What's new

Xe máy SG - ĐN mừng sinh nhật phuot lần thứ 5 (13,14/08/11)

Căn cứ đề xuất của anh Bốn Ếch về cung đường nắng gió Tây Nguyên.
Theo tư vấn của các anh Polyme, anh Thik_di_choi, anh Núi (Đà Nẵng), cảm ơn tất cả các anh nhé.
Lịch trình, thời gian, dự phí, … cho hành trình Sài Gòn – Đà Nẵng.

Sài Gòn – Pơng Drang (Krong Buk): ~400 km. Ly Càfê Buôn Mê, thịt rừng vs rượu cần.

5 giờ - 5 giờ 30 sáng ngày 11/08/2011, tất cả tập trung tại chân cầu Bình Triệu, bờ Quận Bình Thạnh (bên tay phải cầu có con đường nhỏ, tập trung ở đó). Ăn sáng tự túc. 6 giờ xuất phát, SG – QL13 – Thủ Dầu 1 – Đồng Soài – Gia Nghĩa – Buôn Mê Thuột – Buôn Hồ, dừng chân thăm quan Buôn Hồ. Trên đường đi, căn cứ vào thời gian, xăng xe, sức khỏe, chụp ảnh… sẽ dừng chân cho đổ xăng, ăn uống, nghỉ ngơi, đoạn này mọi người có tổng thời gian cho tất cả việc đó là 3 giờ, kể cả ở Buôn Hồ. Từ Buôn Hồ chúng ta đi tiếp khoảng 10km về nơi nghỉ ngơi, tắm rữa, ăn tối là tại xã Pơng Drang – huyện Krong Buk. Tại Pơng Drang chúng ta sẽ thưởng thức thịt rừng và rượu cần.
Trước đó tại Buôn Trinh (nghe thấy ngộ ngộ… xưa chắc ở đây người ta buôn cái đó?) thuộc Buôn Hồ, chúng ta mua hàng thổ cẩm làm quà lưu niệm.
Tốc độ bình quân 60km/giờ, thời gian dự kiến 10 giờ, gồm cả thời gian nghỉ ngơi 3 giờ.
Chi phí: ăn trưa 25k (có thể ở Gia Nghĩa), ăn tối hết bao nhiêu chia đều cho đoàn cố gắng tiết kiệm cho mấy chị em sinh viên, sẽ đặt trước với mức phí ~50k/1 người, ăn sáng cho ngày 12/08: 20k/người.

Pơng Drang (Krong Buk) – Pleiku – Hội An: 550 - 600 km. Đôi mắt Pleiku, Trăng rằm Hội An - Đêm Hoa Đăng.

Ngày 12/08/2011, sáng 5 giờ dậy, vệ sinh cá nhân, ăn sáng, 6giờ xuất phát. Tùy thời tiết, nếu trời nắng sớm đẹp chụp hình bình minh Tây Nguyên tại Krong Buk, nếu thời tiết không thuận lợi trên đường đi sẽ cho mấy tay ảnh bắn phá.
Krong Buk – Pleiku – theo đường Phạm Văn Đồng ra QL 14 – đi ngang TP. Kon Tum – theo QL 14 đến ngã 3 Khâm Đức (Ngã 3 Tái Định Cư - Theo Gu Gồ) gặp QL 14E rẽ phải – QL 14E đi qua Quế An, Quế Thọ.. hoặc đi ra Thị Trấn Hà Lam – ra QL 1 rẽ trái – đi về Hội An.
Ăn trưa tại KonTum hoặc tùy thời gian của đoàn mà dừng chân, tối tại Hội An chúng ta sẽ thả đèn Hoa Đăng (mình cần các cô nữ cắt sẵn vài chục cái Hoa Đăng trước, nếu ko biết mình hướng dẫn), cố gắng hạn chế dừng chân nhiều để có mặt Hội An trước 19 giờ.
Tốc độ đoạn này mình có thể chạy nhanh trung bình tầm 70km/giờ, thời gian dự kiến 13 giờ, gồm cả thời gian nghỉ ngơi 04 giờ cho mọi việc.
Chi phí: ăn trưa tại KonTum 20k/ng. Ăn tối tại Hội An gồm các món đặc sản tại Phố Cổ ~30k/1 món. Khách sạn 370k/3 người (gồm có bữa ăn sáng ngày 13/08), ngay trung tâm Phố Cổ (mọi người okey giá thì cần book phòng trước).

