bạn nào cùng chí hướng thì liên lạc với mình nhé, nick Y! tivoli208

Còn đây là lịch trình cơ bản

Từ Hà Nội đi Laos (7 days) - Thailand (10 days) - Myanmar (10 days) - (Thailand) - India (21 days) - (Hongkong/Macau) (2 days) - China (21 days) - Japan (14 days) - Korea (10 days) - Indonesia (10 days) - Cambodia (10 days)

Với lịch trình như trên thì khoảng 115 ngày. Trong quá trình lên lịch đi chi tiết mình sẽ rút bớt lại những chỗ không cần thiết hoặc kéo dài thêm ở một số nơi để số ngày giảm còn khoảng 105 - 110 ngày

Chi phí tạm tính như sau (đây là chi phí trung bình thôi, có những nơi chi phí sẽ rẻ hơn nhiều):
Japan: 80$/ngày x 14 ngày (chưa tính JP Rail Pass) = 1,120$
Korea: 50$/ngày x 10 ngày = 500$
SEA & China: 25$/ngày x 91 ngày = 2,275$
(chưa kể một số chặng bay phải book vé trước như: BKK - YGN khứ hồi, bay nội địa Myanmar, India - HKK, China - Japan, Korea - Indonesia, Indonesia - Cambodia, tàu nội địa China, vé JP Railway Pass, tiền book ks/hostels etc.)
Lệ phí xin visa (dưới đây là một số nước mình biết):
- China: 60$ (qua dịch vụ mất thêm 2$)
- Myanmar: 20$
- Hongkong: 53$ (Macau đã bắt người Việt phải xin visa từ trước, kô on arrival đc nữa) - HK & Macau có thể sẽ bỏ qua.
- Japan: 570K (kô biết phải kô?)
- Korea: 30$ (hình như cái này phải qua dịch vụ để có giấy mời)
- India: 78$
- Cambodia, Thailand, Laos, Indonesia: miễn visa

Ngoài ra còn chi phí bảo hiểm, làm thẻ sinh viên quốc tế etc...

Nói chung roughly cả chuyến này khoảng 4,500 - 5,000$ (khoảng 1,500$/tháng). Đấy là mình tính rất dư dả để đề phòng bị thiếu tiền này nọ. Còn khi lên kế hoạch chi tiết rồi mình nghĩ sẽ rẻ hơn, và nhất là nếu có bạn để share chung ^^

Đồ đạc cần chuẩn bị trước khi đi và làm thế nào để pack cho chuyến đi dài ngày như thế này thì lần sau có thời gian hơn mình sẽ viết nhé. Hi vọng tìm được "đồng minh". :help

Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

Hành trình này thật tuyệt
Tiếc là mình không có đủ tiền và thời gian để theo vụ này
Nhớ chụp nhiều ảnh để mọi người xem nhé

Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

3 tháng thì chac khong thể rồi. nhung cũng muon dat 1 vien cho Burma. thèm Burma, India lắm rồi!
Nhung ko biet la trong khoang thoi gian nao? Hi vong la dung trung vao thang 7 nhe.

Khi nao bạn xong ban chi tiet o burma, india thi post len nhe! se tham khao them va hi vong co them vai dong minh nua...
Than,

Chào bạn, mình đã post lịch chi tiết ở trang trước.
India thì mình đi từ 18/6 đến 4/7, hành trình chi tiết như sau: Delhi - Agra - Jaipur - Jodpur - Dharamsala - Varanasi - Kolkata
Myanmar từ 4/7 đến 16/7 bạn ạ :) (chi tiết trang 1)

phượt nc ngoài rất khó, đ/v các nc ít tiếng anh. vd : tq, laos, korea, japan.

một plan hoành tráng và hay

Mình thấy phượt ở Hàn Quốc và Nhật cũng khá dễ dàng mặc dù mình không nói được tiếng của nước họ. Trung Quốc và Lào hơi khó hơn một chút. Khi đến các nước như Trung Quốc, tốt nhất là các bạn cứ vào hostel mà ở vì nhân viên ở đấy nói tiếng Anh tốt và có đầy đủ thông tin du lịch tham quan, đi lại. Nếu bạn ở hotel thì trừ khi bạn ở khách sạn sang trọng, ít khi nào nhân viên nói được tiếng Anh lằm.

Nếu bạn bám theo classic route của Lonely Planet mà đi thì chẳng có gì phải ngại về ngôn ngữ vì đây đều là những điểm du lịch nổi tiếng.

ke hoach rat can dam,minh vua di trung quoc mua he nay,bac kinh,to chau,han chau,thuong hai.Minh thay neu ban di TQ thi tot nhat la di thang Bac kinh la duoc roi,vi dia diem du lich o do gan nhu la nhieu nhat.Voi lai ben TQ nguoi ta noi tieng anh hoi kem,tot nhat thu vai ba cau tieng hoa de mua do,tra gia.
^^ dong gop vai ba cau de chuc ban may man vay!

Last edited by a moderator:

Hâm mộ em dám "Thân gái dặm trường" xuyên Á quá!

