What's new

Xe đạp vượt Tây Côn Lĩnh

Chúc mừng các bạn đã có chuyến đi máu lửa và trở về an toàn! Tớ ghen tức với các bạn đấy X(

Ấy là nói thế nhưng chả biết đến bao giờ mới có dịp được chinh phục, khám phá như các bạn :(

Ôi "nếu trẻ mà biết, nếu già mà làm được!"

Bác làm quả vespa lên đấy cho máu chứ :D

Đường lên Thanh Thủy

Bắt gặp 1 cây cầu treo bằng gỗ, mấy đứa hí hửng vác xe ra làm hàng chíu chít:D

Tuy nhiên vạn sự khởi đầu nan. Từ Hà Giang lên Thanh Thủy 2 lần xe bị đứt xích, mà xích của những hàng sửa xe gần CK thì không có loại phù hợp với xe địa hình, nên các bạn phải thuê xe ôm vòng lại Hà Giang mua xích mới. Từ Hà Giang khoảng 10h30 bắt đầu lên, thế mà thời gian nghỉ ăn trưa + sửa xe + đạp lên tốn tận 4 tiếng :(. Mãi 2h30 trưa cả bọn mới xuất phát đi Xín Chải... bỏ lại sau lưng những ánh nhìn tò mò pha lẫn ngạc nhiên của người dân nơi đó :D

Bác làm quả vespa lên đấy cho máu chứ :D

Tớ cũng muốn như thế lắm nhưng mà có những điều không thể làm được!

Tớ mới phi được Vespa lên đến Lũng Cú thôi, đi Cà Mau thì chỉ đến Năm Căn là hết đường bộ phải ngồi vỏ lải ra Đất Mũi rồi :D

@alias: đường không quá dốc và chỉ 1 vài đoạn phải khênh qua thân cây đổ thôi bác, đi ngon nếu có thời gian

Cái vụ đi vespa lên tận Lũng Cú, đã là đáng nể rồi (c)

Em tiếp tục câu chuyện đêm khuya :D

Sau bữa cơm đạm bạc ở gần cửa khẩu Thanh Thuỷ, xế trưa cả đoàn mới khởi hành lên Xín Chải, cách Thanh Thuỷ 15km đường dốc

Theo dân ở đây, thì con đường từ Thanh Thuỷ đi Xín Chải, qua Lao Chải, qua Bốt Đen sang Hoàng Su Phì đang được làm từ hai đầu, khoảng 2-3 năm nữa ô tô sẽ phi thẳng được lên mốc

(tức cái gọi "huyền thoại Tây Côn Lĩnh" sắp chỉ là quá khứ rồi :D , các bác đi nhanh kẻo hết "đường huyền thoại" :D )

Đường đang được xẻ núi, san ủi khá nhiều, mặt đường to, rộng nhưng cũng vẫn lổn nhổn cát đá. Ngoại trừ những chỗ bằng bằng hoặc lên dốc thoai thoải thì xe địa hình có thể điều chỉnh số đạp ngon lành, phần lớn những đoạn dốc còn lại là... dắt cho đỡ mệt :LL

Đường lên Xín Chải

Làm đường

thật đáng khâm phục nhìn bạn mình chỉ muốn vào... đổi ngay phần gt sang male thôi... tiếp nào hóa hưc quá :p

@nguyen: cám ơn bác, em hầu chuyện tiếp ạ :D

Cả bọn đạp xe và dắt xe hùng hục đến 7h30 tối thì đến Xín Chải, một xã vùng biên heo hút, im lìm với vài ánh đèn leo lét. Đói, mệt và khát khô cổ họng, mấy đứa định lôi bếp ga, rau gạo ra nấu cơm ăn lấy sức thì được 1 chị làm ở Bưu điện xã mời vào bưu điện, cũng là chỗ ở của chị, nghỉ ngơi và có thể mượn nhờ bếp để nấu. Mấy đứa cảm ơn rối rít và dỡ đồ, quyết định nấu mì tôm cho nhanh. Trong khi hai bạn trai chuẩn bị đồ nấu nướng thì em và các bạn còn lại ngồi xung quanh bàn nước, thở hồng hộc vì mệt :D .

Một thân một mình cô quạnh trong căn nhà giữa màn đêm mênh mông, nên có lẽ "được" một vài "vị khách" đến chơi là một điều đặc biệt với chị chủ nhà. Chị tiếp đón rất thân mật, hỏi chuyện không ngừng và cứ luôn miệng xuýt xoa các bạn trẻ bây giờ có điều kiện đi du lịch thích thật, chả bù cho chị quanh năm vò võ nơi mảnh đất heo hút này, với mây gió, núi non và sự u tịch buồn đến tê người...

