What's new

[Chia sẻ] Wien-Salzburg-Hallstatt-Innsbruck, cùng khám phá nước Áo xinh đẹp!

Một lần nữa xin chào tất cả các bạn!!:)

Qua topic "Phượt xe gắn máy miền Bắc..." vừa qua,chắc hẳn đã có một số ít các bạn thành viên trên diễn đàn đã biết đến Mèo lười,cũng như Mèo lười được hân hạnh làm quen với một số bạn thành viên rất dễ thương như anh giantia,bạn hoàng hôn tím,bạn BAO TRAN...:)Rất cảm ơn sự ủng hộ của tất cả các bạn cho topic đầu tiên này của Mèo lười trên diễn đàn!!Ngày hôm nay ko còn có mặt tại đất nước Việt Nam nữa,thì Mèo lười sẽ mời tất cả các bạn cùng đi du lịch Âu châu vậy,châu lục mà đã hơn 6 năm trời Mèo lười học tập và sinh sống ở đây!:)

Cũng tương tự như topic đầu tiên,hình ảnh chụp trong topic này mang tính chất nhật kí và phóng sự nhiều,do chưa có điều kiện sắm một chiếc máy ảnh tốt,nên tất cả hình ảnh chụp đều từ chiếc máy ảnh du lịch bỏ túi nhỏ bé thông thường,trình độ chụp ảnh của Mèo lười lại còn hạn chế,do đó ảnh sẽ ko được đẹp như hầu hết ảnh của các bạn trên diễn đàn này.....Mong các bạn thông cảm và ủng hộ cho chuyến đi này nhé!!:)

các bạn có kinh nghiệm cho tôi hỏi cách nào mua vé xe bus của Hung áo Sec tuyến từ Budapest đi Vienna và Vienna đi Prague bằng thẻ visa không qua phương thức paypal không???

@kimvanchinh: đi từ nước này qua nước khác bạn search noi nước đó dùng tàu gì rồi mua bằng visa dc mà, Vienna - Prague có tàu OBB nè. Còn trong nội địa ko cần mua đâu, có nước mình search tàu nội địa thanh toán bằng thẻ (thẻ người địa phương mới có) nên ko mua trước dc.

To @kimvanchinh : Có thể đi tàu OBB (tàu rất xịn của Áo) tuyến Budapest-Vienna. Không cần phải mua vé trước qua mạng. Khi bác đến Budapest, chỉ cần ghé qua nhà ga trung tâm chính, vào hỏi phòng vé quốc tế. Giá vé chỉ độ 10 EUR thôi.
1 địa chỉ tham khảo khi đi du lịch bang đường sắt là http://www.seat61.com/

@Thtran: vé tàu bên đó ko rẻ đâu bạn ah, tàu đi trong thành phố 2 đến 3 trạm cũng 2-3Euro, bạn đi từ Budapest-Vienna 2 nước ko có giá 10Euro đâu (mình chưa search nhưng mình nghĩ ko có giá đó). Từ Vienna qua Salburg 2 3 tiếng (cùng 1 nước) OBB là 22Euro, từ Bỉ qua Luxemburg 3 tiếng 38Eur thì phải, Luxemburg sang Cộng Hoà Séc đi bus (ghế ngồi) của Student Agency hơn 100usd nhé, OBB từ Salburg sang Venice của Ý 46Eur. Vật giá bên đó cao. Bạn nên search tàu đi thẳng là tốt nhất chứ nhiều tàu dừng 2 3 trạm transit, mình lớ ngớ ko canh giờ kỹ có khi chạy quá trạm thì khổ.

Đi tàu nhớ mang đồng hồ, hay canh điện thoại, tàu chạy rất chính xác, 5 phút là 5 phút, 10 phút đến trạm là đúng 10 phút tàu dừng.
Đi 2 nước nên mua vé trước, để đảm bảo mình có vé đi, vì có khi bạn đã book hết phòng.

Hôm qua tôi đã booked vé bus Budapest - Vienna giá 4400 (20$), vé Viênna - Prague 17 eu. Trả bằng Pay-pal rất dễ.

Vé khuyến mại của các hãng du lịch hoặc môi giới luôn có vé rất rẻ nhưng chỉ phù hợp với mùa nào và lúc nào thôi.

@sun_flower: Chính xác là mình đã từng mua được vé Budapest-Vienna 26EUR return.