Đà Nẵng – Sinh nhật Phượt lần 5

Sáng ăn sáng, dạo quanh phố cổ 1 lần nữa, khoảng 8 – 9 giờ xuất phát đi Đà Nẵng.
Mọi tiết mục - Ăn chơi, quậy phá cùng Phượt 3 miền tại Đà Nẵng vào thứ 7 ngày 13/08 và sáng 14/08 do BTC đưa ra.
Đoàn xe máy có thực hiện 01 cờ cho toàn thể nhà Phượt ký tên lưu niệm, ngoài ra nếu xin được phép của địa phương, sẽ có màn bắn pháo dù sáng cho đêm 13/08.
Chi phí tại đây BTC dự tính 400k/1 người.

Đà Nẵng – Quy Nhơn: 314km. Bún chả cá Quy Nhơn, Ai mua trăng tôi bán trăng cho…

Sau khi chia tay nhà Phuot, khoảng 12 - 15 giờ ngày 14/08 xuất phát về Bình Định. Theo quốc lộ 1A. Khám phá miền đất cuối đời của nhà thơ bạc mệnh họ Hàn. Tối thưởng thức món bún chả cá chánh gốc Quy Nhơn.
Buổi sáng 15/08, tại Quy Nhơn tìm lại dấu vết nhà thơ Hàn Mặc Tử, với chuyện tình sống mãi theo thời gian.
Tốc độ bình quân 60km/giờ, thời gian dự kiến 4 – 5 giờ. Khoảng 20 – 21 giờ có mặt Quy Nhơn.
Chi phí: ăn tối 25k, ăn sáng cho ngày 15/08: 20k/người, ăn trưa ngày 15/08: 25k/người. Khách sạn: (chờ tin báo - dự tính 100k/1 người)

Quy Nhơn – Nha Trang: 240 km. Ơi Nha Trang mùa thu lại về - Trăng treo trên biển

…Anh ơi có nghe chăng mùa thu tới với muôn vàn yêu thương
Cho em hát bài ca hùng tráng
Cho em yêu tình yêu trong sáng
Cho em em đi trên con đường cách mạng
Cho em mơ mùa thu sang biển Nha Trang lộng lẫy nắng vàng…

Ăn trưa tại Quy Nhơn xong, khoảng 11 giờ xuất phát đi Nha trang theo QL 1 A.
Khoảng 18 – 19 giờ có mặt tại Nha Trang, cả thơi gian bắn phá của các tay ảnh. chúng ta sẽ ngủ lều tại bãi biển Sheraton – có 01 phòng 5* free phục vụ cho tắm rửa, vệ sinh cá nhân của đoàn, ngắm trăng và thưởng thức trà đạo với bánh Trung thu (Trần Quyền tài trợ), có thể có màn tắm tiên dưới ánh trăng, nếu ta say cùng trời đất. Các bạn sẽ nghe Trần Quyền hát bài hát: Ơi Nha Trang mùa thu lại về (ráng nghe dùm nhé, năn nỉ).
Chi phí: ăn tối 100k/người, ăn sáng cho ngày 16/08: 20k/người.

Sài Gòn – Nha Trang – SG: 450km. Tiến về Sài Gòn ta quyết tìm mặt tiền… he he he

Sáng thứ 3 ngày 16/08 túc tắc về lại Sài Gòn 450km.Về đến Sài Gòn tầm 21 giờ, chia tay, hẹn ngày gặp lại. Ăn sáng, ăn trưa, ăn tối dọc đường.
Tốc độ đoạn này mình có thể chạy tầm 60km/giờ. Cung đường có thể chọn ven biển hoặc QL 1A, tuỳ đoàn quyết định.
Chi phí: ăn trưa dọc đường 20k/ng.

Phân chia xế - ôm:

1. Trần Quyền – Anh Nhật Minh + tư trang của Kau.
2. Xuanphuoc81 – Heounin
3. Anh Tư Ếch – Heo Đất.
4. Ousooner – Lilgurl.
5. Micheal Cheap – Trangchick (cặp này nghe tên thấy thích thích cheap vs chick) + Kau.
6. Namir – bạn của Namir.

Phân công:

- Trần Quyền: Dẫn đoàn, bộ đàm, cờ phượt, số phản quang theo thứ tự.
- Xuân Phước: Chốt đoàn, bộ đồ nghề vá xe, áo phản quang.
- Anh Nhật Minh: đèn hoa đăng 50 cái + 25 đèn cầy loại nhỏ.
- Chung Đoàn: 03 – 04 lều. Vật dụng khác: BCS, BVS, thuốc ngừa t, thuốc tiêu chảy, thuốc chống say nắng, nhức đầu, băng dán cá nhân…
- Các xế lưu ý: trước chuyến đi 01 tuần kiểm tra, thay mới, sửa chữa các bộ phận sau của xe: thắng (phanh), phuộc trước sau, thay nhớt, nhông sên dĩa (xích tải), đèn pha, săm lốp,… mỗi xe mang theo 01 ruột xe dự phòng (02 nếu loại xe có ruộc khác nhau), đã đưa giấy phản quang cho mọi người, đề nghị cắt dán tại các vị trí sau: trước và sau xe (dè sau, bửng sau, gần đèn pha, dàn đầu phía trước xe, mũ bảo hiểm)

Chi phí:

Xăng: ~ 1,000k/1 xe: 4 thì 100cc, chân số. ~ 1,100k – 1,300 k/1 xe:125 – 250 cc, xe tay ga.
Ăn uống + khách sạn: 980k/1 người
Áo Phượt: 70k/1 cái.
Dự phòng: 200 – 500k.