Tớ cũng đã .... lết qua hết các nước trong kế hoạch của em nên có một điều anh hơi ái ngại đó là chi phí em dự tính:

1. Vé máy bay gần đây tăng phi mã và còn tăng nữa.
2. Chi phí ở Nhật rất đắt nếu trừ cái JR Rail Pass khoảng 350 USD/tuần (Nếu tớ nhớ không nhầm cho chuyến đi năm ngoái, ngoài cái JR Pass này sẽ còn phải chi cho tàu ở những tuyến không phải thuộc Japan Railway) thì tớ đã ngốn mất 2500 USD cho 9 ngày với tiêu chuẩn ăn khá kham khổ và ờ Dorm. Chi ở Hàn có rẻ hơn chút nhưng cũng ... khủng bố không kém. Các nước khác với mức 25 USD/ngày cũng sẽ rất kẹt.
3. Tuy Nhật đắt nhưng nếu bỏ qua thì phí mất nửa chuyến đi đấy. Rất đẹp, Con người thân thiện, Văn hóa đặc trưng, Ăn ngon
4. Vé vào cổng các điểm tham quan cũng là một vấn đề phải tính đến. Chỗ càng hay thì xem ra càng đắt.

Chúc em gái Plan tốt và có nhiều chuyện vui kể cho mọi người!

Chúc chị vui vẻ,an toàn và may mắn trên mọi nẻo đường. Đi vê rồi viết sách đi chị để làm " kinh thánh" cho ace đi sau :))

Cảm ơn những lời động viên của mọi người. Mặc dù mình không có nhiều thời gian để chuẩn bị cho chuyến đi (lên kế hoạch chi tiết, đặt phòng, vé etc.) nhưng thực sự mình rất háo hức với chuyến đi và hi vọng nó sẽ là một kỉ niệm đẹp.

Nếu bạn nào muốn nhận đc post-cards đc gửi từ những nơi mình đến thì có thể pm cho mình địa chỉ, khi mình đến thành phố đó mình sẽ ra bưu điện mua post-cards + tem để gửi về tặng mọi người (tất nhiên có kèm theo một vài lời kể về 1 kỉ niệm thú vị nào đó của chuyến đi). Đây như một lời cảm ơn vì những động viên mọi người đã dành tặng mình.

Mình đồng ý với cobida. Nhật tuy đắt hơn Hàn nhưng rất đáng đi. Sang Hàn rồi sang Nhật sẽ thấy tiếc tiền sang Hàn :p (quan điểm cá nhân thôi!)

Năm ngoái timtam đi Nhật tốn tất cả $2000 cho 2 tuần. Vé máy bay từ VN tốn $450, JR Rail Pass tốn $550, còn lại chủ yếu là ăn uống và tham quan. Năm ngoái tiền accommodation ở Nhật của timtam chẳng tốn mấy vì đi dạng couchsurfing. Nhật là một nước cực kỳ an toàn, bạn nữ cũng vẫn có thể yên tâm đi couchsurfing một mình được.

Hâm mộ em dám "Thân gái dặm trường" xuyên Á quá!

Tớ cũng đã .... lết qua hết các nước trong kế hoạch của em nên có một điều anh hơi ái ngại đó là chi phí em dự tính:

1. Vé máy bay gần đây tăng phi mã và còn tăng nữa.
2. Chi phí ở Nhật rất đắt nếu trừ cái JR Rail Pass khoảng 350 USD/tuần (Nếu tớ nhớ không nhầm cho chuyến đi năm ngoái, ngoài cái JR Pass này sẽ còn phải chi cho tàu ở những tuyến không phải thuộc Japan Railway) thì tớ đã ngốn mất 2500 USD cho 9 ngày với tiêu chuẩn ăn khá kham khổ và ờ Dorm. Chi ở Hàn có rẻ hơn chút nhưng cũng ... khủng bố không kém. Các nước khác với mức 25 USD/ngày cũng sẽ rất kẹt.
3. Tuy Nhật đắt nhưng nếu bỏ qua thì phí mất nửa chuyến đi đấy. Rất đẹp, Con người thân thiện, Văn hóa đặc trưng, Ăn ngon
4. Vé vào cổng các điểm tham quan cũng là một vấn đề phải tính đến. Chỗ càng hay thì xem ra càng đắt.

Chúc em gái Plan tốt và có nhiều chuyện vui kể cho mọi người!

Chào em, 16/7 chị sẽ bay từ Bangkok qua Guangzhou, nếu em đi cùng được chị thì add nick Y! của chị nhé tivoli208. Đợt trước có bạn đồng ý join cùng chị hành trình TQ nhưng không thấy bạn đó confirm lại, nếu có em đi cùng thì thêm vui ;) Hành trình sẽ kết thúc vào khoảng 8/8-13/8 ở Bắc Kinh (khi nào em muốn quay về đều ok hết). Nếu em đi cùng chị được đến khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8 thì chắc đến Xi'an là vừa. Từ đó em quay về GZ cũng tiện. Có j add nick Y! chị em mình trao đổi thêm nhé ;)

Cảm ơn lời chúc của em ^^

Hihi, dạ vâng chị, có gì em sẽ add nick chị ạ, hiện giờ máy tính em đang bị trục trặc nên ko có vào yahoo đc :( Em sợ là hành trình của em và chị sẽ ko khớp đc vì em định đi mạn phía Bắc vào đợt tháng 12 do có bạn ở Cáp Nhĩ Tân mời em lên đó xem băng đăng gì đó, do bay quá cảnh qua Bắc Kinh nên em sẽ đồng thời đi mạn trên này luôn :D

Nhưng anyway em sẽ cố gắng ^^ Nếu ko đc đi cùng nhau thì khi sang TQ chị có việc gì cần giúp cứ ơi ới em nhé, em giúp đc gì chắc chắn sẽ giúp ạ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back