Có thể tham khảo ở đây http://www.seat61.com/international-trains/trains-from-Budapest.htm#Budapest-Austria

Hoàn toàn chính xác!Mua vé tàu khứ hồi đi Wien từ ga Budapest-Keleti chỉ có 25 euro mà thôi!Nhưng mà giá vé này chưa bao gồm phí đặt ghế trước!!Nghĩa là nếu may mắn bạn đi vào chuyến tàu ít người thì bạn có thể ngồi đại ghế nào cũng được,nhưng mà nếu xui trúng chuyến tàu đông người và không còn ghế thì bạn phải đứng hoặc ra ngoài chỗ nối 2 toa tàu mà ngồi lê lết dưới sàn trong suốt chặng đường gần 3 tiếng đồng hồ :D Theo kinh nghiệm của Mèo lười đã từng đi lại rất nhiều lần trên chuyến tàu nối liền thủ đô Áo và Hungary này,hầu như lúc nào tàu cũng kín hành khách,cho nên nếu bạn đi có một mình thì không sao khỏi mua thêm vé ghế ngồi,nhưng nếu bạn đi đông người thì bạn nên mua vé ghế ngồi cho chắc ăn chứ nếu không cả nhóm sẽ bị đứng suốt thời gian tàu chạy đó! :)

Hôm qua tôi đã booked vé bus Budapest - Vienna giá 4400 (20$), vé Viênna - Prague 17 eu. Trả bằng Pay-pal rất dễ.

Vé khuyến mại của các hãng du lịch hoặc môi giới luôn có vé rất rẻ nhưng chỉ phù hợp với mùa nào và lúc nào thôi.

Cháu đã từng đọc bài viết và xem hình ảnh về hai đất nước Nga và Ukraine của bác!Rất hay và thú vị bác ạ!! Chào mừng bác chuẩn bị ghé thăm hai đất nước Hungary và Áo-hai đất nước đã gắn liền những năm tháng thời sinh viên của cháu khi cháu còn học tập ở Âu châu. :) Tiếc là dịp này bác tới thăm thì cháu không còn ở đây nữa rồi...

Cháu đã từng đọc bài viết và xem hình ảnh về hai đất nước Nga và Ukraine của bác!Rất hay và thú vị bác ạ!! Chào mừng bác chuẩn bị ghé thăm hai đất nước Hungary và Áo-hai đất nước đã gắn liền những năm tháng thời sinh viên của cháu khi cháu còn học tập ở Âu châu. :) Tiếc là dịp này bác tới thăm thì cháu không còn ở đây nữa rồi...

Cám ơn meoluoi. Budapest tôi đã có dịp ghé thăm 1 tuần từ năm 1989, sau hơn 20 năm thấy rất cần ghé thăm lại xem sự thay đổi trên mảnh đất đẹp và nhiều điều để học như Hungary. Tiện thể ghé lại Wien sau 10 năm. Vùng Trung Âu rất đẹp về thiên nhiên, và có bề dày về lịch sử và văn hóa, nhất là văn hóa ẩm thực Áo cần chiêm nghiệm... Chắc sau chuyến này có khi tôi còn đến tiếp những lần sau khám phá những giá trị của vùng này.

Hoàn toàn chính xác!Mua vé tàu khứ hồi đi Wien từ ga Budapest-Keleti chỉ có 25 euro mà thôi!Nhưng mà giá vé này chưa bao gồm phí đặt ghế trước!!Nghĩa là nếu may mắn bạn đi vào chuyến tàu ít người thì bạn có thể ngồi đại ghế nào cũng được,nhưng mà nếu xui trúng chuyến tàu đông người và không còn ghế thì bạn phải đứng hoặc ra ngoài chỗ nối 2 toa tàu mà ngồi lê lết dưới sàn trong suốt chặng đường gần 3 tiếng đồng hồ :D Theo kinh nghiệm của Mèo lười đã từng đi lại rất nhiều lần trên chuyến tàu nối liền thủ đô Áo và Hungary này,hầu như lúc nào tàu cũng kín hành khách,cho nên nếu bạn đi có một mình thì không sao khỏi mua thêm vé ghế ngồi,nhưng nếu bạn đi đông người thì bạn nên mua vé ghế ngồi cho chắc ăn chứ nếu không cả nhóm sẽ bị đứng suốt thời gian tàu chạy đó! :)

Chào bạn Mèo Lười.

Mình dự định ở Wien trong 2 đêm vào dịp cuối tháng 8. Mình tìm khách sạn trên Booking.com thấy giá vẫn hơi đắt. Bạn có kinh nghiệm gì về việc thuê phòng ở thành phố này không? Mình nên thuê ở vùng nào thì có giá rẻ hơn? Mình thấy giá trong trung tâm thành phố hoặc trong vòng bán kính 2km thì đắt ghê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back