Lưu ý:
- Đồng chủ thớt là: Trần Quyền + Xuanphuoc81.
- Tại các điểm dừng chân, nghỉ ngơi qua đêm, chưa tính chi phí tham qua, thăm thú.

Last edited by a moderator:
Re: Xe máy SG - ĐN mừng sinh nhật phuot lần thứ 5(13,14/08)

Đọc xong thấy hấp dẫn nhưng muh plan này kén xế và ôm lắm , kiếm xế có khả năng chạy 600km/ ngày hơi khó ( ngoài tay lái thì còn yêu cầu về xe PKL mới đủ tiêu chuẩn). Nên mình nghĩ Quyền nên chia đoạn đường 630km cho một nữa ngày thứ bảy hoặc xuất phát từ sáng sớm thứ 5 .

TQ à...tui thấy lịch trình đi và về trên 1 cung đường cũng không hay lắm
Theo ý riêng tui thì nếu lượt đi chúng ta sẽ xuất phát đi SG - BDương ...Bình Phước...lên Buôn mê thuột ...nghỉ đêm tại Pleiku
Ngày thứ 2 chúng ta sẽ đi tiếp lên Kontum ...theo đường TS Đông tới ngã ba Hiên chúng ta rẽ về Đà Nẵng ( tính ra cung đường này không xa hơn QL 1A là bao nhiêu nhưng thời tiết cao nguyên mát mẽ và đường vắng hơn QL1A
Hoặc tới Kontum ta sẽ xuôi qua Manden về Quãng Ngãi ra ĐN . Cung đường này tha hồ tăng tốc, rất vắng
Chuyến về ta theo QL 1A về và ngao du miền biển thì hay biết mấy

Vậy để em nghiên cứu cung đường của anh, em chưa đi từ Tây Nguyên xuống duyên hải bao giờ, nên ko rành lắm. Cám ơn anh nhé.
Cung đường của em tạo ra, ban đầu chủ yếu phục vụ cho lời hứa của em với các bằng hữu tại Nha Trang, Phan Rang, Phan Thiết thôi, nếu vì đoàn em sẽ hy sinh lợi ích nhỏ nhoi.

Anh thì rành mấy cung đường này lắm, từ Tây nguyên có nhiều QL về duyên hải, tết vừa rồi anh cũng đi 1 mình làm 1 chuyến từ SG - BLộc - Buôn mê - Kontum - Quãng Ngãi - ĐN - Quãng Bình, nếu đủ điều kiện thời gian anh sẽ hổ trợ em về đường đi và tham gia cùng nhóm . Ban đầu anh cũng tính làm 1 chuyến 1 mình ra ĐN bằng xe lửa hoặc oto kèm theo xe máy sau đó thì cứ túc tắc mà về theo ven biển cảnh đẹp, ý tưởng của anh nêu lên Longvinasun cũng hoan nghênh lắm đấy
Ở Pleiku chúng ta có thể hạ trại ở Biển Hồ, hoặc nơi nào đó vì vùng cao nguyên có nhiều rừng cao su đẹp

Anh ơi, có tuyển thành viên mới không, có thì cho em một xuất ôm nha :)

Em mới tham gia biết về phuot.com, là thành viên mới đăng ký và tham gia. Em có chút thắc mắc, nếu không phải các anh chị bỏ qua và góp ý cho em. Tính đơn giản:

Vận tốc xe máy trên đường dài 50km/h. 50km/1l xăng 22.000vnd thì:

650km -> 13 tiếng ngồi trên xe. 100km nghỉ 30 phút và đổ xăng --> tổng 3 tiếng nghỉ. 3 bữa ăn mất 2 tiếng 30 phút. Tắm rửa đợi nhau mất 1h30' Tổng thời gian: 20h00' từ lúc đi tới lúc chạm giường. Hết khoảng 280.000 tiền xăng.

450km --> 9 tiếng ngồi xe + 2h00 nghỉ + 2h30' ăn + 1h30' tắm --> 15h00' từ đi tới chạm giường . Hết 200.000 tiền xăng + 1 lọ nhớt 60.000.

