What's new

Xin được giúp đỡ về chỗ bảo dưỡng xe.

meobeoxu

Phượt tử
Xin chào cả nhà. Em là thành viên mới của diễn đàn mình. Đọc qua đọc lại những bài viết của mọi người - rất thú vị - mà em thấy sối máu du lịch quá. :D

Em cũng chuẩn bị làm một chuyến nhưng đang không biết chỗ bảo dưỡng xe nào ở Hà Nội. Em là sinh viên tỉnh ngoài lên đây học. Hồi trước toàn đi bảo dưỡng trên Honda nhưng mà dạo này thấy bọn nó làm ăn tắc trách quá với lại đi xa, không dám kiểm tra qua loa. Em đã tìm trên diễn đàn rồi mà không thấy, vậy mong các bác chia sẻ kinh nghiệm bảo dưỡng xe.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác (beer) chỉ cho em:
- Chỗ bảo dưỡng xe có uy tín.
- Cần chú ý gì khi bảo dưỡng xe.

Thanks mọi người nhiều!

Ps: Ai có kinh nghiệm bảo dưỡng xe ở các tỉnh ngoài Hà Nội, các tụ điểm du lịch thì chia sẻ luôn nha (c)

Last edited by a moderator:
Ở Hà Nội, bạn đến 32 Trần Quốc Toản, gặp anh Thành, trong sân, không có biển hiệu gì đâu.

Nếu từ Bà Triệu xuống hểt dốc thì quẹo tay trái, ngay gần đầu ngã tư.

Ông Thành này, mấy đời làm xe (đủ loại), cẩn thận, chu đáo, phải chăng.

Nhà em toàn chỉnh sửa ở đó mỗi khi vác xe ra HN. Chỉnh xong chạy vào đến SG cũng chả làm sao.

Ở HN thì tớ toàn mang ra đại lý bảo dưỡng. Đại lý bảo dưỡng ở HN hay hơn HCM. Có gói bảo dưỡng toàn bộ 80,000đ

Các anh ấy bảo thay đồ thì ko thay là OK.

Xe bảo dưỡng xong là ngon lần nào trước và sau khi đi Phượt tớ cũng mang xe đi bảo dưỡng.

Xe tớ ngày xưa là Suzuki

Chiếc xe sẽ gắn bó với mình dài dài trên khắp nẻo đường. Để chăm sóc tốt nhất cho người bạn này theo mình nếu có điều kiện nên tìm hiểu sâu về cách hoạt động của xe và các bệnh thường gặp (Triệu chứng, cách khắc phục).

Ở đây có rất nhiều thông tin có thể giúp ích cho bạn: http://ttvnol.com/forum/garage/1045420/trang-1.ttvn

Bảo dưỡng cho xe khi đang đi xa có thể tự làm được một số việc như: Thay dầu máy, tra dầu xích, tăng xích, thay bugi, thay vá săm, điều chính mức pha trộn xăng khí... những việc này đơn giản thôi, chỉ cần mang đủ đồ nghề.

Một vài chi tiết truyền động trên xe nên được ưu tiên kiểm tra trước khi đi xa là: Kiểm tra độ mòn của lốp, kiểm tra độ dơ của nhông-xích, kiểm tra dầu máy, kiểm tra đầu bugi để biết tỉ lệ xăng khí thích hợp-xéc măng dầu không bị hở.

Một vài đồ nên mang dự phòng là săm trước và sau (Cỡ vành không giống nhau nên không dùng lẫn được), bugi, dầu máy, bơm, dây thừng (Kéo xe, kéo người), bóng đèn pha.

Với mình xe không chỉ là xe mà còn là "vợ yêu", lần nào trước khi lên đường cũng vỗ về và thủ thỉ "Chạy ngoan nha Kưng" :L

Ở Hà Nội, bạn đến 32 Trần Quốc Toản, gặp anh Thành, trong sân, không có biển hiệu gì đâu.

Nếu từ Bà Triệu xuống hểt dốc thì quẹo tay trái, ngay gần đầu ngã tư.

Ông Thành này, mấy đời làm xe (đủ loại), cẩn thận, chu đáo, phải chăng.

Nhà em toàn chỉnh sửa ở đó mỗi khi vác xe ra HN. Chỉnh xong chạy vào đến SG cũng chả làm sao.

(c) bao giờ qua thử! Thanks nha

Ở HN thì tớ toàn mang ra đại lý bảo dưỡng. Đại lý bảo dưỡng ở HN hay hơn HCM. Có gói bảo dưỡng toàn bộ 80,000đ

Các anh ấy bảo thay đồ thì ko thay là OK.

Xe bảo dưỡng xong là ngon lần nào trước và sau khi đi Phượt tớ cũng mang xe đi bảo dưỡng.

Xe tớ ngày xưa là Suzuki

Xe mình là xe honda, mình thấy thợ Honda sửa không cẩn thận nên không yên tâm. Trước đi em viva chạy đường dài thì thôi rồi. Mỗi tội mất :gun

Chiếc xe sẽ gắn bó với mình dài dài trên khắp nẻo đường. Để chăm sóc tốt nhất cho người bạn này theo mình nếu có điều kiện nên tìm hiểu sâu về cách hoạt động của xe và các bệnh thường gặp (Triệu chứng, cách khắc phục).

Ở đây có rất nhiều thông tin có thể giúp ích cho bạn: http://ttvnol.com/forum/garage/1045420/trang-1.ttvn

Bảo dưỡng cho xe khi đang đi xa có thể tự làm được một số việc như: Thay dầu máy, tra dầu xích, tăng xích, thay bugi, thay vá săm, điều chính mức pha trộn xăng khí... những việc này đơn giản thôi, chỉ cần mang đủ đồ nghề.

Một vài chi tiết truyền động trên xe nên được ưu tiên kiểm tra trước khi đi xa là: Kiểm tra độ mòn của lốp, kiểm tra độ dơ của nhông-xích, kiểm tra dầu máy, kiểm tra đầu bugi để biết tỉ lệ xăng khí thích hợp-xéc măng dầu không bị hở.

Một vài đồ nên mang dự phòng là săm trước và sau (Cỡ vành không giống nhau nên không dùng lẫn được), bugi, dầu máy, bơm, dây thừng (Kéo xe, kéo người), bóng đèn pha.

Với mình xe không chỉ là xe mà còn là "vợ yêu", lần nào trước khi lên đường cũng vỗ về và thủ thỉ "Chạy ngoan nha Kưng" :L

Không hiểu cái đoạn dây thừng để kéo người. Ai bít (NT) với!

Hi, bác yêu xe hơn yêu vợ rồi đấy! (beer)
Thỉnh thoảng trước khi chạy "..." em cũng thủ thỉ: "ngoan nha kưng" :D ~> :gun
Thanks bác nha. Đang nghiên cứu. Có gì feedback sau.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,555
190,118
Latest member
abmintern
Back