Trò chuyện một lúc thì món mì tôm cũng xong. 10 gói mì được nấu chung vào một cái nồi to bự, trộn với 2 mớ rau muống và... 2 hộp thịt bò kho :D , thế mà ngon ra trò. Cả lũ cắm đầu vào ăn để xoa dịu cái đói, vèo một cái đã hết nồi mì, ai cũng có vẻ tươi tỉnh hơn, lại bắt đầu trêu đùa và cười nói vui vẻ

Tạm biệt chị chủ nhà hiếu khách, cả lũ lại mò mẫm trong màn đêm đen kịt, men theo sườn núi, đi trong những tiếng thở dốc, giữa cái gió vi vu đại ngàn và cái run rẩy lành lạnh của sương đêm. Cứ 2 bạn chung nhau 1 cái đèn pin, bạn đi sau soi cho bạn đi trước, rồi dắt díu nhau lầm lũi chặng đường 10km nữa để đến Lao Chải

Đi trong đêm

Đường từ Xín Chải đi Lao Chải hầu hết là dốc, nên phần lớn thời gian cả bọn phải dắt bộ. Đi một mình lên dốc đã mệt, đằng này ai cũng thồ thêm 1 con xe và 1 cái ba lô cùng vô số đồ đạc lỉnh kỉnh, cái sự mệt như được nhân lên gấp bội. Trung bình cứ đi khoảng 300m lại nghỉ mệt một lần, có những lúc tưởng đôi chân không còn cảm giác gì, người như lả đi vì kiệt sức

Mệt đến mức một bạn cứ thỉnh thoảng lại làu bàu:
- Bạn Rosy chỉ cần hô 1 tiếng thôi là tớ quẳng luôn con xe này xuống vực, đi cho nhẹ, cứ như của nợ ý
- Anh em đồng loạt vứt xe đê
- Lần sau không bao giờ tớ vào blog bạn Rosy nữa :D

Thế nhưng bạn ý vẫn đi trước em cả đống. Em vốn sức yếu nhất đoàn nên cứ lết bết phía cuối, bình thường đêm tối thế này, lại đi sau cùng là sợ ma lắm ý :D , nhưng lần này thì chẳng còn sức đâu mà sợ, nghĩ bụng, con ma, mày đến bắt tao đi cũng được :D. Có những đoạn, trong khi các bạn vẫn mải miết bò lên dốc thì em mệt quá, dựng chân chống xe, ngồi phệt xuống đất, tắt đèn pin, chung quanh đen đặc lại, thấy mình như hư không, nhỏ bé, rồi miên man nghĩ về... bố mẹ ở nhà chứ. Không hiểu bố mẹ biết giờ này, giữa một khoảng không mịt mù tối đen và sương giăng, con gái đang giữa lưng chừng đèo, xung quanh không bóng người, thì sẽ sao nhỉ? Chắc là sẽ không bao giờ cho em đi đâu nữa cả he he

Ngồi 1 lúc thì có lẽ các bạn phát hiện ra sự vắng mặt của em nên hớt hải quay lại tìm, rồi giúp em vần cái xe lên dốc. Từ đấy đi đâu cũng có người kèm, đi mệt mệt là có bạn đằng sau ẩn xe giúp :).

Có lẽ, đoạn đường đêm Xín Chải - Lao Chải để lại ấn tượng cho mỗi người không chỉ vì những mệt mỏi "vô bờ" mà cả lũ phải gồng mình dắt xe, mà còn vì những khoảnh khắc rất dễ thương

Đó là khi cả lũ đứng trên đỉnh đèo, gió lồng lộng thổi, tắt hết đèn pin, và cùng hú hét vang trời

Đó là trong lúc đang mệt vãi phở ra thì một giọng hát cất lên vời vợi, bài hát "Chuyện tình lan can" làm cả lũ quên hết mệt mỏi, cười bò. Bài ca này là nguồn động viên để cả bọn bò về đến đích...

Đó là vì những tin nhắn hỏi han, động viên của các bạn ở nhà, rất hóng hớt theo dõi tin tức của đoàn hị hị

12h10' đêm, rốt cuộc thì Lao Chải cũng đã hiện ra, cả lũ nhảy tưng tưng lên mừng rỡ, rốt cuộc thì chúng ta cũng hoàn thành mục tiêu của ngày hôm nay, chúng ta thật là vĩ đại há há

Ảnh chụp ở Lao Chải, nửa đêm

Thế nhưng, cả bọn không ngờ niềm vui đó chẳng kéo dài lâu, gian khổ vẫn chưa kết thúc :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,113
Latest member
4AuFa
Back