Vận tốc xe máy tính trung bình đi qua thị trấn là 40km/h. Quốc lộ 60-70km/h, nếu nhanh hơn là nguy hiểm nhất là đường dài đã sẵn mệt mỏi và buồn ngủ. Chưa tính đến hỏng xe, thủng xăm phải đợi nhau. Vận tốc trung bình của xe khách cũng chỉ từ 50-60km tùy lái xe chạy ẩu hay không (các bác thấy xe khách đường dài chạy khiếp thế nào rồi đấy, họ cũng chỉ thường đi nhanh được vào ban đêm). Và trên các chặng dài thường có từ 2-3 lái xe đảo nhau liên tục. Và đi như vậy không có thời gian dừng lại ngắm cảnh hay chụp ảnh và chạy miết.

Tất cả những yếu tố trên em tính cho xe máy thông dụng: Fu, Ju, Dream, Wave, Si... Không biết đã ai thử cảm giác 1 ngày ngồi xe máy liên tục từ 6h sáng đến 7h30 tối, chỉ dừng lại đổ xăng và ăn rồi lại đi tiếp chưa, cả lái xe và người ngồi sau, nhất là lái xe nếu không được đổi lái. Nếu đội toàn phân khối lớn quốc lộ vắng cứ vít 100-120 và không lo bắn tốc độ thì em xin thua, dân chơi rồi.

Vậy nên em nghĩ anh nên tách chặng đường mỗi ngày khoảng 200-300km là hợp lý, đi liên tục quãng đường đó cũng rất mỏi rồi. Có gì mong các bác chia sẻ kinh nghiệm :)

"...Tính cho xe máy thông dụng: Fu, Ju, Dream, Wave, Si... Không biết đã ai thử cảm giác 1 ngày ngồi xe máy liên tục từ 6h sáng đến 7h30 tối, chỉ dừng lại đổ xăng và ăn rồi lại đi tiếp chưa, cả lái xe và người ngồi sau, nhất là lái xe nếu không được đổi lái. Nếu đội toàn phân khối lớn quốc lộ vắng cứ vít 100-120 và không lo bắn tốc độ thì em xin thua, dân chơi rồi.

Vậy nên em nghĩ anh nên tách chặng đường mỗi ngày khoảng 200-300km là hợp lý, đi liên tục quãng đường đó cũng rất mỏi rồi. Có gì mong các bác chia sẻ kinh nghiệm :)"
Mình nghĩ một ngày "nuốt" 600km cũng không quá sức tưởng tượng đâu bạn, mình cũng đã đi Buôn Mê Thuộc, Nha Trang (450km)...mình chạy con WAVE RSX một lèo từ SG nè, tuy con xe nó hơi đuối, nóng máy nhưng mà mình vẫn còn sung đấy chứ, đi 600km/ngày thì thêm chút sức nữa!!! Trước mỗi khi chạy chừng 30 phút ăn uống vừa phải thôi, đừng ăn no, ưu tiên ăn thức ăn khô và uống thêm viên sủi, hoặc B6 để làm tỉnh; nếu bạn ăn được tỏi sống (2-3 củ một ngày đi, tỏi của Việt Nam tốt hơn tỏi Trung Quốc loại to đùng !!!) thì càng tốt, tỏi làm tỉnh và chống trụt rút khi ngồi xe lâu á.

Last edited:

Cảm ơn bạn quan tâm và chia sẻ, cũng như Chị Mer nói phía dưới chắc bạn cũng sẽ nắm bắt vấn đề.

Hì, thanks mọi người đã hiểu ý em chứ không nghĩ là em gây sự :) Có 1 điểm mà mọi người không để ý là chạy xe liên tục quãng đường dài trong những ngày liên tiếp. Mọi người chỉ ví dụ hoặc nói về 1 chặng đường dài riêng lẻ, vấn đề là nhiều chặng đường dài + ăn chơi.

Chuyến đi này chắc chắn sẽ vất vả. Hy vọng đoàn về sẽ có 1 bài hồi ức ký sự hay để diễn đàn có nhiều kinh nghiệm thực tế quí giá về đi xe đường dài.

Em chỉ góp chút ý kiến nhỏ vậy thôi. Thời gian còn đến chuyến đi còn dài, mọi người còn có nhiều thời gian để chuẩn bị kỹ. Em chúc 1 chuyến đi thành công :)

He he he ,dân đi phượt bằng xe máy toàn là ....dân trâu bò,em sao cũng được mà bác ....đi đường xa thế này nên mỗi người 1 xe ...kéo 100km/h mới sướng !!! các mem nữ làm ôm nguy hiểm lắm,nên đi xe lửa hoặc oto cho oan toàn,kỳ này mình nên đi hướng bình phước - buon me thuot - đường hcm ra đà nẵng ,lúc về mình đi ql1A nhé anh TranQuyen ,anh nghiên cứu đường nhé,e cũng ko rành đường mấy,hic hic hic . e chắc chắn là đi rồi mà

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back